Trang 2/10 đầuđầu 1234 ... cuốicuối
kết quả từ 11 tới 20 trên 100

Ðề tài: Dành cho hỏi/đáp

Nơi Cư Ngụ
    HN
    Thanks
    9

Bác nào cho có biết về phương pháp analytical–utilitarian trong đo kiểm VoIP QoS không ạ? Thanks in advance
    Lần sửa cuối bởi titanium86; 10/11/2014 lúc 15:08

Nơi Cư Ngụ
    nhàn rỗi
    Thanks
    80

Em không rõ ràng lắm giữa hai khái niệm "Mạng truy nhập IP" và "mạng xương sống IP". Các Pác phân tích giúp em hai khái niệm này đi ạ, thanks !

Nơi Cư Ngụ
    HVKTQS
    Thanks
    194
    Thanked 3.248 Times in 810 Posts

Trích Nguyên văn bởi A.K Xem bài viết
    Em không rõ ràng lắm giữa hai khái niệm "Mạng truy nhập IP" và "mạng xương sống IP". Các Pác phân tích giúp em hai khái niệm này đi ạ, thanks !
    Mạng truy nhập nói chung là phần mạng tới các thuê bao và khách hàng, mạng xương sống (back-bone) là phần mạng lõi, nối các nút mạng lớn với nhau.

4. The Following User Says Thank You to nqbinhdi For This Useful Post:

_Transistor_ (21/01/2009)

Nơi Cư Ngụ
    nhàn rỗi
    Thanks
    80

Trích Nguyên văn bởi nqbinhdi Xem bài viết
    Mạng truy nhập nói chung là phần mạng tới các thuê bao và khách hàng, mạng xương sống (back-bone) là phần mạng lõi, nối các nút mạng lớn với nhau.
    Hixhix, dòng ngắn quá cháu không đủ hiểu, xin thua

6. The Following User Says Thank You to A.K For This Useful Post:

nguyen_dan (01/10/2008)

Nơi Cư Ngụ
    Hà nội
    Thanks
    17

Còn nhớ hồi mơi tốt nghiệp mình cũng phân vân không hiểu mạng lõi và mạng biên và mạng truy nhập như thế nào, sau khi nghiên cứu một thời gian tạm hiểu cấu trúc mạng lõi, biên và truy nhập như sau:
    Mạng Backbone được hiểu là tâp hợp các phần tử mạng đáp ứng khả năng chuyển mạch cực lớn lên tới cỡ trên 1 terabit và hỗ trợ IPv6, tại thời điểm hiện tại. Để dễ hiểu bạn có thể hiểu như sau: Việt nam có 3 thành phố lớn Hà nội, Đà Nẵng, và TP Hồ Chí Minh, tại mỗi nợi đặt một con Router to đùng có năng lực chuyển mạch cỡ terabit, các router core này được nối với nhau cỡ hàng chục Gbps. Các router core này là các node nhấn tạo nên mạng xương sống. Router core này được gọi tên là P: xuât phát từ tên gọi trong giao thức chuyển mạch nhãn MPLS (P Router: Provider Router). Các phương thức chuyển mạch trong lớp core hay được dùng với công nghệ phổ biến là MPLS với các nhóm kỹ thuật để đảm bảo QoS như diffserv, MPLS – TE …
    Phía dưới lớp Core thường được gọi là lớp distribution, mình viết thường là do các operators hoặc các vendors có thể có các tên gọi khác nhau cho lớp này. Ở lớp này các Router được ký hiệu là PE (Provider Edge Router), lại để dễ hình dung các bạn có thể hiểu các tỉnh thành phố lớn như Hải Phòng, Vinh, Huế, Cần Thơ, v.v… sẽ có các PE đặt ở đây để phân tải cho các Router Core (P).

Phía dưới lớp mạng Distribution là mạng truy nhập (Access Network), ở đây là điểm kết cuối của nhà cung cấp dịch vụ trước khi giao tiếp với thiết bi của khách hàng, có thể kể ra ở đây như: các trạm BS Node B cho 3G, BS WiMAX, các thiết bị DSLAM cho xDSL, hay OLT trong các mạng PON.

Tất nhiên nếu kể hết thì còn dài lắm, nào là hệ thông Firewall cho từng lớp mạng, hệ thống caching, bước đệm để từ lớp core đi ra mạng quốc tế, các giao thức trong từng lớp hoạt động ra sao, các kết nối như thế nào, hệ thống backup, … Các bạn tự nghiên cứu từng phân mảng một nhé.
    P/S: còn một chú ý đó là mạng mình viết trên đây cho mạng data trên nền IP, không phải mạng Mobile 2G, PSTN, hay X25 hoặc Frame Relay nhé

Hình vẽ dưới đây minh hoạ từng phân lớp:

Leminet
    Hình được đính kèm Hình được đính kèm

8. The Following 3 Users Say Thank You to leminet For This Useful Post:

A.K (01/10/2008), anhptpfiev (15/12/2010), kashmirch (11/10/2009)

Nơi Cư Ngụ
    Technology University, HNU
    Thanks
    1

Cảm ơn leminet rất nhiều. Tiện đây leminet có thể nói rõ hơn cho anh em hiểu về mạng truyền dẫn (các phương thức truyền dẫn, tốc độ tại các node, các phương thức tách ghép, một số thiết bị...). Cảm ơn nhiều!

Nơi Cư Ngụ
    ha noi
    Thanks
    0

Trích Nguyên văn bởi nvqthinh Xem bài viết
    Giống như các box khác, mình tạo ra thread này để các bạn đặt câu hỏi vào đây cho tiện.
    em muốn anh giúp em về phần cài đặt tracegraph tren ubuntu được không ?
    anh có tài liệu về các giao thức sử dụng trong mạng ad-hoc network k?em đang tìm hiểu về mạng adhoc nhưng không biết bắt đầu từ đâu?

Nơi Cư Ngụ
    nhàn rỗi
    Thanks
    80

OPNET là gì vậy các Bác ?
    Think Different

Nơi Cư Ngụ
    Paris
    Thanks
    9

Trích Nguyên văn bởi A.K Xem bài viết
    OPNET là gì vậy các Bác ?
    chỉ là simulation tool thôi nhưng ko gratos trừ cái bản IT guru ( bản này có nhiều hạn chế, i.e: số lượng nodes trong 1 architecture,..)
    www.opnet.com

13. The Following User Says Thank You to Zeep For This Useful Post:

A.K (27/11/2008)

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Thanks
    11

Wiki em thấy là kho từ điển rất hay ,hầu như là không thiếu thứ jì ,nhưng chỉ dùng tham khảo để biết thế thôi.Ngày trước em có làm tiểu luận ,lỡ dại cho mấy cái link Wiki trong phần tài liệu tham khảo suýt nữa thì bị tạch .Vì dù sao trong wiki ai cũng thể vào sửa nội dung được

Trang 2/10 đầuđầu 1234 ... cuốicuối