Trang 2/98 đầuđầu 12341252 ... cuốicuối
kết quả từ 11 tới 20 trên 974

Ðề tài: VTN tuyển dụng

Nơi Cư Ngụ
    Paris
    Thanks
    222
    Thanked 3.309 Times in 556 Posts
    Blog Entries
    1

Trích Nguyên văn bởi hble Xem bài viết
    Anyway, mỗi nơi một cách làm việc và khi có thông tin này của bạn trandat, chả mất gì của bọ mà chúng ta kô thử vận may
    Mình thấy hble nói rất đúng. Người ta hay nói đi phỏng vấn để thử vận may, để tìm hiểu về công ty là một "no-loss game" (trừ phi các bạn bảo là mất thời gian, tốn tiền hồ sơ...) Mà ở VN đi xin việc có phải mua hồ sơ hay đóng lệ phí gì không nhỉ?

Mà biết đâu mấy bạn tung tin không cần nộp hồ sơ là để đánh lạc hướng, giảm tỉ lệ chọi :-). Cái này giống như đi tìm thuê nhà trọ ở, 2 thằng đến xem cùng một lúc, thằng nào trong bụng cũng ưng ý với cái nhà này. Thế nhưng bước ra ngoài đường thì thằng nào cũng tỏ vẻ chê nhà này thế này, thế kia để mong rằng thằng kia nó không nộp hồ sơ xin thuê. Cái này là có thật 100%. Do vậy, các bạn cứ mạnh dạn mà "thử".

2. The Following User Says Thank You to nvqthinh For This Useful Post:

bibibobo (02/03/2009)

Nơi Cư Ngụ
    HCM
    Thanks
    45

Hình như đó chỉ là ở VTN1, con VTN2 ở tp.HCM hình như cũng đang tuyển người đó các bác. Nhưng em nghe nói VTN tuyển khó vào lắm.

Nơi Cư Ngụ
    VNPT
    Thanks
    36

Tình cờ thế nào tối qua lại ngồi với một bà phòng tổ chức VTN, thía là tranh thủ khai thác tí . Cứ đưa nguyên văn lên đây cho mọi người coi vì cũng ko có gì bí mật:
    - Sao bọn chị không đưa thông tin lên mạng?
    - ôi dời, thông báo thế này đã cả đống hồ sơ rồi, đưa lên nữa thì chết à?
    - Nhưng làm thế này thì có vẻ không minh bạch, chắc lại toàn con em trong ngành chứ gì?
    - Con em trong ngành ai nó thèm vào đây!
    - Dạo này làm ăn chán quá hay sao?
    - Làm ăn vẫn vậy, nhưng con em trong ngành thì nó vào lắt nhắt từng đứa một mà vào toàn ban bệ thôi. Kiểu như có 1 người chuyển đi thì nó xin bổ xung luôn, chứ thi tuyển thế này khó ra. Giấy trắng mực đen nó khó lắm, ko dễ như ngày trước. Thi tuyển thế này chủ yếu là về các phòng kỹ thuật, con cháu các sếp chả thèm!
    - Uhm, thế là tốt rồi. Song theo em bọn chị vẫn nên thông báo công khai trên mạng.
    - Ôi, lằng nhằng lắm, phải xin đủ thứ, xin tiền, trình mẫu tuyển dụng...Rồi nó ùn ùn kéo đến không kiểm soát nổi, mà mình thông báo như vậy đã nhiều người thi lắm rồi.

=====
    @các bạn đang tìm việc: đừng nghe thiên hạ nó đồn linh tinh, cứ tự mình xông pha là đáng tin nhất, vừa được trải nghiệm vừa có thêm kiến thức.

Ngày trước khi sắp ra trường ngày nào mình chả vào trường Bách Khoa và Bưu chính để xem mấy cái thông báo tuyển dụng, rồi tìm trên mạng, nhờ người quen nếu biết thì báo một tiếng...Chỉ thế thôi là đủ chỗ để thi rồi . Bây giờ Nhà nước và tư nhân ko còn khác nhau nhiều nữa nên tiêu cực vì đó cũng giảm đáng kể.

Tiện đây báo luôn các bạn là có anh bạn bên Cdit tối qua bảo mình là bên đó cũng đang tuyển, các bạn cứ mang hồ sơ đến phòng hành chính nộp.

@anh Thịnh: mất 3 000VNĐ tiền mua hồ sơ, còn ko mất gì nữa cả . Bọn thi về mà kể các vụ tiêu cực này nọ đa phần là vì thi trượt nên nói thế cho đỡ ngại thôi. Chứ năm ngoái em thi mãi, tiêu cực ở đâu cũng có nhưng chả ở đâu lộ liễu như thế đâu.

5. The Following 4 Users Say Thank You to trandat For This Useful Post:

0110 (01/08/2008), bibibobo (02/03/2009), muctimonline (31/12/2012), thuyngantn (16/05/2013)

Nơi Cư Ngụ
    HVKTQS
    Thanks
    194
    Thanked 3.248 Times in 810 Posts

Trích Nguyên văn bởi trandat Xem bài viết
    Tình cờ thế nào tối qua lại ngồi với một bà phòng tổ chức VTN, thía là tranh thủ khai thác tí . Cứ đưa nguyên văn lên đây cho mọi người coi vì cũng ko có gì bí mật:
    - Sao bọn chị không đưa thông tin lên mạng?
    - ôi dời, thông báo thế này đã cả đống hồ sơ rồi, đưa lên nữa thì chết à?
    - Nhưng làm thế này thì có vẻ không minh bạch, chắc lại toàn con em trong ngành chứ gì?
    - Con em trong ngành ai nó thèm vào đây!
    - Dạo này làm ăn chán quá hay sao?
    - Làm ăn vẫn vậy, nhưng con em trong ngành thì nó vào lắt nhắt từng đứa một mà vào toàn ban bệ thôi. Kiểu như có 1 người chuyển đi thì nó xin bổ xung luôn, chứ thi tuyển thế này khó ra. Giấy trắng mực đen nó khó lắm, ko dễ như ngày trước. Thi tuyển thế này chủ yếu là về các phòng kỹ thuật, con cháu các sếp chả thèm!
    - Uhm, thế là tốt rồi. Song theo em bọn chị vẫn nên thông báo công khai trên mạng.
    - Ôi, lằng nhằng lắm, phải xin đủ thứ, xin tiền, trình mẫu tuyển dụng...Rồi nó ùn ùn kéo đến không kiểm soát nổi, mà mình thông báo như vậy đã nhiều người thi lắm rồi.

=====
    @các bạn đang tìm việc: đừng nghe thiên hạ nó đồn linh tinh, cứ tự mình xông pha là đáng tin nhất, vừa được trải nghiệm vừa có thêm kiến thức.

Ngày trước khi sắp ra trường ngày nào mình chả vào trường Bách Khoa và Bưu chính để xem mấy cái thông báo tuyển dụng, rồi tìm trên mạng, nhờ người quen nếu biết thì báo một tiếng...Chỉ thế thôi là đủ chỗ để thi rồi . Bây giờ Nhà nước và tư nhân ko còn khác nhau nhiều nữa nên tiêu cực vì đó cũng giảm đáng kể.

Tiện đây báo luôn các bạn là có anh bạn bên Cdit tối qua bảo mình là bên đó cũng đang tuyển, các bạn cứ mang hồ sơ đến phòng hành chính nộp.

@anh Thịnh: mất 3 000VNĐ tiền mua hồ sơ, còn ko mất gì nữa cả . Bọn thi về mà kể các vụ tiêu cực này nọ đa phần là vì thi trượt nên nói thế cho đỡ ngại thôi. Chứ năm ngoái em thi mãi, tiêu cực ở đâu cũng có nhưng chả ở đâu lộ liễu như thế đâu.

Có vẻ như tiêu cực ở đâu cũng có (nguyên văn của trandat). Tại sao lại thế nhỉ, làm cho người đi dự thi tuyển cứ phải nơm nớp lo. Tôi cả đời chưa có thi tuyển dụng vào một cơ quan nào cả nên không biết cái cảm giác nơm nớp phải lo lắng như vậy. Liệu các công ty tư nhân (không phải nhà nước nhé, cái anh bao cấp lương ấy có lẽ mới có chuỵện giám đốc không phải lo kiếm tiền trả lương nhân viên nên mới ung dung nhận người vào làm mà chả phải lo người ta cóc làm gì được cả, nhỉ) có chuyện chạy chọt này nọ không? Giám đốc nào mà tốt thế, nhận người không có khả năng làm việc vào nuôi báo cô thế? Suốt cả đời mình tôi cũng đã đi xin việc hộ nhiều người, chủ yếu là cho học trò của mình, chưa bao giờ tốn kém một xu nào cả nên cũng không biết, cũng chỉ nghe nói (đôi khi là từ chính đương sự nói ra - là người khác chứ không phải là người tôi đi xin việc hộ) rằng chỗ này bao nhiêu, chỗ kia bao nhiêu "vé" nhưng chưa gặp chuyện đó bao giờ, mình chỉ đôi khi nhờ người ta thì mời người ta gặp mặt và làm một bữa nhậu gì đó thôi, vui vẻ với nhau là chính, toàn chỗ bạn bè quen mà nếu có dịp gặp (thường là chả mấy khi rỗi rãi mà gặp gỡ nhau mà chén tạc chén thù được) thì cũng vớ lấy nhau mà nghĩ ra cớ mà "chiêu đãi" nhau.
    Tiền mua bộ hồ sơ thì ở đâu cũng vậy chứ chắc bây giờ không ai phát không hồ sơ, với lại bán đầy ngoài hàng sách báo mà. Một lần, trong khoá đào tạo sau tuyển dụng, tôi có hỏi các em mới vào VT rằng họ thi vào VT có tốn kém tiền nong không thì nhất loạt bảo có. Tôi sửng sốt cả người song cả bọn cười và bảo: Có, tốn 10 nghìn đồng mua bộ hồ sơ ngoài hàng và tốn tiền photo bằng cấp chứng chỉ đủ loại và tiền công chứng giấy tờ nữa.
    Lần sửa cuối bởi nqbinhdi; 01/08/2008 lúc 11:11

7. The Following User Says Thank You to nqbinhdi For This Useful Post:

thuyngantn (16/05/2013)

Nơi Cư Ngụ
    VNPT
    Thanks
    36

Trích Nguyên văn bởi nqbinhdi Xem bài viết
    Tôi cả đời chưa có thi tuyển dụng vào một cơ quan nào cả nên không biết cái cảm giác nơm nớp phải lo lắng như vậy.
    Ôi thế này thì...tiếc cho bác quá, cái cảm giác đi thi tuyển dụng nó như kiểu lần đầu cầm tay bạn gái vậy (hồi hộp, lo lắng, dò xét và phải tỉnh táo thì mới thắng được ). Ơ mà thế thì ngày bác mới ra trường ai xin việc cho bác vậy? (có vẻ cơ nhà bác to nhể, không cả phải thi)

Trích Nguyên văn bởi nqbinhdi Xem bài viết
    Suốt cả đời mình tôi cũng đã đi xin việc hộ nhiều người, chủ yếu là cho học trò của mình
    A há, tóm được một bác tiếp tay cho tiêu cực . Giảng viên nào cũng xin hộ vài chú học trò như thế này thì ôi thôi... còn đâu cơ hội cho những người không yêu thầy của mình? Tiêu cực quá. Em tưởng người thẳng tính như bác thì phải chỉ thẳng mặt mấy chú học trò mà rằng: "đi thi đi chứ thầy xin việc cho mày thì mày học để làm gì?" chứ ạ! Hay là trường hợp đặc biệt ạ? Thế mà bác còn nghi ngờ cái câu: "tiêu cực thì ở đâu cũng có" của em .
    Lần sửa cuối bởi trandat; 01/08/2008 lúc 15:10

Nơi Cư Ngụ
    Sagem Sécurité
    Thanks
    8

Uhmm, nói là do quan hệ mà biết thông tin là tiêu cực thì cũng không đúng. Mình thấy bên này một phần không nhỏ những người tìm được việc là nhờ piston (pít-tông ý ), không phải là dạng "con ông cháu cha" mà chủ yếu là piston có được trong quan hệ công việc: đồng nghiệp, bạn học cũ, thầy cô... Họ giới thiệu cho mình chỗ A, chỗ B, còn việc mấy ông A, B đó có tuyển mình không là việc của họ.

Mình có dạo cũng đi xin việc, tự gửi hồ sơ mãi chả có ai trả lời bèn ngỏ ý với thầy. Thầy viết cho vài cái email, kèm theo vài lời nhận xét đánh giá gì đó. Vài tuần sau lịch hẹn phỏng vấn bay đến tới tấp (cường điệu chút chứ cũng không đến nỗi như rải truyền đơn như thế). Vậy nên, bạn nào có quan hệ nào thì cứ nhờ, nhờ hỏi thông tin, nhờ giới thiệu, không khai thác thì chỉ thiệt thân mình thôi. Việc đầu tiên người ta dạy trong khoá đi xin việc làm là hãy ngồi liệt kê tất cả các quan hệ của bạn mà theo bạn có thể giúp bạn tìm việc làm, dù cho khả năng chỉ là 1%.

Cũng đồng ý với việc các bạn không nên bị dư luận ảnh hưởng nhiều quá. Tất nhiên là mình phải nghe ngóng nhưng cũng phải có "lập trường" của mình. Chỗ nào càng nhiều người chê thì biết đâu chỗ đó cơ hội của các bạn được càng cao, mà ai biết họ chê thật hay chê giả vờ. Việc mình mình cứ làm, đến lúc cố hết sức mà không được thì hẵng hay.

Còn nếu mà thực sự thích một công ty nào đó và cảm thấy tự tin vào năng lực của mình thì cũng cứ viết thẳng đơn gửi đến họ, chả cần đợi đợt tuyển dụng làm gì. Nếu họ thực sự cần bạn thì họ cũng chả chờ đợi gì lâu đâu. Nhiều khi viết trực tiếp email đến ông chef to có khi lại hiệu quả hơn là gửi qua thư ký hay gửi hồ sơ qua đường bưu điện (vì nhiều khi họ lười quẳng luôn hồ sơ mình chả buồn đọc, nhất là mấy bà thư ký). Tất nhiên cách này hơi khó áp dụng cho các bạn mới ra trường và chưa có nhiều kinh nghiệm.
    Lần sửa cuối bởi DPA; 01/08/2008 lúc 15:40

10. The Following User Says Thank You to DPA For This Useful Post:

bibibobo (02/03/2009)

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Thanks
    1

Bạn trandat không nên nói kiểu như vậy. Thầy Bình là một thầy giáo rất nghiêm túc trong chuyện thi cử, Thầy là một người rất có tiếng tăm. Các học trò mà thầy hướng dẫn hay giới thiệu cũng đều là học trò giỏi - xuất sắc mà thôi. Từ "Xin việc" của Thầy Bình ở đây không phải là từ nhờ vả như bạn TranDat nghĩ đâu.
    Chắc bạn mới tham gia diễn đàn nên có lẽ cũng chưa biết nhiều về thầy. Cứ nhìn các bài viết của thầy thì biết được thầy Bình ủng hộ và giúp đỡ khó khăn đối với sinh viên Viễn Thông như thế nào rồi.

Nơi Cư Ngụ
    VNPT
    Thanks
    36

Trích Nguyên văn bởi ngocsang_star Xem bài viết
    Thầy Bình là một thầy giáo rất nghiêm túc trong chuyện thi cử, Thầy là một người rất có tiếng tăm.
    Đồng ý với bạn về nhận xét này

Các học trò mà thầy hướng dẫn hay giới thiệu cũng đều là học trò giỏi - xuất sắc mà thôi.
    Giỏi thì thi chứ giỏi sao lại phải nhờ thầy xin cho?

Từ "Xin việc" của Thầy Bình ở đây không phải là từ nhờ vả như bạn TranDat nghĩ đâu.
    Thì mình cũng đang muốn nghe giải thích về từ này mờ

Chắc bạn mới tham gia diễn đàn nên có lẽ cũng chưa biết nhiều về thầy.
    Ờ ờ, mình mới tham gia có vài tháng thôi nhưng bài của thầy Bình thì bài nào tớ cũng đọc hết (chảy cả nước mắt vì thầy chả chịu enter xuống dòng gì cả, thi thoảng đọc cứ dòng này nhìn chẹo sang dòng khác mà vẫn hì hụi đọc hết, dù nhiều chỗ đọc chả hiểu mấy )
    Lần sửa cuối bởi trandat; 01/08/2008 lúc 17:50

Nơi Cư Ngụ
    Quảng Ninh
    Thanks
    7

Không biết công ty này có tuyển SV mới ra trường không bác?

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Thanks
    0

Nếu tuyển dụng mà không thông báo công khai thì bạn biết rồi đó. Mình có nộp hồ sơ thì cũng chẳng khác gì là ép họ phải nhận cả. Chắc khó mà qua được vòng phân loại hồ sơ.

Trang 2/98 đầuđầu 12341252 ... cuốicuối