Trang 2/2 đầuđầu 12
kết quả từ 11 tới 16 trên 16
    Nơi Cư Ngụ
    VNE
    Thanks
    65
    Blog Entries
    1

Trích Nguyên văn bởi ankhe07 Xem bài viết
    Để phân biệt accu tốt hay xấu thi cách chính xác nhất là đo nội trở. Có cách khác đo điện áp nhưng chỉ tương đối thôi. Việc đo điện trở thì cần có máy đo chuyên dụng, nguyên tắc thì cho dòng AC di qua bình khi dó bình giống như tụ C và đo áp rơi tren accu tính dược nội trở của bình. Sai lệch quá 10% thì loại ra được rồi. Đo điện áp thì, tắt điện tủ nguồn cho nó xả, khi đó đo áp trên từng accu sai lệch 10% loại.
    Đúng đấy hôm rồi bị hỏng mất cả dàn accu. Hê hê Thấy mấy tên dùng đồng hồ đo nội trở của accu bảo lớn quá honge rồi. Đề nghị thay thế nhưng xem gia giá thành cao quá.Ta nghĩ ra cách bỏ mẹ nó hệ thống này đi dùng chung với thằng khác gọi là tối ưu hóa mạng cố định hem bit nó có duyệt không

Nơi Cư Ngụ
    hcm
    Thanks
    1

hinh` nhu mobi dang co du an thay dan` ACCU bi hong thi phai

Nơi Cư Ngụ
    lang doai
    Thanks
    8

Trích Nguyên văn bởi azachiakiaza Xem bài viết
    hinh` nhu mobi dang co du an thay dan` ACCU bi hong thi phai
    bác nghe thông tin đó ở đâu vậy??

Nơi Cư Ngụ
    dannang
    Thanks
    7

Trích Nguyên văn bởi tongdainho Xem bài viết
    Chào các Bác!
    Đối với vấn đề trên em xin góp một số ý kiến rút ra khi đi làm thực tế như sau:
    + Cách ly điện AC cấp cho trạm.
    + Để tổ Accu cung cấp nguồn cho thiết bị (phải tính tải tiêu thu thụ tại trạm nhưng em cho Accu phóng bằng 20% dung lượng Accu).
    + Sử dụng tải giả đo kiểm từng bình trong tổ (nếu thấp hơn 15% so với điện áp bình thì có thể tách ra nạp theo quy trình nạp khởi tạo. Nếu thấp hơn 20-25% thì bình đó đã hỏng cần thay thế)
    + Đối với các bình kém chất lương. Nếu Accu nước về xúc, và nạp lại với dòng nạp bằng 20% dụng lượng tổ ACCU trong vòng 24-36h. Đối với Accu khô, các Bác nạp bù với dòng nạp bằng 15% dung lượng tổ trong vòng 48h) và em tin rằng tổ Accu của các Bác có thể khôi phục đựoc 70% chất lượng ban đầu.
    - Các Bác lưu ý khi phóng tải Accu phải thường xuyên theo dõi điện áp không lại OUT trạm nhé.
    Chúc các Bác thành công.
    + Tủy theo dung lượng của tổ Accu
    e đồng ý với cách làm của bác. E cũng đã từng làm như thế, nhưng bác cho e hỏi đoạn " nạp bù với dòng nạp bằng 15% dung lượng tổ trong vòng 48h) và em tin rằng tổ Accu của các Bác có thể khôi phục đựoc 70% chất lượng ban đầu." thì bác đã làm thực tế chưa vậy, e h mới nge như thế lần đầu đầu

Nơi Cư Ngụ
    KOM TUM
    Thanks
    2

Tôi thấy bạn làm thế là đúng nhưng mình bổ sung một số ý sau.
    - Hầu hết trạm BTS đều dùng loại Accu 12v hoặc 6v . Như vậy mà bạn test xuống còn 2v thì trạm down mất tiêu rồi
    - Thứ hai là nếu thay accu khác thì chỉ được thay cùng chỉ số Ah và nên thay bằng loại bình cũ có chất lượng tương đối tốt thôi , vì nếu thay 01 bình mới thì xem như tiêu bình đó luôn . Trên nguyên tắc không bao giờ nên dùng 1 bình mới và cũ đấu nối tiếp với nhau ví khi xã và xạc hai bình đố sẽ có dòng khác nhau .

Nơi Cư Ngụ
    HN
    Thanks
    48

Cái này theo mình tùy từng hãng. Phải xem datasheet của loại Accu cần kiểm tra, đo điện áp theo thời gian --> vẽ lại đường đặc tính để so sánh với quy định của hãng mà quyết định xem accu còn tốt hay không

Trang 2/2 đầuđầu 12