Trang 1/2 12 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 11

Ðề tài: báo hiệu trong IMS

Nơi Cư Ngụ
    ha noi
    Thanks
    0

Mặc định báo hiệu trong IMS

Mình đang làm một chuyên đề(báo cáo) về báo hiệu trong IMS.
    Mình mới đọc,và tìm hiểu về IMS,nhưng thấy nó chung chung quá.Nên muốn hỏi mọi người một chút.
    Mình mới tìm hiểu thì thấy trong IMS có các giao thức điển hình là :SIP, SDP,RTP ,GPRS , IPSec.Vậy thì trong các giao thức trên thì Báo hiệu nằm ở phần nào?
    Và mọi người có thể nói rõ hơn 1 chút về báo hiệu trong IMS cho mình dc không?Mình thấy mù mờ về vấn đề này quá.thanks.

Nơi Cư Ngụ
    ha noi
    Thanks
    0

có lẽ câu hỏi của mình hơi ngu ngơ,nhưng có ai biết giúp mình với.thanks nhiều!

Nơi Cư Ngụ
    Huế
    Thanks
    4

Các giao thức báo hiệu chính trong IMS:

+SIP (Session Initiation Protocol): giao thức thuộc lớp ứng dụng dùng cho việc thiết lập, điều chỉnh, kết cuối các phiên đa phương tiện.
    - SIP được thiết kế để đảm bảo có thể chạy trên TCP và UDP, tách riêng báo hiệu và media.
    - Các thành phần trong SIP có thể phân loại thành các UA (User Agent) và các thành phần trung gian (các servers).
    - SIP là một giao thức phân lớp, bao gồm: lớp mã hóa, lớp truyền tải, lớp chuyển tiếp và lớp chuyển tiếp người dùng (transaction user).
    + SDP (Session Description Protocol): giao thức mô tả phiên: là một định dạng để mô tả các thông số của dòng thông tin đa phương tiện.
    Mục đích của SDP là truyền thông tin về các dòng phương tiện trong các phiên đa phương tiện cho phép những người nhận những mô tả này tham gia vào phiên. Một phiên đa phương tiện được định nghĩa là tập hợp các dòng phương tiện tồn tại trong một khoảng thời gian nào đó.

+ RTP (Real-time Transport Protocol) Giao thức truyền tải thời gian thực: là một giao thức cung cấp chức năng vận chuyển end-to-end cho những ứng dụng truyền dữ liệu yêu cầu thời gian thực: audio, video.

+ Diameter là một giao thức cho việc nhận thực, cấp phép, và tính cước (AAA), được xây dựng dựa trên giao thức RADIUS

+ MEGACO: Giao thức điều khiển gateway phương tiện, còn được biết đến với tên H.248. So với MGCP, MEGACO có ứng dụng lớn hơn cho các cuộc hội nghị và cuộc gọi đa phương tiện. Giao thức MEGACO được sử dụng giữa một Media Gateway (MG) và Media Gateway Controller (MGC). Giao thức này hoạt động theo phương thức master/slave, MGC là master và MG là slave.

4. The Following 2 Users Say Thank You to hackquoc For This Useful Post:

kinhkong99 (19/10/2011), truelove22 (15/04/2011)

Nơi Cư Ngụ
    ha noi
    Thanks
    0

thanks you so much!

Nơi Cư Ngụ
    CDiT-PTiT
    Thanks
    0

Trích Nguyên văn bởi hackquoc Xem bài viết
    Các giao thức báo hiệu chính trong IMS:

+SIP (Session Initiation Protocol): giao thức thuộc lớp ứng dụng dùng cho việc thiết lập, điều chỉnh, kết cuối các phiên đa phương tiện.
    - SIP được thiết kế để đảm bảo có thể chạy trên TCP và UDP, tách riêng báo hiệu và media.
    - Các thành phần trong SIP có thể phân loại thành các UA (User Agent) và các thành phần trung gian (các servers).
    - SIP là một giao thức phân lớp, bao gồm: lớp mã hóa, lớp truyền tải, lớp chuyển tiếp và lớp chuyển tiếp người dùng (transaction user).
    + SDP (Session Description Protocol): giao thức mô tả phiên: là một định dạng để mô tả các thông số của dòng thông tin đa phương tiện.
    Mục đích của SDP là truyền thông tin về các dòng phương tiện trong các phiên đa phương tiện cho phép những người nhận những mô tả này tham gia vào phiên. Một phiên đa phương tiện được định nghĩa là tập hợp các dòng phương tiện tồn tại trong một khoảng thời gian nào đó.

+ RTP (Real-time Transport Protocol) Giao thức truyền tải thời gian thực: là một giao thức cung cấp chức năng vận chuyển end-to-end cho những ứng dụng truyền dữ liệu yêu cầu thời gian thực: audio, video.

+ Diameter là một giao thức cho việc nhận thực, cấp phép, và tính cước (AAA), được xây dựng dựa trên giao thức RADIUS

+ MEGACO: Giao thức điều khiển gateway phương tiện, còn được biết đến với tên H.248. So với MGCP, MEGACO có ứng dụng lớn hơn cho các cuộc hội nghị và cuộc gọi đa phương tiện. Giao thức MEGACO được sử dụng giữa một Media Gateway (MG) và Media Gateway Controller (MGC). Giao thức này hoạt động theo phương thức master/slave, MGC là master và MG là slave.
    Nói chung là bác để dòng báo hiệu trong IMS cho cả đống này chưa chuẩn lắm. RTP là giao thức để truyền dữ liệu thôi. SDP thì thường đóng luôn trong SIP. H.248 thì chỉ có từ đoạn MGW xuống các hệ thống cũ, trong lõi IMS không sử dụng H.248.

Brs,

Nơi Cư Ngụ
    Patton USA
    Thanks
    0

Tớ vừa test hệ thống IMS của VTN, vẫn còn sử dụng giao thức megaco h.248 mà bạn. Việc con MGC giao tiếp với các MG vẫn thông qua megaco.

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Thanks
    30

em cũng đang phải làm cái tiểu luận về giao thức báo hiệu sip trong IMS, các anh chị có tài liệu hay hay share em với ạ
    hocnv09@outlook.com

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Thanks
    52

Trích Nguyên văn bởi hocnv09 Xem bài viết
    em cũng đang phải làm cái tiểu luận về giao thức báo hiệu sip trong IMS, các anh chị có tài liệu hay hay share em với ạ
    hocnv09@outlook.com
    Google có đầy mà bạn. Với lại đọc giáo trình bài giảng có mà. Mà bạn học lớp nào vậy :3

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Thanks
    30

Trích Nguyên văn bởi HaNoiBuon Xem bài viết
    Google có đầy mà bạn. Với lại đọc giáo trình bài giảng có mà. Mà bạn học lớp nào vậy :3
    Google nhiều mà nó sẵn quá, kiếm về chả lẽ bê nguyên vào
    Chủ yếu kiếm cái gì độc độc tí mà có phần mô phỏng ấy, tiếng anh cũng đc. Tớ Vt2

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Thanks
    52

Trích Nguyên văn bởi hocnv09 Xem bài viết
    Google nhiều mà nó sẵn quá, kiếm về chả lẽ bê nguyên vào
    Chủ yếu kiếm cái gì độc độc tí mà có phần mô phỏng ấy, tiếng anh cũng đc. Tớ Vt2
    Gói tin SIP thì bài thực hành cũng có rồi đấy.
    Còn muốn tìm hiểu thì đọc RFC rồi làm. Kiếm sách Eng xem có khai quất được gì không bạn.

Trang 1/2 12 cuốicuối