Trang 5/5 đầuđầu ... 345
kết quả từ 41 tới 47 trên 47
    Nơi Cư Ngụ
    out of work
    Thanks
    45

Đơn giản là " Xe to phải chạy đường to, không xây được mới thì ta ghép làn"

Nơi Cư Ngụ
    VietNam
    Thanks
    25

em cảm ơn tất cả mọi người, đã tham gia thảo luận trong topic của em ạ lời cảm ơn thay cho button thank ạ hì hì

Nơi Cư Ngụ
    bjet mio la
    Thanks
    0

muc đích của ghép kênh là tăng tốc độ bít tổng cộng.
    xét một tín hiệu có tốc độ bít nào đó, ở giá trị V -> thì băng thông của nó tối thiểu phải đủ để đáp ứng V bit đó.khi giá trị V bit tăng lên -> băng thông phải lớn,khi băng thông lớn mang đc nhiều bít tín hiệu ( đó chính là dung lượng). theo định nghĩa dung lượng là tốc độ bít lớn nhất truyền qua hệ thống với độ chính xác cho trước.
    Mà khi đó chỉ cần nói là tốc độ bít tăng lên là ta có thể biết rằng dung lượng cũng tăng lên .
    theo quan điểm gà công nghiêp ko biết có đúng như ý thầy binhdi ko

Nơi Cư Ngụ
    HCM City
    Thanks
    17

Trích Nguyên văn bởi canhthinh Xem bài viết
    Quá trình ghép kênh có thể hiểu là:

Ghép các kênh con thành kênh lớn hơn, quá trình này kênh lớn sẽ có tốc độ bit bằng tổng tốc độ bit của các kênh con ghép lại, quá trình ghép này gọi là ghép kênh tín hiệu. Các bạn có thể thấy rõ trong ghép kênh SDH(SONET).Việc ghép kênh này có hạn chế như mình đã nói ở trên.

Ghép nhiều kênh trên cùng một đường truyền, cụ thể ở đây là việc ghép kênh quang như bạn hỏi. Các kênh ở đây truyền đồng thời và không ảnh hưởng nhau(lí tưởng) và tốc độ chúng là không thay đổi.

Mình giải thích như vậy có ổn không nhỉ?
    theo mình nghĩ bạn canhthinh trả lời vậy là ổn và chuẩn rồi. Mình muốn hỏi : số bước sóng ghép trong 1 sợi quang thì phụ thuộc và chịu ảnh hưởng bởi thông số gì?
    p/S: có bạn nào có tài liệu SDH với SONET thì share cho mình với, mình đang cần tài liệu về vấn đề này. thanks in advance!
    mail của mình là khoavo87@gmail.com

Nơi Cư Ngụ
    hcm
    Thanks
    3

Trích Nguyên văn bởi Taliban Xem bài viết
    muc đích của ghép kênh là tăng tốc độ bít tổng cộng.
    xét một tín hiệu có tốc độ bít nào đó, ở giá trị V -> thì băng thông của nó tối thiểu phải đủ để đáp ứng V bit đó.khi giá trị V bit tăng lên -> băng thông phải lớn,khi băng thông lớn mang đc nhiều bít tín hiệu ( đó chính là dung lượng). theo định nghĩa dung lượng là tốc độ bít lớn nhất truyền qua hệ thống với độ chính xác cho trước.
    Mà khi đó chỉ cần nói là tốc độ bít tăng lên là ta có thể biết rằng dung lượng cũng tăng lên .
    theo quan điểm gà công nghiêp ko biết có đúng như ý thầy binhdi ko
    Mỗi sợi cáp truyền được một tần số tại một thời điểm.
    Ngoài ra cái frame là có kích thước cố định, trong mỗi frame có thể ghép được bao nhiêu chanel phụ thuộc vào kỹ thuật điều chế và cơ sở vật chất.
    Việc ghép kênh mục tiêu là tận dụng tối đa cơ sở của mạng chứ không hề tăng tốc độ bit lên được vì tốc độ bit là cố định.
    Mỗi loại cáp quang đều có tần số truyền sóng riêng, bạn có thể tra trên wiki.

Nơi Cư Ngụ
    TP.HCM
    Thanks
    0

Bạn canhthinh hơi nhầm rồi. Một tiếng bạn chuyển được 5 gói hàng, bây giờ cái thùng xe bự hơn, 1 tiếng bạn chuyển được 10 gói hàng. Như vậy có phải là vận tốc chuyển hàng của bạn nhanh hơn không. Vận tốc chuyển hàng chứ không phải vận tốc xe nhé. Vấn đề ở trên là tăng tốc độ truyền tải.

Nơi Cư Ngụ
    TP.HCM
    Thanks
    0

Trích Nguyên văn bởi canhthinh Xem bài viết
    Tăng kiểu gì vậy thầy? Lần đầu được nghe là là ghép kênh là để tăng tốc độ bit ! Tốc độ các luồng bít là bị giới hạn bởi tốc độ điện rồi thì ghép kênh tăng về cài gì nhỉ? Chỉ đơn giản là tăng số kênh chứ tốc độ có thay đổi gì đâu ! -> Tăng dung lượng .

Thầy làm em chột dạ mất ! Vì dung lượng (capacity) và tốc độ (speed) là 2 khái niệm hoàn toàn khác nhau ! Tăng tốc độ bít -> tăng dung lượng. Nhưng tăng dung lượng -> tăng tốc độ bit thì chưa chắc thầy ah !
    Bạn canhthinh hơi nhầm rồi. Một tiếng bạn chuyển được 5 gói hàng, bây giờ cái thùng xe bự hơn, 1 tiếng bạn chuyển được 10 gói hàng. Như vậy có phải là vận tốc chuyển hàng của bạn nhanh hơn không. Vận tốc chuyển hàng chứ không phải vận tốc xe nhé. Vấn đề ở trên là tăng tốc độ truyền tải.

Trang 5/5 đầuđầu ... 345