kết quả từ 1 tới 6 trên 6
    Nơi Cư Ngụ
    Hồ Chí Minh
    Thanks
    1

Exclamation ADSL, VDSL và Cap Quang

mình đang có một cuộc tranh luận về vấn đề này
    Có người nói là hiện tại ADSL người ta cũng triển khai cap quang rùi tới gần thiết bị cuối cùng mới là cap đồng. Vậy có đúng ko, thực tế thế nào, sao mình xem trên mạng thì thấy là tín hiệu adsl ko truyền trên cap quang đc.
    Còn VDSL thì mình thấy nó cũng triển khai cáp quang (FTTC/FTTB) sau đó thì cũng dùng cap đồng tới người dùng.
    Nhưng tốc độ của VDSL lại cao hơn nhiều so với ADSL, vậy nguyên nhân tại sao, điểm khác biệt cơ bản giữa ADSL và VDSL là gì?
    Mong các bác giải đáp giúp.
    mà hiện tại thì mình thấy tốc độ ADSL đc cải thiện rõ, vậy người ta làm cách nào vậy?

Nơi Cư Ngụ
    Ha Noi
    Thanks
    191

Mình nghĩ để trả lời câu hỏi này, bạn có thể tự tìm hiểu bằng cách đọc tài liệu mình gửi đính kèm và nhiều tài liệu trên mạng khác.
    File được đính kèm File được đính kèm

3. The Following 2 Users Say Thank You to dtvt2006 For This Useful Post:

tieutuyeudoihp (28/10/2014), vanthuankh (31/05/2011)

Nơi Cư Ngụ
    Hồ Chí Minh
    Thanks
    1

thanks bạn nhé. Bạn xem lại giùm mình, thiếu mất chương VDSL.
    Lần sửa cuối bởi vanthuankh; 31/05/2011 lúc 15:11

Nơi Cư Ngụ
    ptit
    Thanks
    76

Trích Nguyên văn bởi vanthuankh Xem bài viết
    mình đang có một cuộc tranh luận về vấn đề này
    Có người nói là hiện tại ADSL người ta cũng triển khai cap quang rùi tới gần thiết bị cuối cùng mới là cap đồng. Vậy có đúng ko, thực tế thế nào, sao mình xem trên mạng thì thấy là tín hiệu adsl ko truyền trên cap quang đc.
    Còn VDSL thì mình thấy nó cũng triển khai cáp quang (FTTC/FTTB) sau đó thì cũng dùng cap đồng tới người dùng.
    Nhưng tốc độ của VDSL lại cao hơn nhiều so với ADSL, vậy nguyên nhân tại sao, điểm khác biệt cơ bản giữa ADSL và VDSL là gì?
    Mong các bác giải đáp giúp.
    mà hiện tại thì mình thấy tốc độ ADSL đc cải thiện rõ, vậy người ta làm cách nào vậy?
    Trả lời cho bạn chút:
    Mô hình mạng ADSL: modem => DSLAM =>Switch Aggregation =>BRAS.
    Công nghệ ADSL mà chúng ta nói ở đây chính là cái đoạn giữa modem (đặt ở phía nhà khách hàng) và DSLAM đó, đoạn này sử dụng đôi dây cáp đồng, khoảng cách giới hạn trong vòng 1.5km, nếu khoảng cách từ modem đến DSLAM lớn vượt quá giới hạn trên, tín hiệu DSL sẽ bị suy hao.
    Các DSLAM thường được nối thành vòng Rinh và kết cuối Ring tại 2 port trên SW, các kết nối giữa DSLAM là cáp quang, và từ DSLAM trở lên cũng đều dùng cáp quang hết.Vậy bạn đã hiểu cáp quang được triển khai đến đâu rồi nhé. (Các bạn nên biết rằng cáp quang chẳng có gì ghê ghớm cả đâu, treo đầy ngoài cột điện ý mà, bên ngoài nó cũng hơi giống cáp đồng vậy thôi, chỉ có điều cáp quang to hơn vì vỏ dày hơn và lõi gia cường lớn hơn nữa).

Về VDSL, về cơ bản là giống với ADSL ở mô hình trên, nhưng khoảng cách từ modem đến DSLAM cho VDSL giới hạn trong khoảng 900m, sở dĩ VDSL có tốc độ cao hơn ADSL là vì băng thông của VDSL (138kHz - 12MHz) rộng hơn rất nhiều so với ADSL (max đến 1.1 MHz), ngoài ra VDSL sử dụng kiểu điều chế và mã hóa khác, điều này bạn tự tìm đọc để biết chi tiết hơn nhé.

Hiện theo mình biết thì công nghệ ADSL đang được sử dụng là ADSL2+, trong đó băng thông cho download lên tới 2.2MHz. Nhờ vậy tốc độ truyền dữ liệu được cải thiện rõ rệt.

6. The Following 6 Users Say Thank You to hocmai_123 For This Useful Post:

giao_chu2008 (03/06/2011), Loc TN (08/07/2013), phamhiepst (09/05/2012), quangninhptit (18/05/2012), trauquau (31/12/2011), vnspirit (07/09/2012)

Nơi Cư Ngụ
    hưng nguyên, nghệ an, việt nam
    Thanks
    0

mình đang rất cần tài liệu về VDSL để làm đồ án, nhưng tài liệu này sao ko có chương VDSL. ai giúp mình với ạ

Nơi Cư Ngụ
    hưng nguyên, nghệ an, việt nam
    Thanks
    0

bạn có tìm được VDSL ko, có tài liệu phần này cho mình với