Trang 8/8 đầuđầu ... 678
kết quả từ 71 tới 79 trên 79

Ðề tài: abc viễn thông

Nơi Cư Ngụ
    da nang
    Thanks
    0

Cho mình cói cái này hơi ngu một chút: Độ rộng băng tần kênh có phải là băng thông hay không?

Nơi Cư Ngụ
    VMS 6 - PTITHCM
    Thanks
    275

Trích Nguyên văn bởi kid_261290 Xem bài viết
    Cho mình cói cái này hơi ngu một chút: Độ rộng băng tần kênh có phải là băng thông hay không?
    Đúng rồi đó bạn.

Nơi Cư Ngụ
    Bố Trạch - Quảng Bình
    Thanks
    0

Trích Nguyên văn bởi nqbinhdi Xem bài viết
    Thực ra hình dạng thực tế của các cell là rất phong phú, phụ thuộc vào địa hình, kiểu ăng-ten (kiểu bức xạ của ăng-ten), chiều cao của ăng-ten... Tuy nhiên, khi xem như địa hình bằng phẳng và ăng-ten là vô hướng, cao hơn mặt bằng của địa hình xung quanh thì hình dạng của cell là một hình tròn. Nếu các cell phải bảo đảm phủ sóng 100% diện tích cần cung cấp dịch vụ thì các hình tròn này sẽ phải giao nhau và nên bố trí các trạm phủ sóng có cùng công suất phát theo một lưới tam giác đều*. Và vì vậy, nếu phải chia rạch ròi diện tích phủ sóng của các cell (như bây giờ ta chia đất khỏi phải cãi vã và tranh chấp nhở) thì hình thù của một cell sẽ có hình lục giác đều.

*) "Lời bình của Mao Tôn Cương": Hô hô, cái này thì người ta học mót từ bọn ong nhé, cái bọn ong "suốt đời chỉ biết hùng hục đi lấy mật, chả biết yêu đương, cóc biết chơi game gì cả" ấy đã tự nhiên biết được rằng với một hình tròn có diện tích đã cho, nếu làm các lỗ hình lục giác đều thì với một số con ong cho trước phải chui vào ngủ khi mặt trời lặn, các lỗ sẽ rộng rãi nhất - hơ hơ, cái tự nhiên ấy hả, mấy bác theo chủ nghĩa vô thần viện ngay lấy cuốn "Nguồn gốc của muôn loài" ("The Origins of Species", 1859) của Charles Darwin để nói rằng đó là do chọn lọc tự nhiên, còn những người theo chủ nghĩa duy tâm thì xem đó là một trong những bằng chứng hiển nhiên về việc có Chúa, chính Chúa đã mách bảo đám ong ngu si ấy cách làm tổ như vậy - he hé, liệu ta có nên ngờ vực rằng biết đâu Người lại chả đã nhận hối lộ mật của bọn ong nên mới mách riêng cho chúng cái mánh ấy?
    nhờ thầy giải thích rõ hơn được không thầy? em cần gấp câu này.

Nơi Cư Ngụ
    hai phong
    Thanks
    1

anh Thịnnh cho em hỏi : chúng ta có lợii gì khi chúnngg ta có thể ướcc lượnngg và tổnngg hợpp đượcc tínn hiệuu đa đườnngg?
    em dang làmm đồ ánn về WCDMA xin a chỉ giúpp!

Nơi Cư Ngụ
    DHBKHN
    Thanks
    27

bác nvqthinh cho em hỏi, sự khác nhau giữa phân chia (allocation), phân bổ (allotment) và ấn định (assignment) trong quy hoạch dải tần (spectrum management) như thế nào?

Nơi Cư Ngụ
    vietnam
    Thanks
    5

Trích Nguyên văn bởi nvqthinh Xem bài viết
    Câu 3a) Thế nào là băng tần, băng tần khác băng thông như thế nào?em thấy trong một tài liệu wimax ghi là băng tần : 10-66Ghz, 25-28MHz là sao vậy??

Băng tần là 1 băng (1 dải) tần số nào đó được giới hạn bởi 1 tần số thấp nhất và 1 tần số cao nhất. Băng thông (dải thông) là băng tần được gán cho 1 người sử dụng nào đó để truyền/nhận dữ liệu. Băng thông phải đảm bảo 1 số điều kiện kỹ thuật thì mới có thể phục vụ cho 1 hình thức truyền/nhận dữ liệu. Nếu coi băng tần là 1 xa lộ thì băng thông là chiều rộng của 1 làn đường.
    (smiles đã trả lời)
    Như vậy thì khi nói đến băng tần thì người ta phải nói rõ cụ thể tần số cao nhất và tấn số thấp nhất đúng không ạ. ví dụ như :" Viettel được giao thiết lập mạng và cung cấp dịch vụ thông tin di động IMT – 2000 ở dải bằng tần phát của trạm gốc: 2125 – 2140MHz và Băng tần thu của trạm gốc 1935 – 1950MHz trong băng tần 1900 – 2200 MHz của Việt Nam". Nhưng em đọc nhiều tài liệu chẳng hạn họ nói:
    Hệ thống mạng GSM hỗ trợ phát sóng tín hiệu song song trên 2 băng tần GSM là 900/1800 Mhz. Như vậy theo cách nói thứ 2 thì em phải hiểu băng tần 900Mhz hoặc 1800 Mhz sẽ có tần số từ đâu đến đâu ạ.

Nơi Cư Ngụ
    Huế
    Thanks
    0

bác nào tl giúp e câu này vs. thank.
    So sánh đặc điểm truyền thông băng siêu rộng UWB và truyền thông truyền thống.

Nơi Cư Ngụ
    TP Hồ Chí Minh
    Thanks
    28

Trích Nguyên văn bởi truelove22 Xem bài viết
    Đúng rồi đó bạn.
    theo mình nghĩ thì chưa chính xác lắm. Như anh nvqthinh đã nói ở câu 3 thì phải (hay gần đó). Băng tần là băng được nhà cấp phát cho 1 tổ chức và được giới hạn bởi tần số cao và thấp. Còn băng thông là các băng được chia nhỏ ra nữa. Như ví dụ anh nvqthinh đã đưa ra. Băng tần giống như xa lộ, băng thông là độ rộng của các làn đường trên xa lộ ấy.

Nơi Cư Ngụ
    TP Hồ Chí Minh
    Thanks
    28

có ai giải thích lại câu 3 1 cách rõ ràng hơn không? Mình vẫn mập mờ quá....

Trang 8/8 đầuđầu ... 678

Tags for this Thread