Trang 20/20 đầuđầu ... 10181920
kết quả từ 191 tới 198 trên 198
    Nơi Cư Ngụ
    hanoi
    Thanks
    0

chào các bác em có bài này mà ko biết làm mong các bác giúp đỡ em đang cần gấp
    Giả sử cần thiết kế bộ lọc (thông thấp) IIR thỏa mãn các chỉ tiêu kỹ thuật sau:
    δ1= 0.003, δ2= 0.02, ωp= 0.4π, ωs= 0.5π
    Nếu sử dụng phương pháp biến đổi song tuyến với chu kỳ lấy mẫu T = 2 [ms] thì các chỉ tiêu kỹ thuật của bộ
    lọc tương tự cần thiết kế sẽ là gì?
    thank các bác nhiều!!!

Nơi Cư Ngụ
    UET,VNUH
    Thanks
    22

Bước 1. Chuyển các tiêu chí thiết kế ứng với 1 bộ lọc tương tự, rồi có thể chọn 1 bộ lọc như Chebysev để có thể xác định hàm truyền H(s) của bộ lọc tương tự
    Bước 2. Sử dụng biến đổi song tuyến tính
    Bạn có thể tham khảo tài liệu thiết kế bộ lọc số để thực hiện.

Nơi Cư Ngụ
    ha nôi
    Thanks
    10

chào mọi ng,hiện tại em đang làm về bộ lọc fir thích nghi trên nên fpga,hiện tại thì em sẽ dựa theo thuật toán LMS để làm thuật toán thích nghi nhưng em có 1 số thắc mắc như thế này:
    Đầu tiên chúng ta sẽ chọn bất kỳ 1 coeff h0(n)cho bộ lọc,sau đó tìm ra đc đầu ra y0(n),sau đó tìm sai số e0(n)=d0(n)-y0(n) rồi áp dụng công thức tìm coeff tiếp theo.Nhưng em hơi khó hiểu ở chỗ là với chỉ 1 coeff cho ban đầu làm sao có thể chắc chắn sẽ tạo ra đc tập hợp các coeffs "bám"-thích nghi theo tín hiệu???? và cái tín hiệu d(n)-tín hiệu mong muốn ở lối ra thì ta lấy từ đâu

Nơi Cư Ngụ
    Việt Nam
    Thanks
    27

Em cần đọc, hiểu sâu hơn về thuật toán LMS và cách người ta ra được công thức tính coeff.

Đại loại, người ta sẽ thiết lập phương trình, đi tìm biến coeff để cho sai số e(n) là nhỏ nhất. Phương trình của nó có dạng phương trình vi phân bậc 2 với hệ số góc >0, do đó có dạng parabol lõm hướng lên trên. Vì vậy điểm e(n) nhỏ nhất chính là đáy của parabol đó.

Người ta sẽ giải và tìm ra điểm đáy này bằng phương pháp tiếp tuyến. Lấy một điểm bất kỳ ==> kẻ tiếp tuyến ==> tính toán sai số và hướng ==> tăng thêm một bước nhảy delta ==> cứ lặp lại như vậy cho đến khi giao tuyến chạm đáy parabol ==> sẽ tìm ra coeff tối ưu.

Và công thức của thuật toán LMS là lời giải đơn giản nhất của việc đi tìm điểm e(n) nhỏ nhất đó.

Thân ái,

5. The Following User Says Thank You to Gacon_hamhoc For This Useful Post:

boyzzun (10/02/2014)

Nơi Cư Ngụ
    ha nôi
    Thanks
    10

Trích Nguyên văn bởi Gacon_hamhoc Xem bài viết
    Em cần đọc, hiểu sâu hơn về thuật toán LMS và cách người ta ra được công thức tính coeff.

Đại loại, người ta sẽ thiết lập phương trình, đi tìm biến coeff để cho sai số e(n) là nhỏ nhất. Phương trình của nó có dạng phương trình vi phân bậc 2 với hệ số góc >0, do đó có dạng parabol lõm hướng lên trên. Vì vậy điểm e(n) nhỏ nhất chính là đáy của parabol đó.

Người ta sẽ giải và tìm ra điểm đáy này bằng phương pháp tiếp tuyến. Lấy một điểm bất kỳ ==> kẻ tiếp tuyến ==> tính toán sai số và hướng ==> tăng thêm một bước nhảy delta ==> cứ lặp lại như vậy cho đến khi giao tuyến chạm đáy parabol ==> sẽ tìm ra coeff tối ưu.

Và công thức của thuật toán LMS là lời giải đơn giản nhất của việc đi tìm điểm e(n) nhỏ nhất đó.

Thân ái,
    chào anh,em cũng có đọc về thuật toán của LMS,em cũng thấy thuật toán được viết code trên matlab ,tuy nhiên thì em băn khoăn về cái giá trị đầu tiên của coeff,vì giá trị này liên quan đến các giá trị sau(bước nhảy cũng quan trọng không kém)

Nơi Cư Ngụ
    UET,VNUH
    Thanks
    22

giá trị đầu tiên của coeff em cứ để là vecto 0 cũng được mà em (mẹo là chạy lần đầu để vecto 0, sau đó thì nó hội tụ về giá trị nào thì lấy nó là giá trị khởi đầu cho lần chạy sau : ))
    bước nhảy đương nhiên cũng ảnh hưởng tới tốc độ hội tụ và sai số ở trạng thái ổn định

Nơi Cư Ngụ
    nghệ an
    Thanks
    0

em mới vào diễn đàn chưa biết gì thầy ơi em làm đồ án thiêt kế bọc xử lý nhiễu âm thanh bằng thuật toan sthichs nghi có ai giúp được em không ạ,ai có tài liệu hay cho em với,việc là em đang cần gấp em cảm ơn ak

Nơi Cư Ngụ
    Thái Ngyên
    Thanks
    0

Chào các bạn mình mới nhận được bài tập nội dung như sau:
    Sử dụng công cụ matlab (fdatool) thiết kế bộ lọc IIR bằng phương pháp dịch chuyển điểm cực và điểm không.
    + Lọc thông thấp bậc hai có các điểm không, điểm cực phức, tần số cắt là pi/3
    + Lọc thông cao bậc hai có các điểm không, điểm cực phức, tần số cắt là pi/3
    + Lọc thông dải bậc 4 có tần số cắt là pi/3 và pi/2. Phân tihcs tính chất của lọc khi điểm không và điểm cực nằm gần trên đường tròn đơn vị
    +.... vài yêu cầu khác nữa
    Hiện tại trước mình chưa từng học môn nào có liên quan đến xử lí tín hiệu số matlab cũng tệ. Bạn #tantd có thể giúp mình được không. Bạn có thể vạch ra cho mình tài liệu dễ đọc để mình tìm hiểu cả phần xử lí tín hiệu số cũng như sử dụng công cụ fdatool được không? Cám ơn bạn trước
    +

Trang 20/20 đầuđầu ... 10181920