Trang 1/3 123 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 22

Ðề tài: Pdh, Sdh

Nơi Cư Ngụ
    HÀ NỘI
    Thanks
    5

Question Pdh, Sdh

Chào các bác!

Em có một số thắc mắc mà chưa tìm thầy tài liệu nào nói cụ thể cả, các bác giúp em với nhé.
    Thứ nhất là khi đo Jitter trong truyền dẫn số, người ta thường đo ở một số dải tần số nào đó, ví dụ đo Jitter khi truyền dẫn luồng E1 thường đo ở 3 dải tần là 51.2 Khz ÷ 102.4 Khz, 102.4KHz ÷2048 Khz, 2048 Khz ÷ 3072 Khz. Tần số đó là tần số của cái gì vậy các bác nhỉ?

Thứ hai là khi ghép các luồng số E1 với nhau thành luồng E2 sử dụng kỹ thuật ghép không đồng bộ với chèn dương.Với tốc độ luồng E1 là 2048kb/s thì ghép 4 luồng E1 thành luồng E2 kiểu gì mà lại thành được 8448kb/s? Em đã nghĩ là nếu ta nhân 4 tốc độ luồng E1 cộng với tốc độ của các bit nghiệp vụ, bit đồng bộ khung, các bit chèn và chỉ thị chèn thì sẽ được tốc độ luồng E2 nhưng không đúng các bác ạh. (Độ dài khung chèn E2 là 100.379 us,trong một khung E2 có thêm 10 bit đồng bộ khung + 2bit nghiệp vụ + 4 bit chèn cho 4 khung + 12 bit chỉ thị chèn = 28 bit trong một khung nên tốc độ tương ứng là 28/100.379e-6 =278.95 kb/s do đó tốc độ khung E2 sẽ là 2048kb/s x4 +278.95 = 8470.95kb/s ). Cách tính này hình như cũng không đúng thì phải.

Bác nào biết chỉ hộ em với nhé. Nếu bác nào có tài liệu về kỹ thuật chèn dương thì share cho em với nhé, em rất muốn hiểu sâu sắc về vấn đề này. Cảm ơn các bác rất nhiều!!!

Nơi Cư Ngụ
    Hutech
    Thanks
    0

Hi ! bạn LETRUNGTHANH.
    Lúc đầu mình cũng nghĩ như bạn, nhưng ngẫm lại cách nghĩ đó là sai--> không đi đến kết quả là 8448kb/s
    Chúng ta bắt đầu từ cái đơn giản nha :
    Khung E1: gồm 30 kênh thoại, 1 kênh đồng bộ và 1 kênh báo hiệu--> Tổng cộng là 32 kênh.
    Ta có:
    32 x 64kb/s (tốc độ mỗi kênh) = 2048kb/s

Đới với E2 (ghép 4 khung E1 lại với nhau):
    Mỗi khung ta có 32 kênh thoại.----> 4 khung = 32 x 4 = 128 kênh
    Suy ra : 128 x 64kb/s = 8192 kb/s (1)
    **** Mặt khác để đồng bộ 4 khung này lại với nhau ta cần thêm 1 tốc độc là 4Do (Do: tốc độ 1 kênh).
    Suy ra cần thêm 4 x 64kb/s = 256kb/s (2)

(1)(2)---> 8192 + 256 = 8448kb/s.
    Lần sửa cuối bởi Mr Banana; 03/06/2008 lúc 14:43

3. The Following 10 Users Say Thank You to Mr Banana For This Useful Post:

duahauptit (05/01/2012), jhoang78 (25/12/2010), khanhtran.elec (15/03/2012), luuquanghieu (17/02/2013), mrhvl (04/10/2013), muathuvanghy (17/04/2012), suzaku (02/03/2012), thaihutvn (27/04/2013), thekoppit (11/10/2012)

Nơi Cư Ngụ
    HÀ NỘI
    Thanks
    5

Hi Mr Banana
    Rất cảm ơn sự giúp đỡ của bạn, nhưng mình thấy cách giải đáp này chưa thỏa đáng cho lắm. Mình muốn hiểu tốc độ đó theo đúng kiểu chèn dương cơ. Nghĩa là để đồng bộ các luồng tốc độ vào (do có thể có sai số ở đầu vào) người ta đưa ra mộat tốc độ nào đó để đồng bộ chúng, và sử dụng các bit chèn khi tốc độ luồng đầu vào ở dưới một ngưỡng nào đó. Song vấn đề là tốc độ ngưỡng ấy được chọn như thế nào, tại sao lựa chọn nó. Và từ tốc độ ngưỡng đó, thêm vào các bit chỉ thị chèn, nghiệp vụ, .. để được tốc độ luồng E2. Mr Banana có biết nhiều về chèn dương không, chỉ luôn cho mình với nhé. Thanks!!
    Em mong được sự trợ giúp của các bác nhiều hơn nữa!!!
    Cảm ơn các bác rầt nhiều!!!

5. The Following User Says Thank You to letrungthanh For This Useful Post:

dvtuyen68 (25/02/2011)

Nơi Cư Ngụ
    HÀ NỘI
    Thanks
    5

Các bác bận quá không giúp được em sao? Em đang rất cần, các sư phụ giúp em với!!!
    Đa tạ các bác!!!!

Nơi Cư Ngụ
    Paris
    Thanks
    222
    Thanked 3.308 Times in 556 Posts
    Blog Entries
    1

Trích Nguyên văn bởi letrungthanh Xem bài viết
    Các bác bận quá không giúp được em sao? Em đang rất cần, các sư phụ giúp em với!!!
    Đa tạ các bác!!!!
    Theo mình nhớ thì việc chèn thêm bít vào để ghép E1 thành E2 nó khá là phức tạp đâu có cộng dễ dàng như bạn nêu đâu. Bạn tìm tài liệu về PDH (Plesiochronous Digital Hierarchy) đọc lại xem. Mình search qua thì thấy có cái này miêu tả qua về việc chèn thêm bít như nói trên.

http://www.trendtest.com/trendweb/resource.nsf/vlFileURLLookup/PDH.quick.guide/$FILE/PDH.quick.ref.pdf

Cái con số trên được là do 848 (số bit trên một frame) * 9 962 (số frame trên 1 s) = 8 447 776 bps.

Còn tần số thì liên quan gì đến cái return loss ấy. Chẳng biết là cái gì nữa (chẳng được học cái này bao giờ ).

Nơi Cư Ngụ
    HÀ NỘI
    Thanks
    5

em cảm ơn bác admin nvqthinh, nhưng mà bác ơi, tài liệu ấy cũng không thấy nói rõ. nó chỉ nói ghép như thế nào thôi chứ chưa nói tại sao, mà em cũng chưa thấy tốc độ hợp lý các bác ạ!

Nơi Cư Ngụ
    HVKTQS
    Thanks
    194
    Thanked 3.248 Times in 810 Posts

em cảm ơn bác admin nvqthinh, nhưng mà bác ơi, tài liệu ấy cũng không thấy nói rõ. nó chỉ nói ghép như thế nào thôi chứ chưa nói tại sao, mà em cũng chưa thấy tốc độ hợp lý các bác ạ!
    @ letrungthanh,

Cái tài liệu mà nvqthinh cho đã quá đầy đủ dù khá vắn tắt. Bạn không hiểu điều gì trong các hình đó?

Bạn đã nắm chắc nguyên lý ghép kênh không đồng bộ chưa? Ở đây là ghép kênh cận đồng bộ (PDH), nghĩa là ghép kênh không có sự đồng bộ giữa đồng hồ của các nguồn nhánh (tributaries) với đồng hồ của máy ghép kênh song tốc độ danh định của các nguồn nhánh là như nhau với một độ ổn định đồng hồ nhất định chứ không tùy tiện được (thế nên mới gọi là CẬN đồng bộ chứ không phải là ghép kênh KHÔNG đồng bộ một cách tùy ý). Giải pháp đối với ghép kênh mà không có sự duy trì đồng bộ giữa đồng hồ các nguồn nhánh và đồng hồ máy ghép kênh là sử dụng các bít chèn, mà trong tài liệu mà anh nvqthinh cho là các bít R, các bít thông báo về chèn (dương hay âm) là các bít J. Tùy theo giá trị của các bít J mà các bít R có hay không mang tin. Nếu là chèn dương (đồng hồ nguồn nhánh tốc độ thấp hơn danh định một chút, dẫn đến trong một khung luồng E2 tín hiệu của một nguồn nhánh/nhóm trên đường dây thừa 1 bít thì bít chèn R sẽ không mang thông tin mà bị xóa đi ở phần thu), còn ngược lại, nếu chèn âm (tốc độ nguồn nhánh cao hơn danh định 2.048 Mbps-tính theo đồng hồ máy ghép kênh-chút ít thì bít chèn sẽ mang thông tin về bít thiếu, ở đầu thu sẽ đọc bít chèn đó như bít mang tin). Như vậy độ ổn định đồng hồ nguồn nhánh sẽ phải bảo đảm để trong một khung luồng E2 sự thay đổi tốc độ đồng hồ không gây ra thừa hay thiếu quá 1 bit.
    Lần sửa cuối bởi nqbinhdi; 10/06/2008 lúc 03:35

10. The Following User Says Thank You to nqbinhdi For This Useful Post:

thekoppit (11/10/2012)

Nơi Cư Ngụ
    HVKTQS
    Thanks
    194
    Thanked 3.248 Times in 810 Posts

@ letrungthanh,
    Cái này bạn nên tìm trong khuyến nghị của CCITT (nay là ITU-T), nó nằm đâu đó trong các khuyến nghị G.701 đến G.703, chắc chắn sẽ có mô tả chi tiết.
    Các bác ơi, các khuyến nghị của ITU và ETSI người ta có cho free không nhỉ, nếu có thì bác nào biết xin post lên đây link để mọi người tiện tham khảo với. Tôi chỉ có vài CD ghi các khuyến nghị của ETSI và ITU (cả ITU-T lẫn ITU-R) song khá cũ (chỉ tới năm 1993, một vài cái tới năm 1996).
    Tôi nhớ mang máng là ETSI hình như có cho lấy các khuyến nghị của mình, tôi hình như đã đăng ký một lần song lâu rồi không vào nên có khi quên cả password, trí nhớ mình bây giờ thổ tả thật, mà giả có ghi vào file rồi cất đâu đó trên máy tính thì đến lúc cần lại phải nhớ tên file mới search ra được, cũng là quá tội và nhiều khi là chịu chết, ghi ra giấy rồi đến lúc cần phải đi tìm thời còn khốn nạn gấp bội (à há, tìm cho ra được một cái gì trong cái đống tài liệu của tôi thì thà tự tử còn hơn, nhiều lần tôi cũng cố sắp xếp lớp lang, song rồi học trò cần cái gì đó là lại lôi ra tìm, loạn cả lên tất, rốt cuộc cái chuồng ngựa Phi-lis-tanh vẫn hoàn cái chuồng ngựa Phi-lis-tanh). Ấy, cái lúc tìm nó cứ trốn biệt ở đâu đó không ra, thế rồi đến một ngày đẹp trời nào đó, chả cần đến thì nó lại tự nhiên lù lù dẫn xác ra trước mặt mình, nhiều lúc tức muốn ói máu.

Nơi Cư Ngụ
    Paris
    Thanks
    222
    Thanked 3.308 Times in 556 Posts
    Blog Entries
    1

Trích Nguyên văn bởi nqbinhdi Xem bài viết
    @ letrungthanh,
    Cái này bạn nên tìm trong khuyến nghị của CCITT (nay là ITU-T), nó nằm đâu đó trong các khuyến nghị G.701 đến G.703, chắc chắn sẽ có mô tả chi tiết.
    Các bác ơi, các khuyến nghị của ITU và ETSI người ta có cho free không nhỉ, nếu có thì bác nào biết xin post lên đây link để mọi người tiện tham khảo với. Tôi chỉ có vài CD ghi các khuyến nghị của ETSI và ITU (cả ITU-T lẫn ITU-R) song khá cũ (chỉ tới năm 1993, một vài cái tới năm 1996).
    Tôi nhớ mang máng là ETSI hình như có cho lấy các khuyến nghị của mình, tôi hình như đã đăng ký một lần song lâu rồi không vào nên có khi quên cả password, trí nhớ mình bây giờ thổ tả thật, mà giả có ghi vào file rồi cất đâu đó trên máy tính thì đến lúc cần lại phải nhớ tên file mới search ra được, cũng là quá tội và nhiều khi là chịu chết, ghi ra giấy rồi đến lúc cần phải đi tìm thời còn khốn nạn gấp bội (à há, tìm cho ra được một cái gì trong cái đống tài liệu của tôi thì thà tự tử còn hơn, nhiều lần tôi cũng cố sắp xếp lớp lang, song rồi học trò cần cái gì đó là lại lôi ra tìm, loạn cả lên tất, rốt cuộc cái chuồng ngựa Phi-lis-tanh vẫn hoàn cái chuồng ngựa Phi-lis-tanh). Ấy, cái lúc tìm nó cứ trốn biệt ở đâu đó không ra, thế rồi đến một ngày đẹp trời nào đó, chả cần đến thì nó lại tự nhiên lù lù dẫn xác ra trước mặt mình, nhiều lúc tức muốn ói máu.

Ví dụ cái PDH chính thực là cái G.704. Có thể load ở đây http://www.itu.int/rec/T-REC-G.704-199810-I/en

Nói chung từ năm 2007, các chuẩn của ITU pdf được cho load về miễn phí. Mọi người cứ vào trang ITU mà kiếm thôi. Vào đây http://www.itu.int/net/search/searchframe.aspx

Còn ETSI thì cũng cho load về miễn phí. Ví dụ vào trang này http://pda.etsi.org/pda/queryform.asp rồi tìm cái standard cần thiết.

13. The Following User Says Thank You to nvqthinh For This Useful Post:

nemo211 (11/11/2008)

Nơi Cư Ngụ
    HÀ NỘI
    Thanks
    5

Em đã xem cái chi tiết nhất là G.742 đó là ghép kênh cấp hai sử dụng kỹ thuật chèn dương. Tuy nhiên nó cũng chỉ nói như các bác thôi. Nghĩa là cứ kiểm tra luồng E1 đầu vào. Nếu đúng là 2048kb/s thì không chèn, nếu thấp hơn (2048kb/s-50ppm) thì phải chèn. Em cũng được biết là ban đầu người ta sử dụng một tốc độ là 2052kb/s để đồng bộ các luồng đầu vào (bao gồm các bit nghiệp vụ và bit chèn) Tuy nhiên để phân biệt chèn bao nhiêu bit, phải thêm các bit chỉ thị chèn, khi đó tốc độ là 2112kb/s. Do đó tốc độ ghép sẽ là 2112kb/s x 4 = 8448kb/s. Nhưng em thắc mắc là tại sao lại đưa ra tốc độ ấy. Chẳng nhẽ vì tây nó làm thế hay sao?
    Một điều nữa là trong sách vi ba số tập 1 có nói khá kỹ, nhưng em đọc chẳng hiểu gì. Mà hình như tác giả cũng đi dịch sách nước ngoài, nên dịch chẳng đâu vào đâu cả.
    Em cũng nghĩ mãi không ra cái chỗ là, nếu có chèn thì cũng chỉ chèn một bit mà thôi, và cũng phải đợi đến đúng cái chỗ ấy (vị trí của bit chèn trong khung E2)thì mới xảy ra cái sự chèn.
    Theo em hiểu là trong bộ ghép, có một bộ đệm đàn hồi cho mỗi nhánh. Việc ghi các bit của luồng E1 vào bộ đệm và đọc các bit này lên luồng E2 sẽ cứ thế diễn ra. Cho đến một lúc nào đó, bộ đệm này lẽ ra phải đầy thì lại không đầy (đầy ở một mức xác định trước) dẫn đến hiện tượng chèn dương. Vậy tốc độ đồng hồ ghép (của bộ ghép phân phối để đọc bộ đệm đàn hồi của từng nhánh) được tính như thế nào để sai lệch (nếu có) của nó so với tốc độ đồng hồ nhánh cuối cùng phải đến đúng vị trí của bit chèn mới hình thành nên một xung? Các bác nghĩ thế nào ạh?
    Lần sửa cuối bởi letrungthanh; 11/06/2008 lúc 17:04

Trang 1/3 123 cuốicuối