Trang 2/6 đầuđầu 1234 ... cuốicuối
kết quả từ 11 tới 20 trên 58
    Nơi Cư Ngụ
    Hanoi
    Thanks
    1

@Air force: khi sản phẩm sản xuất đơn giản đồng nghĩa với gia tăng giá trị của nó thấp thì sẽ rất nhiều người sản xuất ra được. Vấn đề lúc đó, ngoài công nghệ thì bạn phải quan tâm hơn tới thị trường và giá thành. Nếu bạn sx ra mà không có người mua vì giá thành SP của bạn cao là bạn cũng không thành công rồi.

2. The Following User Says Thank You to cuongtelecoms For This Useful Post:

thaten (24/12/2010)

Nơi Cư Ngụ
    Ha noi
    Thanks
    12

Trích Nguyên văn bởi cuongtelecoms Xem bài viết
    @Air force: khi sản phẩm sản xuất đơn giản đồng nghĩa với gia tăng giá trị của nó thấp thì sẽ rất nhiều người sản xuất ra được. Vấn đề lúc đó, ngoài công nghệ thì bạn phải quan tâm hơn tới thị trường và giá thành. Nếu bạn sx ra mà không có người mua vì giá thành SP của bạn cao là bạn cũng không thành công rồi.
    em còn chập chững vào nghề, nhưng thấy đàn anh nói làm anten thì phải có thiết bị đo đắt tiền lắm. Cái network analyzer cỡ bạc tỉ, rồi thì phòng đo hướng tính thì cả nước mới có 1 cái ở đâu đó trong quân sự...em hay thích lọ mọ tự chế cái này cái khác nhưng nghe nói vậy đã hơi nản...mà nghe nói Viettel tech đã tự chế ra được BTS để dùng (ko phải để bán) rồi thì phải.

4. The Following User Says Thank You to thaten For This Useful Post:

ducna80 (24/12/2010)

Nơi Cư Ngụ
    Ha Noi
    Thanks
    37

Hê hê nhớ thời SV mua được cái Tivi Nhưng ko có antenna kú tiết bẻ luôn 2 cái móc áo nối nối mấy phát thế mà xem tốt nhất là màu bóng đá xem nét căng cả mớ người xem. Thiết nghĩ làm antenna là cái đơn giản nhất trong các công việc của nhân loại
    Trong trường hợp của bạn, nếu cái anten đó có vấn đề thì mọi người đứng dậy đi về, tiếc là đã ko xem được 1 trận đấu là xong.
    Nhưng với một nhà kinh doanh dịch vụ, nếu anten có vấn đề (ở một mức độ nhất định nào đó) -> họ sẽ chết (đói) luôn đấy ạ, kể cả giá của bạn rẻ, cũng chắc ít người mạo hiểm rủi ro lắm. => 2 trường hợp theo mình là khác nhau đấy

Các bạn nói nhiều đến giá thành, nhưng theo mình nếu chất lượng của bạn tốt, ổn định, mặc dù giá bạn cao hơn (ở mức độ cho phép), bạn vẫn bán được hàng cho các khách hàng VN. Vấn đề là ngay cái đinh vít (thông thường), vặn cái đã hỏng cái mũ thì còn sản xuất chi - đến h vẫn chưa khắc phục được có thể do suy nghĩ nó dễ quá - hạ tầng sản xuất của mình là rất ẹ rồi. H tính đến chuyện bạn có tài liệu kỹ thuật và muốn sản xuất ở nước ngoài cho ok (bắt chước Apple sản xuất Iphone ...), thì nếu cái dễ thì rõ ràng là chả thấy lợi nhuận ở đâu - mua luôn cho xong chuyện, cái khó có thể kiếm được $ (nhiều tri thức) thì chưa với tới được.

Trên là vài nhận xét của mình. He he có thể mình hơi bi quan
    Lần sửa cuối bởi ducna80; 24/12/2010 lúc 09:50

6. The Following User Says Thank You to ducna80 For This Useful Post:

thaten (24/12/2010)

Nơi Cư Ngụ
    VNE
    Thanks
    65
    Blog Entries
    1

Trích Nguyên văn bởi ducna80 Xem bài viết
    Trong trường hợp của bạn, nếu cái anten đó có vấn đề thì mọi người đứng dậy đi về, tiếc là đã ko xem được 1 trận đấu là xong.
    Nhưng với một nhà kinh doanh dịch vụ, nếu anten có vấn đề (ở một mức độ nhất định nào đó) -> họ sẽ chết (đói) luôn đấy ạ, kể cả giá của bạn rẻ, cũng chắc ít người mạo hiểm rủi ro lắm. => 2 trường hợp theo mình là khác nhau đấy

Các bạn nói nhiều đến giá thành, nhưng theo mình nếu chất lượng của bạn tốt, ổn định, mặc dù giá bạn cao hơn (ở mức độ cho phép), bạn vẫn bán được hàng cho các khách hàng VN. Vấn đề là ngay cái đinh vít (thông thường), vặn cái đã hỏng cái mũ thì còn sản xuất chi - đến h vẫn chưa khắc phục được có thể do suy nghĩ nó dễ quá - hạ tầng sản xuất của mình là rất ẹ rồi. H tính đến chuyện bạn có tài liệu kỹ thuật và muốn sản xuất ở nước ngoài cho ok (bắt chước Apple sản xuất Iphone ...), thì nếu cái dễ thì rõ ràng là chả thấy lợi nhuận ở đâu - mua luôn cho xong chuyện, cái khó có thể kiếm được $ (nhiều tri thức) thì chưa với tới được.

Trên là vài nhận xét của mình. He he có thể mình hơi bi quan
    Tôi giảm KĐ với bạn Antenn tôi làm chưa bao giờ hỏng dù có mưa to gió lớn cũng yên tâm. Trừ khi sập nhà đổ cử thì chịu.
    Còn như này nữa cơ. Thời SV tán 1 hem. Nàng này có cái box qua PC ta lấy 2 cái dây điện nối nối vào cái dây phơi quân *** trong phòng ký túc thế là xem thoải mái. Muôn đời ko hỏng

Nơi Cư Ngụ
    VNE
    Thanks
    65
    Blog Entries
    1

Trích Nguyên văn bởi thaten Xem bài viết
    em còn chập chững vào nghề, nhưng thấy đàn anh nói làm anten thì phải có thiết bị đo đắt tiền lắm. Cái network analyzer cỡ bạc tỉ, rồi thì phòng đo hướng tính thì cả nước mới có 1 cái ở đâu đó trong quân sự...em hay thích lọ mọ tự chế cái này cái khác nhưng nghe nói vậy đã hơi nản...mà nghe nói Viettel tech đã tự chế ra được BTS để dùng (ko phải để bán) rồi thì phải.
    Thiết bị đo của antenns gồm những gì mà đến bạc tỉ hả bạn, Có mà mua quan bán chức thì có.
    Các thông số của anntena như nào thì cần các thiết bị đo như thế. Nhưng có 2 thông số quan trọng là
    1. VSWR
    2.Gain
    Còn mấy cái đặc trưng hướng thì tiêu chuẩn chế tạo như nào hầu như nó ra đặc trưng hướng như vậy

Nơi Cư Ngụ
    ĐN
    Thanks
    0

Bác Air Force có phải là dân viễn thông ko mà nói chuyện có vẻ củ chuối thế nhỉ
    Những phần mềm và thiết bị của viễn thông đó là cả công nghệ; mình chỉ áp dụng và tối ưu những công nghệ mà các nước đi trước đã làm ra; mình chỉ phát triển trên cái nền của công nghệ đó; chưa đủ điều kiện đâu; nếu đủ điều kiện ư : mua thiết bị kèm công nghệ mà cái bản quyền trí tuệ này giá hơi cao àh;
    Những ví dụ minh họa của bạn chỉ mang tính ăn may là chủ yếu;
    Đồng quan điểm với các bác khác : kỹ thuật gắn liền với kinh doanh; làm ra sản phẩm phải có doanh thu; làm sao kết hợp được giữa kỹ thuật với doanh thu mới là quan trọng
    Vì đặc tính của ngành viễn thông cần phải có sự ổn định và chính xác cao; do đó sự khó tính trong sự chọn lựa của các chủ đầu tư là điều dễ hiểu
    đôi điều cùng các bạn

10. The Following User Says Thank You to nguyenbaolong For This Useful Post:

thaten (24/12/2010)

Nơi Cư Ngụ
    VNE
    Thanks
    65
    Blog Entries
    1

Bạn hiểu sai ý tôi rồi. Ý tôi là Thiết bị đo của anten thì ko đắt đến thế đâu. Tôi đã thực hành đo vSWR +Giam Riêng có Đặc trưng hướng thì chưa biết có cái gì để đo thử thôi. Giá của nó rẻ như bèo ý mà. Với lại mày này đâu chỉ để dùng đo cho anten đâu

Nơi Cư Ngụ
    no
    Thanks
    12
    Blog Entries
    2

Chả biết bác nào bảo Viettel tech sản xuất được BTS rồi. Nghe buồn quá.
    Có một vấn đề ai cung biết là phần công nghiệp phần cứng, gia công phần cứng nói chung thì Việt nam hiện đang cực kém do nhiều nguyên do. Một trong những lí do quan trọng là VN nằm cạnh 1 trung tâm sản xuất gia công phần cứng hàng đầu trên thế giới là Trung quốc. Hầu như những mạch phần cứng mà Việt nam sản xuất (rất rất ít ) đều được gia công tại Trung quốc, Việt nam mang về chỉ nạp thêm chương trình + tinh chỉnh một 1-2 thứ thôi.
    Đứng về công nghệ thì sản xuất antena thực ra chả có gì khó khăn cả, nó chỉ đơn giản như sản xuất cơ khí thôi. Một kĩ sư cơ khí không biết gì về Viễn thông nếu nhìn thấy cái antena có thể nghĩ ngay được cách sản xuất một cái y hệt như thế rồi.
    Cuối cùng thì chúng ta phải quay về cái đầu tiên (tiền đâu). Sản xuất ra antena thì giá thành chắc chắn không cạnh tranh được với đồ Trung quốc rồi.
    Thế thì chúng ta sản xuất làm gì nhỉ?????
    Ngoài cái chuyện antena ra, tôi nói thêm về các thiết bị viễn thông khác. Tôi biết trước đây ở VN cũng sản xuất một số thiết bị viễn thông như truyền dẫn quan PDH, SDH (Viteco) hay sản xuất các tổng đài PBX (TOCA- tổng đài PBX do Xí nghiệp Điện tử Viễn thông TOCA – công ty TECAPRO sản xuất) nhưng cuối cùng thì thì không cạnh tranh nổi. Chúng ta sản xuất những thiết bị có lẽ chỉ để khẳng định rằng người VN không dốt, cũng chẳng kém gì ai. Còn để tồn tại phát triển đựoc chúng thì nó liên quan đến rất nhiều thứ bao gồm chính sách nhà nước (cực kì quan trọng), thị trường tiêu thụ, .....Những cái đó quyết định thành công hay thất bại của việc sản xuất.

lại lan man một chút về chính sách nhà nước. Tại sao Hua wei, ZTE lại có thể trở thành những công ty hàng đầu thế giới về viễn thông. 80 % đó thuộc về chính sách của Nhà nước Trung quốc. Chúng ta cũng nên để ý rằng các nước trên thế giới, mỗi nước (trừ Mỹ) chỉ có một công ty viễn thông hàng đầu (Canada có Nortel- phá sản, Phần lan có Nokia, Thụy điển có Eric, Pháp có ALUA. ...) riêng trung quốc có tới hai. Và chính sách TQ cũng luôn muốn duy trì hai công ty thay vì tập trung cho Hua hay Z. Có lẽ các bạn cũng biết câu trả lời rồi .

13. The Following User Says Thank You to tranthanhminh82 For This Useful Post:

thaten (24/12/2010)

Nơi Cư Ngụ
    Ha Noi
    Thanks
    37

Tôi biết trước đây ở VN cũng sản xuất một số thiết bị viễn thông như truyền dẫn quan PDH, SDH (Viteco) hay sản xuất các tổng đài PBX (TOCA- tổng đài PBX do Xí nghiệp Điện tử Viễn thông TOCA – công ty TECAPRO sản xuất) nhưng cuối cùng thì thì không cạnh tranh nổi.
    Hì nghe bạn liệt kê một số sản phẩm viễn thông VN mình đã làm được và các công ty liên quan, đoán bạn cũng làm việc nhiều đến nghiên cứu thiết kế. Tuy vẫn còn một số khó khăn, nhưng theo mình biết những sản phẩm này vẫn đang được tiêu thụ hoặc trực tiếp hoặc gián tiếp, và có thể vào những lĩnh vực nhất định (được ưu tiên hơn) nên mình ko biết, chứ ko phải là đi hẳn. Với chất lượng, khả năng của các thiết bị này, mình nghĩ đó là thành công về mặt thị trường và được sự ưu ái nhất định. Hy vọng là các công ty đó tiếp tục phát triển để có những sản phẩm xịn hơn.

Chúng ta hay quy về là chính sách nhà nước. Mình có ý này, ở đây có 2 bên, 1 bên là các bác làm kỹ thuật và 1 bên là nhà nước. Bác làm kỹ thuật thì đổ cho chính sách nhà nước kém, chẳng hộ trợ gì, bác nhà nước bảo bọn mày có làm ra được cái gì chất lượng hiệu quả đâu. Hai bên ghìm ghè nhau mãi thì chắc là bác kỹ thuật chết trước (đang nói với các bác yêu nghề, ko chuyển này nọ) hoặc cùng lắm là cùng chết thôi. Để phá vỡ cái này, chưa biết từ nhà nước thế nào, chứ để cứu mình, các bác kỹ thuật chỉ còn nước đột phá thôi, đành rằng rất khó, và nếu có thì chắc chắn là có tác động tích cực đến bác nhà nước để cùng phát triển. Chỉ còn cách này, chứ e rằng chả có cách nào khác.

Trên là nhận xét của mình, có hơi ngây thơ hay ko có kinh no, có gì các bác cứ nhận xét

Cuối cùng thầy Bình có thể cho nhận xét về vấn đề này đựoc ko ạ
    Lão LCD đang say,
    Xin khất có ý kiến mai này.
    Lần sửa cuối bởi ducna80; 24/12/2010 lúc 23:26

Nơi Cư Ngụ
    Ha noi
    Thanks
    12

Cám ơn anh Tranthanhminh82 và anh Ducna80 đã cho em cái nhìn thực tế hơn về sx BTS ở VN mình. Em thấy lạ là trong số các tiền bối đi trước chắc chắn phải có kỹ sư anten đã từng làm ở Hua wei rồi chứ nhỉ? hoặc chí ít là Ericsson hay gì gì đó. chả nhẽ không có ai? tại sao những người như thế ko lập xưởng mà "nhái" cho hả cái cơn tức vì toàn phải đi mua và bị ép giá?!
    Lần sửa cuối bởi thaten; 24/12/2010 lúc 23:28

Trang 2/6 đầuđầu 1234 ... cuốicuối