Trang 1/6 123 ... cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 58
    Nơi Cư Ngụ
    ha noi
    Thanks
    25

Mặc định Kinh nghiệm làm truyền dẫn SDH!

Em chào các bác, em thấy cũng nhiều người làm về truyền dẫn SDH của nhiều nhà cung cấp thiết bị khác nhau nhưng ít thấy các bác chia sẻ kinh nghiệm. Nay em xin lập topic này để mọi người cùng thảo luận và chia sẻ kinh nghiệm làm truyền dẫn SDH, cũng như cách khắc phục xử lý sự cố trong mạng truyền dẫn SDH. Bác nào có nhiều kinh nghiệm xin vào chỉ dạy cho ae nhé!

Nơi Cư Ngụ
    Việt Nam
    Thanks
    9

Trích Nguyên văn bởi nguyendung146 Xem bài viết
    Em chào các bác, em thấy cũng nhiều người làm về truyền dẫn SDH của nhiều nhà cung cấp thiết bị khác nhau nhưng ít thấy các bác chia sẻ kinh nghiệm. Nay em xin lập topic này để mọi người cùng thảo luận và chia sẻ kinh nghiệm làm truyền dẫn SDH, cũng như cách khắc phục xử lý sự cố trong mạng truyền dẫn SDH. Bác nào có nhiều kinh nghiệm xin vào chỉ dạy cho ae nhé!
    Có một kinh nghiệm là phải chịu khó, vướng mắc cái gì thì tự đọc sách tìm hiểu. Luôn nghĩ rằng chả có ai nói cho mình đâu - tự mà đọc.

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Thanks
    46

Trích Nguyên văn bởi nobita3 Xem bài viết
    Có một kinh nghiệm là phải chịu khó, vướng mắc cái gì thì tự đọc sách tìm hiểu. Luôn nghĩ rằng chả có ai nói cho mình đâu - tự mà đọc.
    Bác bất mãn quá rùi.
    Em đồng ý là phải chịu khó, giờ những người có kinh nghiệm là SDH rất nhiều (công nghệ này lâu lắm rồi mà), vì thế trong công việc phải chịu khó xem người ta làm gì, có gì khó thì hỏi (tuy nhiên đấy cũng chỉ là kinh nghiệm thôi), sau khi hỏi được gì thì phải về nhà xem lại sách xem người nói cho mình có đúng không, và vì sao mà có mấy cái đó. Vì người có kinh nghiệm nhiều, nhưng không phải ai cũng hiểu về nó. Mất một thời gian bạn có thể quay lại dạy một số người dạy bạn nếu bạn thực sự chịu khó,...

Nơi Cư Ngụ
    Việt Nam
    Thanks
    9

Trích Nguyên văn bởi xuandai Xem bài viết
    Bác bất mãn quá rùi.
    Em đồng ý là phải chịu khó, giờ những người có kinh nghiệm là SDH rất nhiều (công nghệ này lâu lắm rồi mà), vì thế trong công việc phải chịu khó xem người ta làm gì, có gì khó thì hỏi (tuy nhiên đấy cũng chỉ là kinh nghiệm thôi), sau khi hỏi được gì thì phải về nhà xem lại sách xem người nói cho mình có đúng không, và vì sao mà có mấy cái đó. Vì người có kinh nghiệm nhiều, nhưng không phải ai cũng hiểu về nó. Mất một thời gian bạn có thể quay lại dạy một số người dạy bạn nếu bạn thực sự chịu khó,...
    Anh mất công đọc sách 5 năm. Xong một số chú chả chịu nghiên ngẫm gì hỏi như kho thóc Nhật. Công bằng xã hội ở đâu nhỉ ?

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Thanks
    46

Ah, một chút về kinh nghiệm làm truyền dẫn: phải luôn tư duy là dịch vụ từ đầu cuối đến đầu cuối, và khoảng ở giữa nó có rất nhiều các thiết bị, mà cái nào cũng có thể là nhân tố gây ra sự cố. Vì vậy khi có một sự cố, bạn phải vẽ ra là từ đầu này đến đầu kia nó qua những gì: thiết bị điện, port phát quang, connector, suy hao quang, parthcord, ODF, cáp,..... Từ đó phân đoạn ra xem lỗi chỗ nào. Sau này có kinh nghiệm thì có thể phán đoán nhanh được là xác suất cái nào cao hơn trong mỗi trường hợp cụ thể, vì biểu hiện nó khác nhau.

6. The Following User Says Thank You to xuandai For This Useful Post:

nguyendung146 (10/09/2010)

Nơi Cư Ngụ
    Việt Nam
    Thanks
    9

Có một quyển sách thế này: (eWiley) Synchronization of Digital Telecommunications Networks
    Chú tìm mà đọc. Khoảng 400 trang tất cả các vấn đề về mạng SDH đều có trong này. Có thể đọc để biết hoặc để tra cứu.

8. The Following User Says Thank You to nobita3 For This Useful Post:

nguyendung146 (10/09/2010)

Nơi Cư Ngụ
    ha noi
    Thanks
    25

thanks các bác! Em cũng mới tốt nghiệp cũng mới bắt đầu làm về SDH, giờ cũng đang cố gắng đọc, có gì mong các bác chỉ dạy thêm! Bác xuandai với bác nobita có thể cho em nick YH để có gì em có thể hỏi các bác được không?Thanks!

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Thanks
    46

Thôi, nick làm gì. Chú làm ở đâu thì hỏi ở đó.

Nơi Cư Ngụ
    Việt Nam
    Thanks
    9

thanks các bác! Em cũng mới tốt nghiệp cũng mới bắt đầu làm về SDH, giờ cũng đang cố gắng đọc, có gì mong các bác chỉ dạy thêm! Bác xuandai với bác nobita có thể cho em nick YH để có gì em có thể hỏi các bác được không?Thanks!
    Chú cứ có gì hay thì đưa ra để mọi người cùng xem xét. Đọc trước đi đã.

Nơi Cư Ngụ
    hà nội
    Thanks
    0

Bác Nobita cứ cố gắng nài nỉ làm gì, người ta không thích nói thì thôi. Thiết nghĩ người ta cũng mất công đọc sách, đọc tài liệu để làm. Giờ bác đùng một cái muốn học ngay của người ta chẳng ai dạy cho bác đâu. Nhưng nghĩ đi nghĩ lại em thấy chưa ngành nào chuối như ngành Viễn Thông. Chỉ sợ người khác biết rồi làm hết việc của mình hay sao ấy. ha ha. Bể học mênh mông chung quy lại cũng toàn đi học mót của mấy thằng nước ngoài thôi....

Trang 1/6 123 ... cuốicuối