Trang 2/2 đầuđầu 12
kết quả từ 11 tới 17 trên 17
    Nơi Cư Ngụ
    TP Hồ Chí Minh
    Thanks
    13

chào mọi người mình cũng đang làm về mấy cái burst này có 2 câu hỏi mong mọi người giải đáp giúp.
    1. Theo mình đọc thì thấy nói là burst hiệu chỉnh tần số (FCB) "dùng 142 bit 0 để tạo ra dịch tần 66,7kH trên tần số danh định" nghĩa là sao vậy? và số 66,7 kH lấy ở đâu ra vậy nhỉ ?
    2. 26 bit training trong normal burst có nhiệm vụ gì và nó thực hiện như thế nào ?
    cảm ơn mọi người trên diễn đàn trước nhé

Nơi Cư Ngụ
    TP Hồ Chí Minh
    Thanks
    13

ko ai giải thích giúp e sao ?????

Nơi Cư Ngụ
    HVKTQS
    Thanks
    194
    Thanked 3.248 Times in 810 Posts

Trích Nguyên văn bởi tranhuan.gts Xem bài viết
    chào mọi người mình cũng đang làm về mấy cái burst này có 2 câu hỏi mong mọi người giải đáp giúp.
    1. Theo mình đọc thì thấy nói là burst hiệu chỉnh tần số (FCB) "dùng 142 bit 0 để tạo ra dịch tần 66,7kH trên tần số danh định" nghĩa là sao vậy? và số 66,7 kH lấy ở đâu ra vậy nhỉ ?
    2. 26 bit training trong normal burst có nhiệm vụ gì và nó thực hiện như thế nào ?
    cảm ơn mọi người trên diễn đàn trước nhé
    1. Bạn có thể tự giải thích được nếu bạn hiểu rõ điều chế GMSK trong GSM là gì. Còn nếu bạn chỉ biết lơ mơ, bằng lòng với việc lơ mơ về điều chế GMSK trong GSM (GMSK với với BT = 0.3) thì cứ việc công nhận cái con số kia thôi, giải thích để bạn hiểu cặn kẽ thì khá dài vì sẽ phải nói từ điều chế số trong thông tin di động.

2. 26 bit training là tín hiệu dò kênh dùng để huấn luyện (training) cho bộ san bằng thích nghi (adaptive equalizer) ở máy thu nhằm điều chỉnh equalizer bù ISI gây bởi đường truyền đa đường với trải trễ có thể bù/sửa được lên đến 16 micro giây. Thực hiện bằng cách tính tương quan giữa chuỗi training thu được (đã bị méo do kênh truyền) và chuỗi training trữ sẵn trong máy thu để biết được tình trạng kênh, trên cơ sở đó điều chỉnh equalizer.

4. The Following 3 Users Say Thank You to nqbinhdi For This Useful Post:

Mr.Rap (24/11/2011), Thơ Đồng (02/12/2016), tranhuan.gts (01/11/2011)

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Thanks
    7

Trích Nguyên văn bởi thunguyenminh Xem bài viết
    Burst là 1 nhóm bít (Cụm bít) có cấu trúc. Tùy mỗi loại cấu trúc mà người ta lại chia nó ra thành nhiều loại Burst khác nhau như Normal Burst, Frequency Correction Burst, Synchronization burst, Access burst...

Burst có số bit thay đổi tùy theo mỗi kiểu cấu trúc (Mỗi loại burst có lượng bít khác nhau).

Burst có chiều dài (về mặt thời gian) không đổi = 1 TDMA Frame = độ dài của 1 Time slot = 0.577ms.
    theo mình thì 1 tdma frame là độ dài của 8 time slot chứ,tức là 0.577msx8 =4.616ms

6. The Following User Says Thank You to nguyenbao For This Useful Post:

nambkfet (28/09/2012)

Nơi Cư Ngụ
    TP Hồ Chí Minh
    Thanks
    28

"Burst có số bit thay đổi tùy theo mỗi kiểu cấu trúc (Mỗi loại burst có lượng bít khác nhau)."

Theo mình nghĩ. Tuỳ loại Burst mà có kiểu phẩn bố bit khác nhau nhưng quy cho cùng 1 Burst đều có 156,25 bit trên 0.577ms.

Nơi Cư Ngụ
    TP Hồ Chí Minh
    Thanks
    28

Trích Nguyên văn bởi nkien Xem bài viết
    Hi đại ca,
    Theo em biết thì sau khi nhận burst từ BTS,sau 3 timeslot MS mới truyền burst lại cho BTS.Mục đích của việc này là dự phòng cho Timing Advance.Tức là MS có thể phát sớm hơn thời gian 3 timeslot nhằm mục đích bù trừ Timing Advance.

bạn có thể nói rõ hơn không? Dự phòng cho TA là sao? CÓ vd hay hình ảnh thì càng tốt.

Nơi Cư Ngụ
    hải phòng
    Thanks
    17

Trích Nguyên văn bởi thunguyenminh Xem bài viết
    Burst là 1 nhóm bít (Cụm bít) có cấu trúc. Tùy mỗi loại cấu trúc mà người ta lại chia nó ra thành nhiều loại Burst khác nhau như Normal Burst, Frequency Correction Burst, Synchronization burst, Access burst...

Burst có số bit thay đổi tùy theo mỗi kiểu cấu trúc (Mỗi loại burst có lượng bít khác nhau).

Burst có chiều dài (về mặt thời gian) không đổi = 1 TDMA Frame = độ dài của 1 Time slot = 0.577ms.
    Trích Nguyên văn bởi dientu Xem bài viết
    sử giùm mình 2 câu còn lại nha. phần burst mình cũng chưa hioe63u mấy, bạn còn cách giải thích nào káhc ko
    1 TDMA Frame = độ dài của 8 Time slot = 4.615 ms.(1TS=0.577ms)

Trang 2/2 đầuđầu 12