Trang 3/6 đầuđầu 12345 ... cuốicuối
kết quả từ 21 tới 30 trên 57
    Nơi Cư Ngụ
    Hanoi
    Thanks
    4

Trích Nguyên văn bởi ptt3i Xem bài viết
    Chương 1, hình 1.4 có vấn đề gì chăng? Bạn xem lại hộ mình nhé. Vì không thấy LO của bạn kết nối tới đâu cả.

Mình đang đọc đồ án của bạn, có hứng thú lắm.

Phần mở đầu bạn ẩn tên à? Hì
    xin trả lời bạn như sau. LO là tần số dao động nội sẽ được trộn với tín hiệu sau bộ khuếch đại để chuyển hạ tần số xuống tần số trung tần. Nhưng ở đây mình ko muốn vẽ rõ ra.Vì các thầy trong trường mình đều coi cái đó là hiển nhiên rùi! Và mình không tập trung vào phần đó lắm. Hệ thống thiết kế của mình chỉ Xử lý tín hiệu từ phần trung tần thôi. Phần cao tần và trộn ban đầu vẫn dùng tương tự. Nếu ai quan tâm đến đồ án này, và muốn phát triển thì mình sẽ giúp. Vì bây giờ mình ko có điều kiện nghiên cứu sâu lĩnh vực này nữa.
    Lần sửa cuối bởi SAT_NO_1; 17/08/2009 lúc 14:42

Nơi Cư Ngụ
    Hanoi
    Thanks
    4

Trích Nguyên văn bởi SAT_NO_1 Xem bài viết
    Vâng thầy Hiếu là người hướng dẫn làm đồ án cho em!
    Thưa thầy! em còn là học sinh của thấy đấy ạ! Cảm ơn thầy vì tất cả những ji thầy đã dạy cho em. Mong rằng Việt Nam mình sẽ ngày càng có nhiều người thầy tận tâm với học trò như thầy!
    Nhân đây em cũng xin gửi thầy một chương trình đọc phát âm tiếng anh rất hay. Có video đi kèm để phát âm tiếng anh được chuẩn.Hình như thầy dạy em phát âm có 1 số cái vẫn ko chuẩn! Em nghĩ cái này sẽ rất cần thiết cho các bạn học lớp dịch tiếng Anh chuyên ngành của thầy.Chỉ cần copy vào ổ C rùi chạy thui! Links đây ạ!
    http://www.megaupload.com/?d=6MC4FTTI

3. The Following User Says Thank You to SAT_NO_1 For This Useful Post:

phantom_x9 (14/11/2009)

Nơi Cư Ngụ
    daihoc BKTPHCM
    Thanks
    4

Mặc định Cognitive Radio

Chào cả nhà, e đang làm luận văn về Cognitive radio.Hướng của e là mô phỏng các phương pháp Spectrum Sensing (energy,matched filter,cyclostationary) sử dụng Matlab.Có bác nào nghiên cứu về đề tài này thì giúp đỡ và hướng dẫn thêm cho e với nha!địa chỉ mail của e là phamlehoaiphong@yahoo.com. E xin post file đồ án của mình về Cognitive Radio đã làm trong học kì trước để cả nhà cùng góp ý!
    link dowload: http://www.megaupload.com/?d=2VYPNWWV

5. The Following 2 Users Say Thank You to hoaiphong87 For This Useful Post:

pig (01/11/2009), tranphuoctruong (03/12/2011)

Nơi Cư Ngụ
    bình dân học viện
    Thanks
    0

Trích Nguyên văn bởi hoaiphong87 Xem bài viết
    Chào cả nhà, e đang làm luận văn về Cognitive radio.Hướng của e là mô phỏng các phương pháp Spectrum Sensing (energy,matched filter,cyclostationary) sử dụng Matlab.Có bác nào nghiên cứu về đề tài này thì giúp đỡ và hướng dẫn thêm cho e với nha!địa chỉ mail của e là phamlehoaiphong@yahoo.com. E xin post file đồ án của mình về Cognitive Radio đã làm trong học kì trước để cả nhà cùng góp ý!
    link dowload: http://www.megaupload.com/?d=2VYPNWWV
    Đồ án của bạn giới thiệu về cognitive radio rất hay. Tuy nhiên trong phần giới thiệu chung có nhiều chỗ chưa rõ ràng:
    - băng tần ISM không cần xin phép sử dụng
    - băng tần TV chưa bao giờ được chính thức sử dụng cho secondary user. Khuyến cáo mới nhất của FCC phát hành cuối năm 2008 quy định nhiều chi tiết kĩ thuật nhưng đó cũng không phải luật chính thức vì còn chờ Quốc hội Mỹ phê chuẩn.
    - chuẩn IEEE 802.22 WRAN không phải đề xướng bởi FCC, mặc dù nó tuân theo các quy định về tần số của FCC
    - chương 5 về cooperation spectrum sensing hoàn toàn không nằm trong sơ đồ khối phân loại spectrum sensing ở Hình 6. Nếu dùng Hình 6 thì CSS phải đặt ở đâu?
    Về tài liệu tham khảo bạn có thể đọc thêm: A Survey of Spectrum sensing algorithms for cognitive radio applications, IEEE Surveys & TUtorials 2009.

7. The Following User Says Thank You to vietnhat For This Useful Post:

hoaiphong87 (17/09/2009)

Nơi Cư Ngụ
    daihoc BKTPHCM
    Thanks
    4

Thực ra đề tài Cognitive Radio còn rất mới nên mình gặp khá nhiều khó khăn trong việc tìm hiểu cũng như định hướng, do vậy không tránh khỏi những sai sót! Mong rằng mọi người cùng góp ý để mình làm luận văn tốt hơn. Bác nào có hướng mô phỏng về Cognitive Radio thì giúp mình với.Thanks cả nhà!

Nơi Cư Ngụ
    Ở một nơi xa lắm
    Thanks
    586
    Thanked 2.442 Times in 932 Posts
    Blog Entries
    1

Trích Nguyên văn bởi SAT_NO_1 Xem bài viết
    xin trả lời bạn như sau. LO là tần số dao động nội sẽ được trộn với tín hiệu sau bộ khuếch đại để chuyển hạ tần số xuống tần số trung tần.
    Quảng cáo thuốc trị cảm cúm
    Mã:
    A: Ờ, cái này mình biết!
    Q: Sao mà bạn lại biết?
    A: Ờ, mình biết mà!
    Nhưng ở đây mình ko muốn vẽ rõ ra.
    Mình hi vọng là vậy. Nhưng mà mình thấy thầy hướng dẫn của mình bắt phải quy chuẩn, không thể vẽ một LO mà không kết nối với Mixer được. Cái này chắc mình cứng nhắc quá, chưa được mềm dẻo như bạn.

Vì các thầy trong trường mình đều coi cái đó là hiển nhiên rùi!
    Theo hiểu biết hạn chế của mình thì 95% các đồ án của các bạn VN như tớ thì ít có tính mới trong đồ án lắm (cảm nhận cá nhân, nếu sai bạn bổ sung giúp nhé). Nếu các thầy biết và coi nó là hiển nhiên để mà ... thì cũng hơi kì.

Và mình không tập trung vào phần đó lắm. Hệ thống thiết kế của mình chỉ Xử lý tín hiệu từ phần trung tần thôi. Phần cao tần và trộn ban đầu vẫn dùng tương tự. Nếu ai quan tâm đến đồ án này, và muốn phát triển thì mình sẽ giúp. Vì bây giờ mình ko có điều kiện nghiên cứu sâu lĩnh vực này nữa.
    Thực ra mình chỉ lướt qua cái bạn gửi lên, và có nhận xét như vậy, chứ cũng không biết bạn làm gì trong đó đâu.

BR,
    ptt3i.
    Hỏi tên, rằng pê tê tê
    Thinh T. Pham

10. The Following 2 Users Say Thank You to ptt3i For This Useful Post:

Secret Garden (21/11/2009), sonerich (06/10/2009)

Nơi Cư Ngụ
    somewhere I belong
    Thanks
    2

Cho mình hỏi bạn hoaiphong87 một tí về cái định nghĩa trong file của bạn nhé:
    "Vô tuyến thông minh là một sóng vô tuyến có khả năng thay đổi các thông số truyền dựa trên việc tương tác với môi trường xung quanh nó".
    Mình nghĩ là nên sửa lại một tí, thay cụm từ "sóng vô tuyến" bằng "hệ thống", bởi vì mình nghĩ là sóng vô tuyến thì làm sao tự thay đổi được? Điều này phải được thực hiện bởi các trạm trong hệ thống chứ nhỉ?

12. The Following User Says Thank You to pig For This Useful Post:

hoaiphong87 (14/11/2009)

Nơi Cư Ngụ
    daihoc BKTPHCM
    Thanks
    4

Thank bạn nha!Bản thân thuật ngữ CR là một hệ thống thông tin không dây có khả năng nhận biết môi trường xung quanh,từ đó thay đổi các thông số tương ứng. Ở đây cách diễn đạt của mình chưa chính xác. Mong bạn tiếp tục đọc và góp ý để mình hoàn thiện nhé!

Nơi Cư Ngụ
    HaNoi
    Thanks
    1

Trích Nguyên văn bởi hoaiphong87 Xem bài viết
    Thank bạn nha!Bản thân thuật ngữ CR là một hệ thống thông tin không dây có khả năng nhận biết môi trường xung quanh,từ đó thay đổi các thông số tương ứng. Ở đây cách diễn đạt của mình chưa chính xác. Mong bạn tiếp tục đọc và góp ý để mình hoàn thiện nhé!
    Bạn đã có tài liệu về thuật toán của cảm nhận phổ tần không? nếu có thì share cho mình với. Mình cũng đang làm đồ án giống bạn. Nhưng tập trung vào việc cảm nhận phổ tần!

Nơi Cư Ngụ
    daihoc BKTPHCM
    Thanks
    4

Tài liệu về spectrum sensing có rất nhiều,và hầu như đều có đề cập đến thuật toán của 3 phương pháp cơ bản nhất là:energy detection,matched filter detection,cyclostationary detection. Bạn có thể gõ các từ khóa trên và search!

Trang 3/6 đầuđầu 12345 ... cuốicuối