Trang 13/13 đầuđầu ... 3111213
kết quả từ 121 tới 127 trên 127
    Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Thanks
    13

Wink

Trích Nguyên văn bởi ht_fet Xem bài viết
    Hihi, phần này em chỉ nhớ mang máng nên có tí ý kiến vậy, có gì các bác thông cảm và chỉ hộ thêm.

Còn X [dBm]=X [dBW] + 30 (1W = 1000 mW mà) bác xem lại coi, chắc lộn vế rùi
    X [dBW]=X [dBm] + 30 (1W = 1000 mW mà). Thế này mới đúng, cái gì nó cũng phải "chuẫn".
    Lần sửa cuối bởi poohbear; 29/12/2010 lúc 18:05

Nơi Cư Ngụ
    VNE
    Thanks
    65
    Blog Entries
    1

Trích Nguyên văn bởi Tuan Duc Xem bài viết
    Mình hhởi đầu nhé:

Trong giai đoạn học đại học, có 2 kinh nghiệm cho các bạn sinh viên:

1. Về lý thuyết (giai đoạn đại cương), mình đầu tư rất nhiều thời gian luyện Toán Giải Tích vì thix môn này, nhưng đến bây giờ thì cảm thấy Đại Số và Toán thống kê mới là môn cần thiết và sử dụng nhiều cho những năm cuối đại học, master, nghiên cứu.

2. Mình học thiên về lý thuyết (1 phần do môi trường DH VN ít khuyến khích thực hành, thực tập... một phần do muốn điểm cao để đi nước ngoài ) nên "trình" về lập trình ứng dụng không bằng các bạn bèkỹ sư mình quen biết (một số giờ đã lập nghiệp thành công). Bây giờ bắt đầu cần lập nghiệp... rất cần chuyển nghiên cứu thành phát triển và ứng dụng nên cũng gặp nhiều khó khăn. Các bạn sinh viên trên ghế nhà trường, nên kết hợp hài hòa giữa học tập lý thuyết và tìm mọi điều kiện để thực hành (thực tập, project, các cuộc thi...)
    Á à hôm này mới đọc cái này bác này nói sai nhé. Học cái nào cũng hay cũng có lợi hết

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Thanks
    0

Trích Nguyên văn bởi novatena Xem bài viết
    Phép trừ trong dB thì tương đương phép chia trong W, mW hay v.v,
    Khi đó phép trừ X dBW - Y dBW nếu hiểu là so sánh giữa tín hiệu ra và tiến hiệu vào thì sẽ cho ta giá trị gain

Hiển nhiên nếu hiểu theo nghĩa thông thường thì tất nhiên là sẽ không có nghĩa.

Nếu chấp nhận phép cộng là phép trừ với số hạng âm thì ta có thể tính được và nó có thể dùng để tính giá trị gain. Tuy nhiên cái ví dụ em đưa ra nó không chính xác cho điều em muốn nói.

Ngoài ra theo em thì câu trên của thầy cũng chưa chuẩn xác.
    Nếu dấu trừ trong dB nếu cũng hiểu là dấu trừ trong W hay mW thì câu sau đây
    1 = 0dB = 30dBm - 30dBm = (1W) - (1W) = 0W, !!! sẽ ra sao?

Theo link bạn duydd1 đưa thì hiểu phép cộng trong dB theo cách đó (em thấy hiểu như thế là thích hợp nhất).

Nó cũng như kiểu nếu ta cho 2 Amplifier nối tiếp nhau với (không phải là trong dB) chẳng hạn
    thì hiển nhiên không thể nói là tổng gain sẽ là , Tính trong dB thì
    Theo mình thì ý của bạn có thể giải thích như sau.
    Theo link bạn duydd1, phép cộng được áp dụng tính theo bài toán đã nêu điều kiện cụ thể (Phép cộng công suất (trong miền W mà công suất tính theo dBw) chứ không phải đi qua bộ suy hao hay khuếch đại).
    Theo ý bạn novatena có thể hiểu phép cộng theo phép trừ (để phù hợp với "logic vật lý").
    Khi đó XdBw + YdBw được hiểu là đã triển khai từ công thức XdBw - Zdbw (trong đó Z = -Y). Hoặc Xdbw + Ydbw = X - (-Ydbw), công thức này có thể hiểu theo bài toán: Công suất đầu ra là Xdbw, đầu vào là -Ydbw thì gain =?dB( cái này giống kiểu nói xoáy: Không nói thực giá trị công suất đầu vào, mà chỉ nói giá trị nghịch đảo của nó).
    Còn phép cộng (dbw +dbw) theo nghĩa thô sơ thì không có ý nghĩa.
    Xanh: Việc chuyển đổi công thức giữa 2 trường cần chuyển đổi cả giá trị thông số và phép toán giữa 2 trường. Khi đó 30dBm - 30dBm = (1W)/(1W)
    Lần sửa cuối bởi my_family_12c1; 26/04/2011 lúc 03:04

4. The Following User Says Thank You to my_family_12c1 For This Useful Post:

DT2K50 (11/06/2013)

Nơi Cư Ngụ
    hanoi
    Thanks
    18

Trích Nguyên văn bởi nqbinhdi Xem bài viết
    @ ductoan63,
    Thực sự quy trình tuyển dụng hiện nay ở nhiều Cty là như vậy và các Cty Viễn thông có vẻ như không là ngoại lệ. Tất nhiên, ở nhiều Cty, có thể cách thức ra đề tuyển dụng có khác nhau. Song điểm chung nhất là mọi công ty đều cần tuyển cho được người làm được việc, mà những người đó phải có kiến thức tốt. Bây giờ lấy đâu những công ty tuyển người vào để nuôi báo cô? Cái thời bao cấp, trong đó nhà nước bao cấp toàn bộ, thậm chí không quan tâm đến lỗ lãi, các giám đốc hay các quan chức có thể tùy tiện nhét người vào các cơ quan, không làm được việc mà vẫn có lương đã qua lâu rồi. Tất nhiên, hiện nay vẫn còn có những chỗ và những trường hợp như vậy song thường là rất hãn hữu và các công ty như thế thường khó mà phát triển mạnh được. Gần đây nhất có một Cty nộp đơn ra nhập thị trường viễn thông, kinh doanh thông tin di động. Trong những buổi làm việc, bàn bạc về phát triển của công ty, những người có trách nhiệm lớn trong sự hình thành của công ty đó cũng đã có ý kiến rằng cần phải tránh bằng được việc tuyển dụng bừa bãi, biến công ty thành cái nhà trẻ của Bộ, nếu như muốn làm ăn có lãi, nếu như muốn các đối tượng con cháu không phá nát công ty ra.
    Cũng từ thực tế của các cuộc tuyển dụng thì thấy, những người học hành ất ơ của các trường ĐH, dù cho bảng điểm có đẹp nhờ cách này hay cách khác không chính đáng thì thông qua tuyển dụng người ta cũng sẽ lật trắng ra ngay (cái này bạn xem đâu đó trên 4R, có bài của anh trandat cũng nói đại để rằng "Đi dự tuyển dụng biết gì nói nấy, đừng có nói khoác quá, không lừa được người ta đâu").
    Cách duy nhất để có thể vững lòng dự tuyển và có khả năng đỗ cao, bất luận là tuyển dụng kiểu gì (kiểu gì thì kiểu người ta cũng cần phải tuyển dụng được người có năng lực thực sự vào làm việc chứ, không thì người ta tổ chức tuyển dụng nhân sự làm gì), là cố gắng học cho tốt trong trường. Chăm chỉ luôn là một đức tính tốt giúp người ta có thể vượt qua hầu hết mọi cuộc đua tranh ở đời. Và chả có cái cuộc tuyển dụng nào là quá khó cả. Trong những cuộc tuyển dụng như tôi đã kể, SV tốt nghiệp trường bạn (HVKTQS phải không) chẳng hề thua kém một trường nào.
    Để tối nay tôi sẽ đưa lên đây kết quả tuyển dụng năm ngoái đối với các SV của HVKTQS vào chỗ Cty mà tôi đang làm việc. Chỉ lưu ý rằng, các thày của HVKTQS có xu hướng cho điểm khá ngặt (chỉ lấy thí dụ là điểm bảo vệ ĐATN, ở nhiều trường khác, 9 điểm đã là thấp lắm rồi, song tại HVKTQS, đạt được 9 trở lên với ĐATN thì có thể nói là đếm trên đầu ngón tay, còn thì chủ yếu từ độ 6 điểm cho tới dưới 9), mặt khác đầu vào của hệ dân sự thì khá thấp (so với ĐHBK Hà nội chẳng hạn) mà nhiều người lại học khá chểnh mảng trong những năm ĐH quý báu, nên số SV có đủ điều kiện nộp hồ sơ tuyển dụng của HVKTQS thường không nhiều. Trong ngành ĐT-VT, số SV tốt nghiệp loại giỏi của HVKTQS hệ dân sự khá ít, mỗi khóa chỉ có vài ba người (thường dưới 4-5%), số khá cũng không nhiều, mỗi năm chỉ chừng vài chục (tỷ lệ dưới 30-35%) song gần như có thể nói rằng những người đó khá thực sự.
    Thế còn đối với hệ quân sự thì sao thưa thầy,liệu sinh viên tốt nghiệp ngành ĐTVT trường mình của hệ quân sự có đủ khả năng và kiến thức để đáp ứng các công việc của các công ty viễn thông bên ngoài ko (tất nhiên là với đk phải có năg lực thực sự,từ mức khá trở lên).Còn 1 điều mà em thắc mắc nữa là với hệ quân sự thì khả năng và đk để học và nâng cao trình độ tiếng anh là rất khó vì dù sao cũng bị giới hạn 1 số mặt (giờ giấc,đi lại...)mà tiếng anh đối với ngành ĐTVT là rất quan trọng.Em đang là sv hệ quân sự trường HVKTQS nhưng mục tiêu của em ko phải là làm việc lâu dài cho quân đội mà là .....Vì vậy mong thầy cho em 1 số lời khuyên.Em xin cảm ơn ạ

Nơi Cư Ngụ
    ha nội
    Thanks
    0

hãy khởi đầu như nhữ người không biết gi ? Học hỏi nhiều hơn --- chăm chỉ nhiều hơn và cố gắng nhiều hơn - có nhu vậy mới nhanh chóng có được những thành quả cho mình được --- cần biết tập trung
    Với tôi kinh nghiệm là luôn học hỏi ngay cả khi thất bại

Nơi Cư Ngụ
    Ý Yên - Hà Nội - Việt Nam
    Thanks
    0

Nếu bạn nào còn là sinh viên thì khi mới nhập học nên định hướng nghề mình cần theo: Lập trình, đồ hoạ... Nên xđ trên thị trường nghề đang hot và quan trọng là mình thích gì để rồi phấn đấu tiếp cận nghề từ khi còn là sinh viên. Nếu được vậy sau này khi ra trường xin được việc thì với kinh nghiệm va vấp hồi sinh viên mình cũng đủ tự tin đòi hỏi mức lương hơn đấy :d

Nơi Cư Ngụ
    lục nam- bắc giang- việt nam
    Thanks
    0

có lẽ mình là người ít tuổi nhất rồi. mình có vài vấn đề khó khăn trong sự nghiệp làm viễn thông.
    mình sn 93, mới ra trường và làm việc cho VNPT được khoảng 1 năm. trong 1 năm đó, mình đã lĩnh hội được rất nhiều kiến thước và kinh nghiệm. và cũng có thể nói là mình làm được việc. có thể do quá ảo tưởng về khả năng của mình, mình đã nghĩ là mình giỏi rồi lên tự đề xuất phân tuyến địa bàn quản lý. mình rất thạo về công nghệ FTTH ngay cả MegaVNN cũng vậy. nhưng vừa rồi, mới đây thôi cũng chỉ vì viettel đánh địa bàn mình lên mình đã cố gắng phát triển thật nhiều thuê bao quang. thế nhưng 1 mình mình k thể quán xuyến làm sao cho gọn. và công cụ hỗ trợ lại hạn hẹp cả huyện chỉ có 2 máy hàn và 1 máy đo. thế lên cứ phải đợi xếp hàng mới được nhận công cụ. vì vậy đã làm chậm so với tiến độ.
    mình suy nghĩ nhiều lắm và cũng nộp hồ sơ chuyển sang FPT để làm việc. bây h đang đợi phỏng vấn đây. các bạn có lời khuyên nào cho mình không ? mình bây h thật sự là rối lắm

Trang 13/13 đầuđầu ... 3111213