Trang 3/7 đầuđầu 12345 ... cuốicuối
kết quả từ 21 tới 30 trên 61
    Nơi Cư Ngụ
    Sagem Sécurité
    Thanks
    8

Ừ thì thấy bác bảo kể thì tớ cứ kể, đâu có nói là phải áp dụng hết đâu . Chương trình nước ngoài thì chắc các thầy cô ở nhà cũng biết nhiều nhưng có thể còn những cái tiểu tiết thì chỉ có bọn học trò bị đày ải mấy năm trời mới thấu. Mà có khi những cái tiểu tiết thu lượm được ấy lại làm nên chuyện, nên thôi, kể được cái gì cứ kể, các bác ở nhà chọn lọc được cái gì cứ chọn lọc.
    Lần sửa cuối bởi DPA; 30/07/2008 lúc 21:57

Nơi Cư Ngụ
    UNiM
    Thanks
    0

Smile

Mình xin chia sẻ 1 số ý kiến so sánh giữa việc học và thưc tập ở VN và Malaysia ( Hiện nay mình đang thực tập ở Malaysia ). VN và Malaysia là 2 nước gần nhau về mặt địa lý cũng như văn hoá, nhưng việc học và thực tập cũng hơi bị khác nhau

Trong bài viết này, mình chỉ bàn về phong cách làm việc và học tập thui còn về chương trình chuyên ngành thì không cần phải bàn thêm

1 tháng thực tập ở VN:

Ngày nào cũng phải đi xe từ nhà Q.Bình Thạnh lên đến chỗ làm cảng nhà bè (Q.7). Ngày nào cũng ngồi đúng vào cái ghế đó và làm đọc tài liệu, cấu hình 1 số thiết bị mạng và ngày nào cũng như ngày nào ( Nói chung là hơi chán ). Ngày nào cũng gặp mặt xếp, nhưng vì xếp quá bận ( bận với cái gì thì mình ko biết ) nên cũng chẳng để ý và muốn báo cáo tình hình công viêc cũng khó.

3 tháng thực tập ở Malaysia:

Mình được giao đề tài Lane Detection System, không cần phải đến chỗ làm chỉ cần đăng ký 1 chỗ trong phòng lab của khoa. Hằng tuần gặp xếp ( Prof ) để báo cáo tình hình công việc, và thương những cuộc gặp đó đều rất vui vẻ và mang tính xây dựng, và mỗi tháng phải viết báo cáo gửi cho Prof và khoa.

Kể ra để các bạn thấy việc thực tập ở VN và Malaysia nó có sự khác nhau, tuy không nhiều nhưng lại là yếu tố quyết định như viết report, gặp mặt Prof.
    Hì hì viết lan man quá, mình phải trở lại làm đề tài đây.

Cat Le

Nơi Cư Ngụ
    Tp HCM, Vietnam
    Thanks
    7

@lengoanhcat: thực tập ở VN thì cũng tuỳ... công việc có được trả lương hay không. Đi thực tập mà nhận 1 hay 2 tr/tháng ở tpHCM thì bạn cũng phải đọc "chuẩn", config và coding "vỡ mặt"... đến 9h tối mới về đến nhà là chuyện thường. Tuy nhiên ở VN thì thực tập kiểu này hơi ít ... nhưng rõ ràng là vẫn có.
    Boys, be ambitious !!!

Nơi Cư Ngụ
    HVKTQS
    Thanks
    194
    Thanked 3.248 Times in 810 Posts

Hi all,

Trong thread này đã có các bạn đang học tại châu Âu (Pháp, Đức), châu Á (Nhật bản) đóng góp ý kiến. Trên 4R này chả lẽ không có bạn nào đang học ở Mỹ, Canada hay Úc hay sao? Sao không thấy bác nào bên đó vô đây chia sẻ kinh nghiệm và nhận xét thế nhỉ?

Nếu có thể được, xin các bạn mở rộng phạm vi nội dung sang cả cách thức tổ chức nghiên cứu nữa nhé. Không biết có bác nào đang làm nghiên cứu chế tạo ở nước ngoài không, chia sẻ cho anh em trong nước thêm cách thức tổ chức nhân lực, tổ chức công việc và tổ chức dự án nghiên cứu chế thử/nghiên cứu đề xuất và thử nghiệm dịch vụ viễn thông nhé
    Lần sửa cuối bởi nqbinhdi; 19/08/2008 lúc 01:24

Nơi Cư Ngụ
    HVKTQS
    Thanks
    194

Trích Nguyên văn bởi DPA Xem bài viết
    Ừ thì thấy bác bảo kể thì tớ cứ kể, đâu có nói là phải áp dụng hết đâu . Chương trình nước ngoài thì chắc các thầy cô ở nhà cũng biết nhiều nhưng có thể còn những cái tiểu tiết thì chỉ có bọn học trò bị đày ải mấy năm trời mới thấu. Mà có khi những cái tiểu tiết thu lượm được ấy lại làm nên chuyện, nên thôi, kể được cái gì cứ kể, các bác ở nhà chọn lọc được cái gì cứ chọn lọc.
    @ DPA,

Đúng là ở nhà cũng có nhiều cán bộ, giáo viên đã qua đào tạo ở nước ngoài (ngày xưa thì Nga và các nước Đông Âu, nay thì cũng lác đác có cả ở Mỹ, Úc, Nhật, Pháp, Đức, Canada...), tuy nhiên bình thường thì ai nấy đều cặm cụi lo làm công việc của mình (lo học và NC cho ra cái bằng PhD) chứ không mấy người để tâm chú ý đến việc tìm hiểu một cách có chủ ý về những chuyện tôi đã nêu ra và hậu quả là mỗi người một ý, thậm chí còn lồng cả những ý đồ cá nhân vào đó để dè bỉu các cách làm của đồng nghiệp, của cơ quan quản lý (kiểu: Ở bên Tây nó thế này, nó thế nọ - hô hô, ở bên Tây voi có năm chân nhé, tôi hồi còn học ở Hung cũng đã nghĩ đến cái chuyện này nhân có một anh bạn sang thực tập ngắn hạn, hôm đầu đi siêu thị mua đồ ăn về chửi toáng lên "Mịa cha cái thằng trưởng phòng em, nó cậy nó đi nước ngoài về, bịp chúng em rằng ở bên Tây mề gà với cổ cánh gà nó không thèm ăn, chỉ cho chó!" nên đã ra vườn thú rình chụp được cảnh một con voi có đúng 5 "chân" về để sau này anh nào giở cái giọng "Bên Tây thế này, thế nọ" thì đem ra chìa vào mặt và bảo: "Ở bên Tây voi có 5 chân"). Việc các bạn đóng góp ý kiến hẳn sẽ giúp ích ở nhà có được cái nhìn đa chiều, tới tận các tiểu tiết.

Rất cám ơn các ý kiến của DPA. Sao dạo này cô biến đi mô mà thấy ít vào 4R đàm đạo thế nhỉ? Hay là mới có bây-bi nên bận bịu?

Nơi Cư Ngụ
    Sagem Sécurité
    Thanks
    8

Tình hình là dạo này cháu bị "mất mạng" nhiều quá nên không vào thường xuyên được. Chắc cũng chỉ một thời gian nữa là ổn định thôi ạ. Cháu vẫn tranh thủ vào đọc nhưng vì bác không "ping" ra cái IP Luxembourg nên bác nghĩ cháu ko vào

Nơi Cư Ngụ
    HVKTQS
    Thanks
    194

Trích Nguyên văn bởi DPA Xem bài viết
    Tình hình là dạo này cháu bị "mất mạng" nhiều quá nên không vào thường xuyên được. Chắc cũng chỉ một thời gian nữa là ổn định thôi ạ. Cháu vẫn tranh thủ vào đọc nhưng vì bác không "ping" ra cái IP Luxembourg nên bác nghĩ cháu ko vào
    À, ra cô DPA đã về Paris.

Nơi Cư Ngụ
    Mu Cang Chai
    Thanks
    2

Cái topic quan trọng thế này mà các bác lại bỏ bê nó rồi. Chẳng giấu gì các bác, em cũng phải làm cái anh giáo làng, mặc dù lớp còn tranh tre nứa lá, vận động các học viên xuống núi đi học còn nhiều khó khăn lắm nhưng em vẫn phải bám lớp thôi. Về chương trình học của các trường ở VN này, bọn em ra trường rồi nhiều khi bia bọt cũng tự hỏi rằng: tóm lại mình đã học được cái quái gì ở trường? áp dụng được bao nhiêu phần trăm vào công việc hiện tại? Chả hiểu sao SV trường mình vẫn được ưu ái? Có phải chương trình hay? Giảng viên giỏi?? Cuối cùng thì một trong các đáp án mà bọn em đưa ra là cái truyền thống và chất lượng SV đầu vào. Chất lượng tốt cộng với tinh thần chiến đấu cao thì nó quyết định rất lớn đến kết quả. Nghĩ lại thì mới thấy tiếc là lúc tinh thần học điên cuồng như vậy nhưng chả có cái sách kinh điển nào nên hồn mà đọc. Mong ước đến một lúc nào đó VN có được bộ sách kinh điển về telecom đã được dịch thật chuẩn cho SV nghiền ngẫm. Có lẽ cũng là ở trách nhiệm anh em vntelecom các bác nhỉ?

Nơi Cư Ngụ
    PTIT
    Thanks
    7

Nghe các bác nói về cách đào tạo của một số nước mà em thấy SV trong nước thiệt thòi nhiều quá...

Nơi Cư Ngụ
    Japan
    Thanks
    15

Đọc bài này mới thấy sợ chúng ta:
    http://dantri.com.vn/giaoduc-khuyenh...8/9/253020.vip

Trang 3/7 đầuđầu 12345 ... cuốicuối