Trang 2/2 đầuđầu 12
kết quả từ 11 tới 16 trên 16
    Nơi Cư Ngụ
    France
    Thanks
    41

Bạn có thể giới thiệu rõ hơn 1 chút về mấy điểm sau được không?
    1. Chi tiết hơn 1 chút về những dịch vụ IBS bạn định làm.
    2. Hiện tượng nhiễu mà bạn nhắc đến cụ thể là như thế nào, nó có ảnh hưởng như thế nào đến các dịch vụ bạn cung cấp.
    Life is what happens when we're busy making plans.

Nơi Cư Ngụ
    PTIC
    Thanks
    21

Trích Nguyên văn bởi smiles Xem bài viết
    Bạn có thể giới thiệu rõ hơn 1 chút về mấy điểm sau được không?
    1. Chi tiết hơn 1 chút về những dịch vụ IBS bạn định làm.
    Dịch vụ IBS của em tức là đưa ra giải pháp phủ sóng cho các tòa nhà cao tầng, giải pháp này tập trung chủ yếu vào khu vực thang máy và tầng hầm (nhưng nơi sóng yếu nhất) bằng 1 hệ thống anten. Có dạng như sau:

Từ BTS(mini) --->POI (hoặc Combiner)----->đường trục chính

Ở đây: Hệ thống của em có thể cung cấp cho đồng thời nhiều nhà khai thác bao gồm cả GSM và CDMA bằng cách cho qua bộ POI (nếu chỉ có 1 hoặc 2 nhà khai thác thì qua bộ Combiner).
    - Từ đường trục chính (bên em thường sử dụng cáp feeder 7/8') sẽ qua các bộ coupler (6db, 10db, 15db, 20db, 25db, 30dB) và từ các bộ coupler sẽ qua tiếp bộ spliter (2way, 3way, 4way) sau đó qua cáp feeder 1/2' để đến các anten
    Trích Nguyên văn bởi smiles Xem bài viết
    2. Hiện tượng nhiễu mà bạn nhắc đến cụ thể là như thế nào, nó có ảnh hưởng như thế nào đến các dịch vụ bạn cung cấp.
    Khi nói chuyện trong mobile cứ thấy có tiếng xẹt xẹt, xè xè, tiếng nói không được trong như bình thường bác ạ

Nơi Cư Ngụ
    France
    Thanks
    41

Theo như bạn nói thì bạn sử dụng 2 BTS của Vina và Mobi cùng 1 lúc trong 1 không gian hẹp để cung cấp dịch vụ. Do 2 nhà cung cấp này đều sử dụng công nghệ GSM, lại trên cùng 1 băng tần nên việc nhiễu lẫn nhau xảy ra là tất yếu. Theo mình, bạn nên thử 1 số biện pháp sau:

1. Tắt Vina, chỉ thử với Mobi xem hệ thống của Mobi hoạt động 1 mình đã ok chưa?
    2. Nếu muốn phủ sóng cả 2 dịch vụ trong cùng 1 khu vực hẹp như vậy thì bạn phải xem xét phương án chỉ sử dụng 1 BTS duy nhất thôi. Do GSM là hệ thống TDMA, bạn có thể xem xét ghép kênh 2 nhà cung cấp lại để tránh nhiễu.
    3. Theo như mình biết thì Mobi và Vina có thỏa thuận roaming lẫn nhau (do vậy nên trước kia đến các vùng xa không có sóng Mobi thì thuê bao toàn tự động roaming sang Vina. Mình không biết hiện nay khi Mobi đã mở rộng vùng phủ sóng rồi thì họ còn giữ thỏa thuận này nữa hay không). Nếu như vậy bạn chỉ cần lắp 1 hệ thống duy nhất của 1 trong 2 NCC, thuê bao sẽ tự động roaming mà không bị nhiễu nữa. Chú ý chỉnh các MS ở chế độ "auto select operator".
    Thân
    Lần sửa cuối bởi smiles; 28/01/2008 lúc 14:09
    Life is what happens when we're busy making plans.

Nơi Cư Ngụ
    Vietnam
    Thanks
    11

Theo mình biết thì giải pháp của bạn là sử dụng các thiết bị "Repeater" nhằm tăng vùng phủ sóng cho các khu vực có mức tín hiệu thu yếu, bao gồm hai khối chính là outdoor dùng để phát/thu và tín hiệu tới/từ BTS, indoor dùng để phát/thu và nhận tín hiệu tới/từ MS. Nhiệm vụ của thiết bị này đơn giản chỉ thu, khuyếch đại tín hiệu và phát lại những khu vực cần cải thiện chất lượng phủ sóng. Tuy nhiên nhược điểm lớn nhất của thiết bị này là gây ra hiện tượng nhiễu đồng kênh (mình đã gặp khá nhiều trường hợp tương tự). Nếu thiết kế tốt, hệ thống vẫn phát huy được vai trò chính của mình. Tuy nhiên, sai lầm chính là ở chỗ bạn đã combine tín hiệu của 2 operator khác nhau (cùng công nghệ GSM) trên 1 anten. Với mức công suất tín hiệu phát như vậy, tín hiệu của operator này sẽ là nguồn nhiễu đối với operator kia (vì không đảm bảo hệ số cách ly về mặt khoảng cách khi sử dụng chung một anten). Đúng như bạn smile nói, nếu chỉ sử dụng cho 1 BTS của 1 operator thì hiện tượng can nhiễu sẽ hết. Mình không rõ 2 BTS của 2 operator này dùng kênh ARFCN bao nhiêu, nếu sử dụng các kênh có tần số càng gần nhau thì hiện tượng can nhiễu càng nghiêm trọng hơn. Còn nguyên nhân thì có thể như sau:

- Một trong hai (hoặc cả 2 ) phát xạ từ repeater có mức phát xạ giả, phát xạ ngoài băng không đảm bảo tiêu chuẩn, phần phát xạ giả, phát xạ ngoài băng này sẽ trở thành nguồn nhiễu cho tín hiệu còn lại.
    - Do phát xạ của 2 tín hiệu có mức tương đối lớn, lại được đặt trên cùng anten , rất có thể sẽ gây ra hiện tượng desensitisation cho nhau làm giảm SNR, gây ảnh hưởng xấu đến chất lượng thu.
    Lần sửa cuối bởi khoalv; 29/01/2008 lúc 11:27

Nơi Cư Ngụ
    Đông Hưng/ Thái Binh
    Thanks
    0

Xin lỗi các bác toàn lý thuyết thôi, vấn đề thực tế em chưa thấy bác nào nói ra cả.
    P/s: Tìm hoài mà ko thấy...

Nơi Cư Ngụ
    ĐHQGHN
    Thanks
    59
    Blog Entries
    1

Trích Nguyên văn bởi tungtengtb Xem bài viết
    Xin lỗi các bác toàn lý thuyết thôi, vấn đề thực tế em chưa thấy bác nào nói ra cả.
    P/s: Tìm hoài mà ko thấy...
    Thực hành dựa trên lý thuyết hay lý thuyết dựa trên thực hành vậy bạn?

Trang 2/2 đầuđầu 12