Trang 1/2 12 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 20
    Nơi Cư Ngụ
    bentonamu
    Thanks
    4

Mặc định Hỏi về hệ thống viba PASOLINK

Em đang làm đề tài về hệ thống viba PASOlink.Một số khối em không hiểu rõ chức năng,nhờ mọi người chi dẫn:Hybrid Combiner/Coupler/OMT-Orthogonal Mode Transducer.Và 1 vấn đề nữa là:tại sao khi đưa luồng SDH vào IDU(indoor unit) chuyển vào khối ODU(outdoor unit) thì ở MODEM(nằm trong khối IDU) dùng điều chế 128QAM còn nếu cho luồng PDH vào thì lại sử dụng điều chế QPSK/16QAM/32QAM.
    Em cảm ơn
    Lần sửa cuối bởi xeko; 01/09/2008 lúc 22:29

Nơi Cư Ngụ
    HVKTQS
    Thanks
    194
    Thanked 3.248 Times in 810 Posts

Trích Nguyên văn bởi xeko Xem bài viết
    Em đang làm đề tài về hệ thống viba PASOlink.Một số khối em không hiểu rõ chức năng,nhờ mọi người chi dẫn:Hybrid Combiner/Coupler/OMT-Orthogonal Mode Transducer. Và 1 vấn đề nữa là:tại sao khi đưa luồng SDH vào IDU (indoor unit) chuyển vào khối ODU (outdoor unit) thì ở MODEM(nằm trong khối IDU) dùng điều chế 128QAM còn nếu cho luồng PDH vào thì lại sử dụng điều chế QPSK/16QAM/32QAM.
    Em cảm ơn
    @ xeko,

Các luồng PDH có nhiều loại với dung lượng từ thấp đến cao (từ 2Mb/s đến 140Mb/s). Các tốc độ khác nhau sẽ có các độ rộng băng khác nhau được cấp phép từ Cục quản lý tần số, thích hợp với các loại sơ đồ điều chế khác nhau (cho hiệu quả sử dụng phổ khác nhau). Thường thường, các luồng số PDH hiện đang dùng ở VN là 2, 34 và 140 Mb/s và tuỳ độ rộng băng được cấp mà có thể sử dụng các sơ đồ điều chế QPSK, 16QAM hay 32QAM cho các luồng từ E3-34Mbps trở xuống (thường thì điều chế 32QAM áp dụng với hệ thống điều chế mã lưới TCM - Trellis Coded Modulation) hay 64-QAM (cho luồng E4-140Mbps). Luồng 140 Mb/s hiện ít dùng hơn vì người ta thường chỉ dùng vi ba cho các luồng PDH tốc độ thấp hơn, còn từ nhiều luồng tốc độ thấp (63 luồng E1-2Mbps, 4 luồng E3-34Mbps) người ta thường ghép thẳng lên luồng STM-1 của SDH. Luồng STM-1 (mà người ta hay chính bạn nói chung chung trong câu hỏi là luồng SDH) có tốc độ rất lớn, lên tới 155.52 Mbps thì cần độ rộng băng lớn. Độ rộng băng thường cấp cho luồng 140 Mbps/64-QAM là 29.65 MHz theo các khuyến nghị của ITU-R trước đây. Khi cần truyền STM-1 (155.52 Mbps) mà vẫn chỉ dùng độ rộng băng 29.65 như cũ thì người ta có thể sử dụng điều chế mã lưới 128QAM (hay còn gọi là 128TCM) với tín hiệu 4 chiều.
    Máy vi ba số đầu tiên trên thế giới sử dụng điều chế 128TCM cho luồng STM-1 trên kênh có độ rộng băng 29.65 MHz là của hãng Nera, Na-uy, thành sản phẩm thương mại từ 1993 (nếu bạn muốn tìm hiểu kỹ thì thử hỏi xem trên 4R ai có account IEE nhờ load cho bài báo: A STM-1 Radio Relay Equipment, của H.R. Skaar, 4th European Conference on Radio Relay systems (ECRR), 11-14 Oct. 1993). Sau này nhiều hãng như Harris, Siemens, Bosch Telecom, Alcatel... cũng làm được và hiện nay thì trở nên rất phổ biến.
    Lần sửa cuối bởi nqbinhdi; 05/09/2008 lúc 09:21

3. The Following 3 Users Say Thank You to nqbinhdi For This Useful Post:

duysonghinh (22/04/2015), hieutrungt2 (08/12/2012), nbkdn (13/06/2011)

Nơi Cư Ngụ
    bentonamu
    Thanks
    4

Em cảm ơn thầy.Còn 1 vấn đề nữa em muốn hỏi là vì sao các thiết bị điện tử viễn thông thường sử dụng điện áp đầu vào là âm ạ.

Nơi Cư Ngụ
    Ha Noi
    Thanks
    191

@xeko: Bạn có thể tham khảo tại đây:http://vntelecom.org/diendan/showthr...=ngu%E1%BB%93n

Nơi Cư Ngụ
    bentonamu
    Thanks
    4

Cảm ơn anh DTVT.Em có image về hiệu quả phổ với các dạng điều chế,nhờ các anh giải thích rõ hơn hộ em.Em không biết lấy link thế nào cho ảnh to hơn, anh chịu khó kick vô ảnh cho em.
    Lần sửa cuối bởi nvqthinh; 10/09/2008 lúc 21:43 Lý do: bạn dùng tag IMG để chèn ảnh

Nơi Cư Ngụ
    HVKTQS
    Thanks
    194
    Thanked 3.248 Times in 810 Posts

Cảm ơn anh DTVT.Em có image về hiệu quả phổ với các dạng điều chế,nhờ các anh giải thích rõ hơn hộ em.Em không biết lấy link thế nào cho ảnh to hơn, anh chịu khó kick vô ảnh cho em.
    Hi xeko,
    Hôm qua hì hục gõ gõ mổ mổ trả lời cho xeko, lúc xong nhấn nút "gửi" thì bị rớt mạng (số đen như mõm chó mực, hỉ). Nhà tôi bị mất mạng Internet gần hết cả ngày hôm qua do trạm DSLAM bị lỗi, mãi chiều qua mới vào lại được, trả lời xong lại bị rớt mất một lúc, chả biết có phải nhân viên kỹ thuật lại can thiệp gì vào, đổi thông số này nọ gì đó gây gián đoạn ngắn không, chỉ biết là làm toi công gõ phím của mình. Mãi bây giờ việc cũng đã hòm hòm mới trả lời bạn được.

Cái hình ấy thuần tuý giới thiệu về các họ thiết bị vi ba số của Pasolink mà. Dễ hiểu thôi.
    Cái hình đó có hai trục, trục đứng là hiệu quả sử dụng phổ, trục ngang là độ rộng băng chiếm của tín hiệu. Thực ra trục ngang là channel spacing, là giãn cách kênh, là khoảng cách giữa hai sóng mang của 2 kênh/hệ thống vi ba số liền kề nhau, song chúng cũng chính là độ rộng băng chiếm biểu kiến của tín hiệu mỗi một kênh/hệ thống.

Hiệu quả sử dụng phổ (spectrum/frequency efficiency), thường được ký hiệu là nhê-ta, có đơn vị là b/s/Hz, cho biết tốc độ truyền tin tối đa trên một độ rộng băng 1 Hz. Đây là một thông số đặc biệt quan trọng của hệ thống truyền dẫn nói chung và của một hệ thống vi ba số nói riêng (các thông số kỹ thuật tổng quát đánh giá chất lượng của một hệ thống truyền dẫn số bao gồm: Hiệu quả sử dụng phổ, BER = f(Eb/No), hiệu quả công suất liên quan tới năng lượng tín hiệu E và mức độ phức tạp kỹ thuật/giá thiết bị). Hiệu quả phổ được tính theo công thức:
    Nhê-ta [b/s/Hz] = R[bps]/W[Hz],
    trong đó: R là tốc độ bít truyền dẫn được qua hệ thống với một độ chính xác đã cho (với một BER theo yêu cầu), W là độ rộng băng chiếm (occupied bandwidth) của tín hiệu.
    Với các sơ đồ điều chế không kết hợp mã hoá (còn các sơ đồ điều chế kết hợp mã hoá thì là các sơ đồ kiểu TCM hay BCM - Block Coded Modulation - chẳng hạn, trong đó điều chế thường là M-PSK hay M-QAM còn mã hoá chỉ nhằm lựa chọn tập tín hiệu nhằm tăng khoảng cách Euclide giữa các tín hiệu truyền, tương đương với việc tăng năng lượng/công suất tín hiệu: các sơ đồ 128-TCM với tín hiệu 4 chiều như tôi đã giới thiệu ở bài trước thì cho một tăng ích G về lý thuyết là ~ 2 dB) thì hiệu quả sử dụng phổ có thể tính theo công thức này nữa:
    Nhê-ta [b/s/Hz] = {log_2(M)}/(1+alpha),
    trong đó: M là số mức tín hiệu điều chế; alpha là hệ số uốn (roll-off factor) của bộ lọc tạo dạng phổ tín hiệu ở phần phát và bộ lọc phối hợp (matched filter) của máy thu tối ưu tín hiệu số, thường thì cả hai bộ lọc ấy đều được thiết kế xấp xỉ dạng bộ lọc căn bậc hai cosine nâng (square-root raised cosine filter) với hệ số uốn alpha.

Trong cái hình vẽ mà bạn đưa ra, mấy con số 2x2 hay 8x2 hay 16x2 ấy là các dung lượng hệ thống là: 2 luồng 2Mbps (2 luồng E1), 8 luồng 2Mbps (= 2 luồng E2) hay 16 luồng 2Mbps (= một luồng E3)..., các ký hiệu STM-1... là các luồng ghép kênh đồng bộ. Riêng STM-0 thì là luồng 45Mbps, là luồng tín hiệu số theo chuẩn SONET (Synchronous Optical NETwork) của Mỹ.

Cách hiểu hình vẽ ấy như sau: PasolinkPlus là họ thiết bị có thể mềm dẻo cho lựa chọn theo dung lượng và băng thông được cấp phát. Thí dụ, tại vị trí ghi STM-1 (128QAM) thì gióng tới các trục ta được: a) trục tung, kiểu điều chế 128QAM, hay 128TCM, cho phép truyền luồng STM-1 với hiệu quả sử dụng phổ rất cao, chừng 5-6 b/s/Hz (~ 155Mbps/28MHz); b) trục hoành: băng thông cần xin cấp phát là quãng 30 MHz (trong đó, với những nước dùng hệ Mỹ thì băng thông cần thiết cho luồng vi ba số PDH 135Mbps = 3x45Mbps (3xDS3) với điều chế 64-QAM vốn là 28 MHz, còn với các nước dùng chuẩn châu Âu - mà Việt Nam là một thí dụ - thì băng thông cần thiết cho luồng vi ba số PDH 140 Mbps, là luồng E4, với điều chế cũng là 64-QAM vốn là 29.65 MHz). Tương tự như thế để xem và hiểu các cái khác.
    Lần sửa cuối bởi nqbinhdi; 19/09/2008 lúc 11:52

8. The Following 9 Users Say Thank You to nqbinhdi For This Useful Post:

DAT37 (25/11/2009), dtvt2006 (11/09/2008), giangptek (11/06/2011), hdt_pdu (13/10/2008), hieutrungt2 (08/12/2012), nbkdn (13/06/2011), nhat_kiem (11/09/2008), robinhuy (06/08/2010), xeko (04/04/2009)

Nơi Cư Ngụ
    Ha Noi
    Thanks
    191

Tôi không phải là "anh" nên bạn đừng gọi tôi là "anh" nhé.

Nơi Cư Ngụ
    HUT
    Thanks
    1

[QUOTE=nqbinhdi;7692]
    Hôm qua hì hục gõ gõ mổ mổ trả lời cho xeko, lúc xong nhấn nút "gửi" thì bị rớt mạng (số đen như mõm chó mực, hỉ). Nhà tôi bị mất mạng Internet gần hết cả ngày hôm qua do trạm DSLAM bị lỗi, mãi chiều qua mới vào lại được, trả lời xong lại bị rớt mất một lúc, chả biết có phải nhân viên kỹ thuật lại can thiệp gì vào, đổi thông số này nọ gì đó gây gián đoạn ngắn không, chỉ biết là làm toi công gõ phím của mình. Mãi bây giờ việc cũng đã hòm hòm mới trả lời bạn được.

Khổ thày quá !!!
    Thầy ơi, lần sau thầy có thể mổ mổ gõ gõ vào MS word sau đó paste vào có lẽ sẽ tẩy sạch hoàn toàn số đen của thầy nhỉ. Mà lại tập hợp được các bài viết bổ ích của thầy là tài liệu quý giá cho bọn em học tập.

Nơi Cư Ngụ
    Hà nội - Việt nam
    Thanks
    0

[QUOTE=thanhduong1985;8954]
    Trích Nguyên văn bởi nqbinhdi Xem bài viết

Khổ thày quá !!!
    Thầy ơi, lần sau thầy có thể mổ mổ gõ gõ vào MS word sau đó paste vào có lẽ sẽ tẩy sạch hoàn toàn số đen của thầy nhỉ. Mà lại tập hợp được các bài viết bổ ích của thầy là tài liệu quý giá cho bọn em học tập.
    Ý kiến của bạn thanhduong1985 rất hay, mình nhất trí, em mong thày Bình lưu tâm đề nghị này!

Nơi Cư Ngụ
    vnpt
    Thanks
    5

Mặc định PASOLINK cần giúp đỡ !

Em đang có tuyến pasolink khi thời tiết bình thương thì không có vấn đề gì ,nhưng khi trời mưa hoặc xương mù thì mức thu giảm xuống đồng thời cảnh báo BER , em xin mấy anh cho em ý kiến phải làm thế nào để hết tình trạng trên ,em đã test IDU và ODU vẫn bình thường !THANKS!

Trang 1/2 12 cuốicuối