Trang 2/3 đầuđầu 123 cuốicuối
kết quả từ 11 tới 20 trên 21
    Nơi Cư Ngụ
    dannang
    Thanks
    7

mail mình haingocnv@gmail.com, thank's bạn trước
    Trích Nguyên văn bởi vandang44 Xem bài viết
    Mình biết cách xác định điểm ngắn mạch đến đất nhưng đứt thì chịu. bạn có thể để lại email để mình send tài liệu cách tính toán cho.
    Thân!

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Thanks
    28

Mình biết cách xác định điểm ngắn mạch đến đất nhưng đứt thì chịu. bạn có thể để lại email để mình send tài liệu cách tính toán cho.
    Thân!
    Sự cố thường liên quan đến đứt dây, do đó phương án này không khả thi bác ạ.

Trích Nguyên văn bởi baby_bird Xem bài viết
    Hic, dây đứt rồi thì R tổng lúc nào chẳng = vô cùng lớn ( VCL). Đây là công thức tổng quát để tính toán.

Câu hỏi của bạn ấy mình nên hiểu là: Cách thức xác định điểm đứt nhờ đồng hồ vạn năng ( chắc bạn này làm dây máy- chuyên đi sửa dây cáp thuê bao của KH PSTN hoặc ADSL). Theo mình cách này theo kinh nghiệm để tìm ra điểm đứt nhanh nhất:
    B1: Bạn xác định điểm giữa của đoạn từ nhà KH đến hộp cáp chém ra và loop vào, sau đó dùng đồng hồ đo tại đầu nhà KH và đầu hộp cáp. Nếu hướng nào giá trị R= 1 giá trị a thì xác định là đoạn đó k đứt, đoạn nào có R=VCL thì nghĩa là giữa đoạn đó có điểm đứt.
    B2, Thực hiện lại B1 cho đến khi nào tìm thấy đoạn có điểm đứt chính xác ( đoạn đó nếu dài khoảng 20-30 m thì thay luôn cho nó nhanh)

Hết. Còn muốn dùng đồng hồ mà xác định luôn điểm đứt chắc là k có đâu.
    Em nghe nói là có mà, nhưng mà hồi đó không để tâm, bây h mới cần. Mới cả dùng phương án duyệt cây nhị phân như của bác thì chết, sửa xong một sự cố cho khách hàng thì dây đứt lả tả

Năm ngoái, có một chú cùng trường bẩu là có công thức tính toán trong một bản tiêu chuẩn ngành của Tổng cục Bưu điện như giờ mới cần và tìm mãi không ra.

Nơi Cư Ngụ
    Hà Đông, Hà Nội, Việt Nam
    Thanks
    0

Em không chắc là có thể dùng đồng hồ vạn năng để xác định khoảng cách. Vì nếu có thì chắc người ta không mất công chế ra cái máy TDR để làm công việc đó mà nó lại đắt gấp mấy lần. Nếu có thể thì chắc em chả bán được mấy cái máy TDR đâu

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Thanks
    1

Trích Nguyên văn bởi quydaxoavt Xem bài viết
    Em không chắc là có thể dùng đồng hồ vạn năng để xác định khoảng cách. Vì nếu có thì chắc người ta không mất công chế ra cái máy TDR để làm công việc đó mà nó lại đắt gấp mấy lần. Nếu có thể thì chắc em chả bán được mấy cái máy TDR đâu
    Dùng đồng hồ vạn năng có thang đo điện dung (C) thì có thể xác định được điểm đứt tương đối, độ chính xác +-10m bạn ạ. Công thức thì hình như là: Số mét (m) = (Chỉ số đo điện dung đo được - Sai số đồng hồ)/0.053

Cái này hỏi mấy bác dây máy có kinh nghiệm thì rõ hơn, chỉ sợ họ dấu nghề thôi.

Nơi Cư Ngụ
    HN
    Thanks
    0

Trích Nguyên văn bởi nanh Xem bài viết
    Dùng đồng hồ vạn năng có thang đo điện dung (C) thì có thể xác định được điểm đứt tương đối, độ chính xác +-10m bạn ạ. Công thức thì hình như là: Số mét (m) = (Chỉ số đo điện dung đo được - Sai số đồng hồ)/0.053

Cái này hỏi mấy bác dây máy có kinh nghiệm thì rõ hơn, chỉ sợ họ dấu nghề thôi.
    Dựa vào điện dung thế này nghe còn có lý một tí. Nhưng mỗi một loại cáp thì chỉ số điện dung/đơn vị độ dài cũng khác nhau. sao mà qui chuẩn được như công thức kia ?

Nơi Cư Ngụ
    hanoi
    Thanks
    0

Mình có đôi chút kinh nghiệm về bên viễn thông của FPT khi bảo trì thuê bao(ADSL) hoặc hệ thống mà để xác định đứt dây và chập dây ở khoảng cách bao nhiêu. Mình hay sử dụng đồng hồ NOBLE NB4000P-2( nếu ở HN thì chợ trời có 160k giá 2011). phương pháp này chỉ là tương đối để ta có thể áng chừng khoảng cách từ nhà KH đến điểm bị đứt hoặc từ hộp tín hiệu đến điểm đứt.ta sẽ đo như sau:
    + xoay thang đo về giá trị đo tụ và cho 2 que đo vào 2 đầu dây cần đo, đồng hồ sẽ hiển thị XnF, ví dụ: X=6 thì có khoảng cách đứt là 100m. <=> 1nF sẽ gần đc 15m. ( chú ý: đồng hồ mặc định hiển thị ban đầu ở giá trị đo tụ khoảng 1.27->1,3 nF. nếu đo dây khoảng 2nF thì chỉ đứt khoảng gần 15m thôi, đặc biệt để đo được và chính xác nên rút dây tín hiệu ra khỏi thiết bị(modem) từ nhà KH hay ở hộp tín hiệu ra vì khi modem bật k đo được tụ, nếu modem tắt thì ta phải trừ đi khoảng 38nF)
    - Trường hợp dây thuê bao( có 2 dây nhỏ) khi đứt 1 dây thì nó sẽ đo đc khoảng cách đứt 1 dây đó ở gần nhất.
    + Đo chập : nếu dây thuê bao bị chập thì ta xoay đồng hồ về thang đo ohm khi đó đồng hồ sẽ hiển thị Xohm, VD: X=1ohm thì tương đương 5m(có nghĩa dây bị chập 5m so với vị chí đo)
    Nhưng trên thực tế ngoài công việc có nhiều khó khăn, nếu ở thành phố với dây thuê bao được bó và đi rất chằng chịt nên có biết đứt ở khoảng nào thì ta cũng khó mà biết sợi nào.( cái này phải có nhiều kinh nghiệm của nghề)
    * mình trả lời không có giải thích cụ thể tại sao nên xin mọi ngưới đừng ném đá. nhưng trong thực tế những ng làm việc bảo trì thuê bao tại Fpt cũng chỉ đc học qua kinh nghiệm của người đi trước, nên cũng k hiểu tại sao nó lại thế.

Nơi Cư Ngụ
    Viet Nam
    Thanks
    0

Tôi đã từng làm công tác đo kiểm chất lượng cáp đồng (chỉ mới đo cáp cuộn trong kho, chưa đo ngoài trời), xin chia sẻ chút kinh nghiệm như sau :

Nguyên lý đo đứt dây : 2 sợi dây song song nhau sẽ có một điện dung > 0. Giá trị này phụ thuộc vào thông số kỹ thuật của nhà sản xuất. VD cáp Sacom đường kính 0.5mm có điện dung = 52 ± 2 nF/km, tức là cứ 18.5m~20m là 1nF. Bằng cách đo điện dung ta sẽ xác định được khoảng cách bị đứt cáp, tất nhiên vẫn có sai số hàng chục mét.

Nguyên lý đo chập dây : dòng điện từ máy đo chạy ra dây 1, chạy tới điểm chập và chạy qua dây 2 ngược lại máy đo. Bằng cách đo điện trở của mạch vòng này ta sẽ suy ra được chiếu dài mạch vòng, chia 2 thì sẽ ra điểm đứt. VD cáp Sacom 0.5mm có điện trở là 88.7 Ω/km, tức là cứ 11m là được 1Ω, nếu đo được 10Ω thì điểm đứt là khoảng 110m/2 = 55m.

Tham khảo trang thông số kỹ thuật tại đây http://sacom.com.vn/default.aspx?mod...tail&id=42#abc

Thiết bị đo : dùng đồng hồ vạn năng, hoặc gọi lên tổng đài đọc số thuê bao để người ta đo bằng phần mềm của tổng đài. Các khối tập trung thuê bao của tổng đài có 1 card chuyên dùng để test đường dây, nó sẽ đo được điện dung và điện trở của từng đôi.

Tìm ra điểm đứt như thế nào ?
    Có 3 đoạn có thể đứt là :
    1. Cáp trung kế: là cáp gốc và cáp nhánh. Cáp này gồm nhiều đôi dây trong 1 sợi cáp, như cáp 100 đôi, 200 đôi.
    Cáp trung kế không thể đứt 1 đôi được mà chỉ có thể bị đứt hẳn hay giập nát do các nguyên nhân: xe máng đứt, cây ngã, cột điện ngã, cháy nhà, bị cắt trộm, ... Thực tế là người kỹ thuật phải chạy tới gần điểm xác định bị đứt và tìm bằng mắt thường.
    2. Cáp thuê bao: là sợi cáp 1 đôi từ hộp cáp cuối đến nhà thuê bao. Cáp này thường ngắn vài trăm mét và nó chằng chịt nên không thể tìm bằng mắt, thực tế là kỹ thuật sẽ thay luôn sợi cáp mới cho nhanh và để lại luôn sợi cáp cũ trên cột.
    3. Cáp trong nhà, cáp âm tường: dùng bút thử xác định điểm đứt dò theo sợi cáp, nếu có điện nó sẽ kêu, tới chỗ nào không kêu nữa là đứt. Nguyên lý bút này là sẽ kêu khi đặt trong điện trường đủ mạnh (do dòng điện chạy trong dây gây ra).
    Lần sửa cuối bởi invalidpassword; 20/06/2012 lúc 16:03

8. The Following User Says Thank You to invalidpassword For This Useful Post:

xperia_s (07/07/2012)

Nơi Cư Ngụ
    viettel telecom
    Thanks
    0

em có đoan dây điện trần phú âm trong tường đang bị chập làm cách nào để sác định điểm chập là khôảng cách bao nhiêu mét dùng đồng hồ đo ôm thì tính toán như thế nào các bác giúp em với

Nơi Cư Ngụ
    ha noi
    Thanks
    10

Thân!
    Anh ơi ! Cho em xin bộ tài liệu này với nhé. Thanks !
    can.nguyen@ibsvietnam.com

Nơi Cư Ngụ
    Hanoi
    Thanks
    0

Cách sử dụng đồng hồ vạn năng chi tiết đây bạn ơi, có hình minh hoạ dễ hiểu lắm: http://emin.vn/Tin-tuc-/Huong-dan-su...-24-view1.html

Trang 2/3 đầuđầu 123 cuốicuối