Trang 1/2 12 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 18
    Nơi Cư Ngụ
    Hanoi University of Technology
    Thanks
    0

Mặc định Phân tích rớt gọi 3G

Gửi các cao thủ RF, hiện tại mình đang gặp trường hợp này. Mình đang tối ưu quả 3G. Nhưng không hiểu sao lại bị rớt cuộc gọi. Mình thấy mức thu tín hiệu 3G ở trường hợp này đang tốt (RSCP = -70 dBm), tức là chưa phải rơi vào trường hợp handover sang 2G (thường khi mức thu vượt 115 dBm mới hand sang 2G). Tuy nhiên ở đây mình thấy có xuất hiện tín hiệu 2G (E-GSM) xen lẫn vào (BSIC 2-7, mức thu -69), rồi tự dưng rớt cuộc gọi (drop call). Mình không hiểu nguyên nhân tại sao lại xuất hiện tín hiệu 2G, và tại sao lại rớt cuộc gọi. Mong các cao thủ giúp mình với nhé.

Nơi Cư Ngụ
    Ở một nơi xa lắm
    Thanks
    586
    Thanked 2.442 Times in 932 Posts
    Blog Entries
    1

Trích Nguyên văn bởi thuti Xem bài viết
    Gửi các cao thủ RF, hiện tại mình đang gặp trường hợp này. Mình đang tối ưu quả 3G. Nhưng không hiểu sao lại bị rớt cuộc gọi. Mình thấy mức thu tín hiệu 3G ở trường hợp này đang tốt (RSCP = -70 dBm), tức là chưa phải rơi vào trường hợp handover sang 2G (thường khi mức thu vượt 115 dBm mới hand sang 2G). Tuy nhiên ở đây mình thấy có xuất hiện tín hiệu 2G (E-GSM) xen lẫn vào (BSIC 2-7, mức thu -69), rồi tự dưng rớt cuộc gọi (drop call). Mình không hiểu nguyên nhân tại sao lại xuất hiện tín hiệu 2G, và tại sao lại rớt cuộc gọi. Mong các cao thủ giúp mình với nhé.

Bạn kéo giúp mình cái sheet "GSM Radio Parameter" ra khỏi sheet "WCMDA Serving/Active Set + Neighbors" đi. Vì tớ không quan sát rõ được toàn bộ sheet "WCMDA Serving/Active Set + Neighbors" được.

PS: Cách đặt "Cell Name" mang đậm phong cách MobileFone nhỉ? Thấy cả UARFCN là 10788 nữa...

À, mà bạn chú ý cách đặt tên thread khi tạo thread mới trong diễn đàn nhé. Bạn có thể tham khảo thêm ở ĐÂY nhé.

BRs,
    ptt3i.
    Hỏi tên, rằng pê tê tê
    Thinh T. Pham

Nơi Cư Ngụ
    Hanoi University of Technology
    Thanks
    0

Ở phần bị che khuất trong sheet "WCMDA Serving/Active Set + Neighbors" bởi "GSM Radio Parameter" là dòng đều có chữ DN (detect N). Tớ chỉ không hiểu tại sao lại xuất hiện tín hiệu GSM ở đây trong khi tín hiệu WCDMA khá tốt (mức thu -70 dBm, Ec/Io = 10.5 vẫn chấp nhận được)

Nơi Cư Ngụ
    Ở một nơi xa lắm
    Thanks
    586
    Blog Entries
    1

Ở phần bị che khuất trong sheet "WCMDA Serving/Active Set + Neighbors" bởi "GSM Radio Parameter" là dòng đều có chữ DN (detect N). Tớ chỉ không hiểu tại sao lại xuất hiện tín hiệu GSM ở đây trong khi tín hiệu WCDMA khá tốt (mức thu -70 dBm, Ec/Io = 10.5 vẫn chấp nhận được)
    Cậu đo ở chế độ gì nhỉ? Dual Mode phải không?
    Hỏi tên, rằng pê tê tê
    Thinh T. Pham

Nơi Cư Ngụ
    HN
    Thanks
    48

Đo = TEMS thì chắc là dùng K810i rùi, mà cái này thì chắc là dual mode.
    Ít thông tin quá, mình chỉ thấy cái Ec/Io của thằng này khá thấp = -10,5 dB (Neighbor cũng thế) trong khi đó RSCP lại ở mức rất tốt -70dBm. Khả năng chỗ này bị nhiễu?? Khi qua ngã tư rẽ sang đột ngột hoặc tự nhiên bị che chắn thì có thể ko HO kịp sang thằng nào nên rớt cuộc gọi thôi

Nơi Cư Ngụ
    VNU
    Thanks
    95

Theo mình nghĩ thì do nhiễu thôi, tuy nhiên không đồng ý với bác UK là bị chắn, vì mức thu vẫn tốt . Em chỉ nghi ngờ chỗ này là do có nhiều trạm chỉ vào gây nhiễu lẫn nhau, và chưa khai báo Lab trên OMC do đó không hand sang được 2G---> drop call
    Phụ kiện điện thoại/máy tính bảng số 63 Văn Miếu

Nơi Cư Ngụ
    1
    Thanks
    66

RSCP tốt, mà Ec/No thấp=> khả năng nhiễu là rất cao. Bạn xem lại planning thử. Còn em cũng đã từng driving test dùng TEMS và k800i ở chế độ dualmode nhưng sao em không thấy GSM và 3G đồng thời nhi?

Nơi Cư Ngụ
    Ở một nơi xa lắm
    Thanks
    586
    Blog Entries
    1

Trích Nguyên văn bởi nguyenvietnghia Xem bài viết
    RSCP tốt, mà Ec/No thấp=> khả năng nhiễu là rất cao. Bạn xem lại planning thử. Còn em cũng đã từng driving test dùng TEMS và k800i ở chế độ dualmode nhưng sao em không thấy GSM và 3G đồng thời nhi?
    Bạn để chế độ Dual và show cả hiển thị cả WCDMA và GSM thì sẽ thấy đồng thời cả 2 mà.

Bạn thuti không lên nữa nhỉ? Chắc có câu trả lời rồi.
    Hỏi tên, rằng pê tê tê
    Thinh T. Pham

Nơi Cư Ngụ
    Ở một nơi xa lắm
    Thanks
    586
    Blog Entries
    1

Bạn thuti cho mình xem thêm sheet Map được không?
    Hỏi tên, rằng pê tê tê
    Thinh T. Pham

Nơi Cư Ngụ
    VNE
    Thanks
    65
    Blog Entries
    1

Signal quality (Ec/No, RxQuality) Tồi nó sẽ liên quan đến tỉ lệ lỗi bít BER hoặc có thể lỗi khung FER Cái này chưa hẳn hoàn toàn là có thể do nhiễu. Tuy nhiên yếu tố đầu tiên nên check vẫn là nhiễu

Trang 1/2 12 cuốicuối