Trang 1/6 123 ... cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 57
    Nơi Cư Ngụ
    Paris
    Thanks
    222
    Thanked 3.309 Times in 556 Posts
    Blog Entries
    1

Mặc định radio cognitive networks

Hiện tai khuynh hướng nghiên cứu về cognitiva radio đang là một trong những lĩnh vực khá hot và là một lĩnh vực còn rất nhiều điều cần được giải quyết. Dưới đây là định nghĩa về CR (cognitive radio).

A “Cognitive Radio” is a radio that can change its transmitter parameters based on interaction with the environment in which it operates.

Cognitive radio đã được bẳt đầu quan tâm nghiên cứu từ năm 2004. Khới đầu là việc tái sử dụng lại băng tần TV band ở Mỹ để dùng cho WRAN 802.22. Tiếp theo, người ta bắt đầu quan tâm đến việc sử dụng cùng một băng tần cho nhiều technology, nhiều người dùng khác nhau... Ý tưởng đơn giản là trên cùng một băng tần, 1 operator được cấp phép dùng, nhưng không phải lúc nào băng tần đấy cũng bị "occupied". Vậy tại thời điểm mà băng tần này "available" thì nó sẽ được phân cho "secondary users" hay còn gọi là CR users dùng. Đây cũng sẽ là một khuynh hướng mới trong việc quản lý băng tần (tài nguyên băng tần vốn là quý hiếm, nên cần được sử dụng một cách có hiểu quả hơn). Khái niệm CR đi đôi với khái niệm dynamic spectrum allocation (DSAN).

Tài liệu tham khảo thêm.

http://www.cs.ucsb.edu/~ravenben/cla...apers/al06.pdf

http://ctif.aau.dk/fileadmin/ctif/te...tive_Radio.pdf

http://www.eecs.ucf.edu/tccn/

- Search "white spaces coalition" trên Google.

2. The Following 6 Users Say Thank You to nvqthinh For This Useful Post:

binhminhxanh (21/05/2011), minhtansqtt (03/11/2012), Mr360 (27/11/2009), ncshvktqs (26/08/2012), ptt3i (01/11/2009), tranphuoctruong (03/12/2011)

Nơi Cư Ngụ
    Paris
    Thanks
    222
    Blog Entries
    1

Hôm rồi nghe bác Ian F. Akyildiz (Georgia) và bác Carlos Corderio (Intel, USA) làm cái keynote về cái này thấy hay quá nên post để anh em ai có thời gian thì nghiên cứu.

Link web của các bác này về CR http://www.ece.gatech.edu/research/labs/bwn/CR/

http://www.ececs.uc.edu/~cordeicm/

4. The Following 5 Users Say Thank You to nvqthinh For This Useful Post:

binhminhxanh (21/05/2011), ductv_55 (28/03/2013), minhtansqtt (03/11/2012), ncshvktqs (18/09/2012), ptt3i (01/11/2009)

Nơi Cư Ngụ
    Paris
    Thanks
    222
    Blog Entries
    1

Đang hy vọng bác hungbm cho thêm ít thông tin về cái này. Thanks bác trước nhé.

Nơi Cư Ngụ
    HVKTQS
    Thanks
    194
    Thanked 3.248 Times in 810 Posts

Trích Nguyên văn bởi nvqthinh Xem bài viết
    Đang hy vọng bác hungbm cho thêm ít thông tin về cái này. Thanks bác trước nhé.
    Có cái này cho các bác:
    Cognitive Radio Architecture - The Engineering Foundations of Radio XML, Joseph Mitola III, Wiley-Interscience, 2006.

http://rapidshare.com/files/15298048...27631.zip.html

7. The Following 2 Users Say Thank You to nqbinhdi For This Useful Post:

binhminhxanh (21/05/2011), ncshvktqs (18/09/2012)

Nơi Cư Ngụ
    Tokyo
    Thanks
    3

Trong diễn đàn mình có ai làm về Cognitive Radio không ạ?

Nơi Cư Ngụ
    Japan
    Thanks
    15

Trích Nguyên văn bởi vuhung Xem bài viết
    Trong diễn đàn mình có ai làm về Cognitive Radio không ạ?
    Bạn đang cần tư vấn từ một người Việt ???
    Diễn đàn thì không rõ có ai không nhưng nếu bạn google tên anh Tran Ha Nguyen, NICT thì bạn sẽ tìm được email của anh ấy.

Dr. Tran Ha Nguyen đang làm việc tại một nhóm nghiên cứu về cognitive radio mạnh của Nhật, là một số ít cơ sở nghiên cứu đang tham gia vào một số tiêu chuẩn hoá cho dynamic spectrum allocation.

10. The Following User Says Thank You to nhat_kiem For This Useful Post:

dinhthuy (21/03/2013)

Nơi Cư Ngụ
    HVKTQS
    Thanks
    194
    Thanked 3.248 Times in 810 Posts

Trích Nguyên văn bởi nhat_kiem Xem bài viết
    Bạn đang cần tư vấn từ một người Việt ???
    Diễn đàn thì không rõ có ai không nhưng nếu bạn google tên anh Tran Ha Nguyen, NICT thì bạn sẽ tìm được email của anh ấy.

Dr. Tran Ha Nguyen đang làm việc tại một nhóm nghiên cứu về cognitive radio mạnh của Nhật, là một số ít cơ sở nghiên cứu đang tham gia vào một số tiêu chuẩn hoá cho dynamic spectrum allocation.
    Ố, Tran Ha Nguyen là Trần Hà Nguyên hay Nguyễn Trần Hà hay là gì gì hở bác Kiếm và Nhặt?

Trần Hà Nguyên thì tôi có biết một người có tên đúng như vậy song lại đang làm việc tại toà Lãnh sự Mỹ tại Sài gòn, người dịch cuốn My Life của Bill Clinton sang tiếng Việt. Tôi biết rõ y là đằng khác, đơn giản là vì y là cháu ruột tôi. Hô hô.

Dẫu sao tôi cũng sẽ cố kiếm e-mail của Dr. Nguyên theo chỉ dẫn của bác.

PS: Tìm mãi chả ra. Để cho nhanh, nhờ bác Nhặt và Kiếm nhặt và kiếm giùm cái địa chỉ e-mail của Dr. Nguyên rồi bắn cho tôi bằng e-mail nhá. Thanks a lot.
    Lần sửa cuối bởi nqbinhdi; 27/01/2009 lúc 17:32

Nơi Cư Ngụ
    Japan
    Thanks
    15

Em vừa bắn vèo 1 cái email sang nhà cụ LCD rồi nhá. Đ/c này trùng tên với cháu của cụ

Nơi Cư Ngụ
    dhbk
    Thanks
    11

Anh nhât kiêm ơi nêu cái(SDR/CDR) này có liên quan gì đên mảng antenna thì giao em môt sô đề tai em nghiên cưu vơi nhé

Nơi Cư Ngụ
    Japan
    Thanks
    15

Trích Nguyên văn bởi thanhv254 Xem bài viết
    Anh nhât kiêm ơi nêu cái(SDR/CDR) này có liên quan gì đên mảng antenna thì giao em môt sô đề tai em nghiên cưu vơi nhé
    Trong thời buổi người người đi tìm kiếm lại (re-search) người người đi tìm kiếm lại thế này, việc "giao một số đề tài" là một trong những việc khó nhất, nếu em tìm ra đươc 1 đề tài mở (open) , đang ít cạnh tranh và có hướng phát triển thì coi như em giải quyết xong 30% quá trình nghiên cứu

Trang 1/6 123 ... cuốicuối