Trang 1/3 123 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 21
    Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Thanks
    28

Mặc định Dùng đồng hồ vạn năng đo xác định điểm đứt trên một đôi cáp đồng

Cả nhà có bác nào có kinh nghiệm về việc này không ạ, hướng dẫn đàn em với.

Em có nghe nói đến phương pháp này nhưng không biết công thức tính toán của nó ra sao.

Chân thành cám ơn rất nhiều.

2. The Following User Says Thank You to sv2005 For This Useful Post:

trunghd (10/07/2012)

Nơi Cư Ngụ
    Da Nang
    Thanks
    6

Mình biết cách xác định điểm ngắn mạch đến đất nhưng đứt thì chịu. bạn có thể để lại email để mình send tài liệu cách tính toán cho.
    Thân!

4. The Following 2 Users Say Thank You to vandang44 For This Useful Post:

canndc (19/12/2012), haingocnv (16/09/2011)

Nơi Cư Ngụ
    VNE
    Thanks
    65
    Blog Entries
    1

Hình như nó làm như sau:
    Sử dụng thang đo điện trở
    Cáp Đồng đường kính 0.5 mm
    R=Q.l/S => L=R.S/Q =R.0.5/1,72×10(−8)
    Với R: Điện trở tổng.
    Q: là điện trở suất của đồng http://vi.wikipedia.org/wiki/%C4%90i...F_su%E1%BA%A5t
    S: Tiết diện của dây dẫn
    L: là chiều dài của dây dẫn chính là khoảng cách
    Ai có ý kiến nào khác không. Đây là công thức lớp 3 hay sao ý. Nhưng vẫn đúng

Nơi Cư Ngụ
    at home
    Thanks
    37

Trích Nguyên văn bởi Air Force Xem bài viết
    Hình như nó làm như sau:
    Hic, dây đứt rồi thì R tổng lúc nào chẳng = vô cùng lớn ( VCL). Đây là công thức tổng quát để tính toán.

Câu hỏi của bạn ấy mình nên hiểu là: Cách thức xác định điểm đứt nhờ đồng hồ vạn năng ( chắc bạn này làm dây máy- chuyên đi sửa dây cáp thuê bao của KH PSTN hoặc ADSL). Theo mình cách này theo kinh nghiệm để tìm ra điểm đứt nhanh nhất:
    B1: Bạn xác định điểm giữa của đoạn từ nhà KH đến hộp cáp chém ra và loop vào, sau đó dùng đồng hồ đo tại đầu nhà KH và đầu hộp cáp. Nếu hướng nào giá trị R= 1 giá trị a thì xác định là đoạn đó k đứt, đoạn nào có R=VCL thì nghĩa là giữa đoạn đó có điểm đứt.
    B2, Thực hiện lại B1 cho đến khi nào tìm thấy đoạn có điểm đứt chính xác ( đoạn đó nếu dài khoảng 20-30 m thì thay luôn cho nó nhanh)

Hết. Còn muốn dùng đồng hồ mà xác định luôn điểm đứt chắc là k có đâu.

7. The Following User Says Thank You to baby_bird For This Useful Post:

Air Force (13/09/2011)

Nơi Cư Ngụ
    VNE
    Thanks
    65
    Blog Entries
    1

Trích Nguyên văn bởi baby_bird Xem bài viết
    Hic, dây đứt rồi thì R tổng lúc nào chẳng = vô cùng lớn ( VCL). Đây là công thức tổng quát để tính toán.

Câu hỏi của bạn ấy mình nên hiểu là: Cách thức xác định điểm đứt nhờ đồng hồ vạn năng ( chắc bạn này làm dây máy- chuyên đi sửa dây cáp thuê bao của KH PSTN hoặc ADSL). Theo mình cách này theo kinh nghiệm để tìm ra điểm đứt nhanh nhất:
    B1: Bạn xác định điểm giữa của đoạn từ nhà KH đến hộp cáp chém ra và loop vào, sau đó dùng đồng hồ đo tại đầu nhà KH và đầu hộp cáp. Nếu hướng nào giá trị R= 1 giá trị a thì xác định là đoạn đó k đứt, đoạn nào có R=VCL thì nghĩa là giữa đoạn đó có điểm đứt.
    B2, Thực hiện lại B1 cho đến khi nào tìm thấy đoạn có điểm đứt chính xác ( đoạn đó nếu dài khoảng 20-30 m thì thay luôn cho nó nhanh)

Hết. Còn muốn dùng đồng hồ mà xác định luôn điểm đứt chắc là k có đâu.
    Ừ nhỉ quên mất là hở mạch điện trở bằng vô cùng hê hê

Nơi Cư Ngụ
    Việt Nam
    Thanks
    27

Trích Nguyên văn bởi Air Force Xem bài viết
    Hình như nó làm như sau:
    Q: là điện trở suất của đồng http://vi.wikipedia.org/wiki/%C4%90i...F_su%E1%BA%A5t
    S: Tiết diện của dây dẫn
    L: là chiều dài của dây dẫn chính là khoảng cách
    Ai có ý kiến nào khác không. Đây là công thức lớp 3 hay sao ý. Nhưng vẫn đúng
    Mình chưa hiểu bạn đưa ra công thức này làm gì nhỉ? nó giải quyết được vấn đề gì ?

Đồng hồ vạn năng chỉ đo 3 thông số: V, R, I. Với cáp đồng thì chỉ đo được R với I thôi.

Giả sử cáp bị đứt đi, nếu đo R, R = , nếu đo I, I = 0. Còn nếu không đứt thì 2 thông số trên sẽ ra một giá trị cụ thể. Vậy sao mà biết được vị trí đứt?

Theo mình, nếu muốn tìm điểm đứt thì làm theo bài toán lập trình "Tìm nghiệm của một phương trình bằng phương pháp chia đôi", chắc hầu hết mọi người đều biết.

Giải sử đoạn dây bị đứt có 2 đầu là AB, chia đôi đoạn dây này với điểm giữa là C, đo điện trở AC và CB và xác định xem điểm đứt nằm trong đoạn nào trong 2 đoạn trên rồi lặp lại việc chia đôi này cho đến khi tìm ra nó.

Có ai có cách nào nhanh hơn cho anh em mở mắt cái !

Nơi Cư Ngụ
    VNE
    Thanks
    65
    Blog Entries
    1

Trích Nguyên văn bởi Gacon_hamhoc Xem bài viết
    Mình chưa hiểu bạn đưa ra công thức này làm gì nhỉ? nó giải quyết được vấn đề gì ?

Đồng hồ vạn năng chỉ đo 3 thông số: V, R, I. Với cáp đồng thì chỉ đo được R với I thôi.

Giả sử cáp bị đứt đi, nếu đo R, R = , nếu đo I, I = 0. Còn nếu không đứt thì 2 thông số trên sẽ ra một giá trị cụ thể. Vậy sao mà biết được vị trí đứt?

Theo mình, nếu muốn tìm điểm đứt thì làm theo bài toán lập trình "Tìm nghiệm của một phương trình bằng phương pháp chia đôi", chắc hầu hết mọi người đều biết.

Giải sử đoạn dây bị đứt có 2 đầu là AB, chia đôi đoạn dây này với điểm giữa là C, đo điện trở AC và CB và xác định xem điểm đứt nằm trong đoạn nào trong 2 đoạn trên rồi lặp lại việc chia đôi này cho đến khi tìm ra nó.

Có ai có cách nào nhanh hơn cho anh em mở mắt cái !
    Tôi đã bảo sai rồi thôi. Mà thời gian lập phương trình tính toán tính sóng có mà. Nhất lại bên Vờ nờ bờ tờ có mà tính đến tối

Nơi Cư Ngụ
    Ha Noi
    Thanks
    10

Ngoài việc dùng phương pháp chia đôi như ở trên, trước tiên bạn nên nhìn tổng quan đường đi của dây xem có yếu tố nào làm đứt dây (như thấy một đoạn dây võng xuống) hoặc đứt gần cột điện và các nhà đang xây đựng (vì các bác thợ xây chuyển vật liệu hay người của điện lực, công ty TH cáp, đèn đường... hay trèo và dẫm lên dây).
    Lần sửa cuối bởi good; 13/09/2011 lúc 14:01

Nơi Cư Ngụ
    VNE
    Thanks
    65
    Blog Entries
    1

Đọc lại Topic đi các bạn Tên VS2005 hỏi là dùng đồng hồ cơ mà. Trả lời liên thiên

Nơi Cư Ngụ
    hn
    Thanks
    19

Chập thì mới kín mạch và dùng thang đo điện trở như Airforce nói theo công thức. Đứt thì dùng đồng hồ không xác định được mà phải dùng thiết bj đo phản xạ mới xác định được

Trang 1/3 123 cuốicuối