Trang 2/13 đầuđầu 123412 ... cuốicuối
kết quả từ 11 tới 20 trên 128
    Nơi Cư Ngụ
    HN
    Thanks
    0

chào mọi người, em có câu mấy câu hỏi này mong các bác giải cho, em ko làm được hết, hic hic
    1/ thế nào là 1 Permanenet Link? Channel? chiều dài tối đa của 1 link, Channel? tại sao? (ISO/ IEC 11801), (vẽ hình)
    2/ Vữ hình cáp UTP, FTP, STP. Cho biết các ưu điểm của từng loại?
    3/ Phân biệt sự khác nhau giữa Permanenet Link, Channel, CAT?
    4/ Phân biệt sự khác nhau giữa Megabits và Megahertz?
    5/ Sự khác biệt giữa 2 chuẩn đấu dây T568A/ T568B. vẽ hình?
    6/ có bao nhiêu cách tổ chức, sắp xếp hệ thống mạng? cách tổ chức sắp xếp nào là phổ biến nhất? tại sao?
    7/ Trình bày sơ lược về mô hình OSI, mô hình có bao nhiêu tầng? nhiệm vụ của từng tầng?
    8/ Cáp mạng có bao nhiêu đôi? tại sao lại phải xoắn các đôi lại với nhau?
    9/ Sự khác biệt giữa CAT5 và CAT5E? chuẩn mạng Fast Erthnet 100 Base-Tx đạt tốc độ bao nhiêu? Dùng mấy đôi dây đề chuyền và nhận tín hiệu?
    10/ Địa chỉ IP có bao nhiêu lớp? liệt kê phạm vi địa chỉ của từng lớp. Subnet là gì? Cho biết ý nghĩa của Subnet mask?
    11/ Router là thiết bị mạng hoạt động ở tầng thứ mấy của mô hình OSI? Cho biết các chức năng chính của Router?
    12/ cho biết nhiệm vụ của giao thức ARP? Sơ lược về phương pháp Proxy ARP?
    13/ Trình bày hiểu biết về 2 thuật toán routing: Link state và Distance Vector
    14/ So sánh 2 giao thức RIP và IGRP?
    15/ trình bày sơ lược về cơ chế Classful addressing, Classless addressing? ứng dụng của VLSM (Variable Length Subnet Masking)
    16/ Switcher là thiết bị hoạt động ở tang thứ mấy của mô hình OSI? Cho biết chức năng chính của Switch. Giải thích thuật ngữ multi-layer switching platform.
    17/ Phân biệt giữa Switch & Hub? Trên các switch có ghi là SOHO switch, giải thích thuật ngữ này.

Nơi Cư Ngụ
    Việt Nam
    Thanks
    21

Trích Nguyên văn bởi Quan_pro2105 Xem bài viết
    chào mọi người, em có câu mấy câu hỏi này mong các bác giải cho, em ko làm được hết, hic hic
    1/ thế nào là 1 Permanenet Link? Channel? chiều dài tối đa của 1 link, Channel? tại sao? (ISO/ IEC 11801), (vẽ hình)
    2/ Vữ hình cáp UTP, FTP, STP. Cho biết các ưu điểm của từng loại?
    3/ Phân biệt sự khác nhau giữa Permanenet Link, Channel, CAT?
    4/ Phân biệt sự khác nhau giữa Megabits và Megahertz?
    5/ Sự khác biệt giữa 2 chuẩn đấu dây T568A/ T568B. vẽ hình?
    6/ có bao nhiêu cách tổ chức, sắp xếp hệ thống mạng? cách tổ chức sắp xếp nào là phổ biến nhất? tại sao?
    7/ Trình bày sơ lược về mô hình OSI, mô hình có bao nhiêu tầng? nhiệm vụ của từng tầng?
    8/ Cáp mạng có bao nhiêu đôi? tại sao lại phải xoắn các đôi lại với nhau?
    9/ Sự khác biệt giữa CAT5 và CAT5E? chuẩn mạng Fast Erthnet 100 Base-Tx đạt tốc độ bao nhiêu? Dùng mấy đôi dây đề chuyền và nhận tín hiệu?
    10/ Địa chỉ IP có bao nhiêu lớp? liệt kê phạm vi địa chỉ của từng lớp. Subnet là gì? Cho biết ý nghĩa của Subnet mask?
    11/ Router là thiết bị mạng hoạt động ở tầng thứ mấy của mô hình OSI? Cho biết các chức năng chính của Router?
    12/ cho biết nhiệm vụ của giao thức ARP? Sơ lược về phương pháp Proxy ARP?
    13/ Trình bày hiểu biết về 2 thuật toán routing: Link state và Distance Vector
    14/ So sánh 2 giao thức RIP và IGRP?
    15/ trình bày sơ lược về cơ chế Classful addressing, Classless addressing? ứng dụng của VLSM (Variable Length Subnet Masking)
    16/ Switcher là thiết bị hoạt động ở tang thứ mấy của mô hình OSI? Cho biết chức năng chính của Switch. Giải thích thuật ngữ multi-layer switching platform.
    17/ Phân biệt giữa Switch & Hub? Trên các switch có ghi là SOHO switch, giải thích thuật ngữ này.
    Đọc từng này câu hỏi của bạn mình cũng thấy hoa mắt, mình có đọc qua tài liệu CCNA phiên bản 4.0 (xin đ­ược, có cả phần mềm mô phỏng thiết bị của cisco, nếu bạn cần thì mình gửi cho), mình thử trả lời từng câu nhé, câu nào không rõ mình sẽ bỏ qua.

1. Mình không hiểu rõ câu hỏi
    2. Vẽ hình cáp: trong 3 loại trên mình chỉ biết có 2 loại cáp là UTP & STP, UTP là cáp xoắn đôi không có vỏ bọc còn STP là cáp xoắn đôi có vỏ bọc, cái nào cũng có ưu điểm, UTP thì rẻ vì không có vỏ bọc kim chống nhiễu, chỉ dùng các bước xoắn của từng đôi rồi các đôi lại xoắn với nhau (theo màu) để triệt tiêu bớt nhiễu (do đó có độ dài hữu hạn). STP do có vỏ bọc kim chống nhiễu mà vẫn xoắn đôi nên đắt hơn, đổi lại nó có thể kéo xa hơn UTP.
    3. Thuần tuý dịch từ tiếng Anh thôi là thấy khác nhau rồi (CAT là từ viết tắt của phân loại thì phải)
    4. Cũng như câu 3
    5. Gọi tắt là chuẩn A & B (có rất nhiều hình mô tả cách bấm dây theo màu trên internet), A-A hoặc B-B gọi là nối thẳng througth còn A-B gọi là crossover (nối chéo). Thường thì 2 thiết bị cùng loại sẽ nối với nhau bằng cáp chéo (Router với Router qua Ethernet port chẳng hạn).
    6. Câu này hỏi rộng quá, mình đoán là họ hỏi mạng BUS, hình sao, vòng Ring hoặc hỗn hợp các loại chứ không phải chia theo tầng, vùng... Đương nhiên là mạng hình sao phổ biến nhất vì nó dễ thi công, dễ phát hiện lỗi và dễ sửa lỗi.
    7. Câu 7 này bạn phải tự biết, học về mạng thì việc đầu tiên phải thấu hiểu mô hình OSI, mới biết thiết bị nào hoạt động ở tầng gì, thông tin đi từ thấp lên cao rồi lại về thấp nó chạy thế nào, dựa vào đó mà tìm lỗi và cãi nhau (nếu có).
    8. Dính tí ở câu trên rồi, thêm cái là cáp UTP & STP thường có 4 đôi (8 sợi).
    9. Thế nào là 5 và 5E bạn nhờ anh Gúc nhé (mới học được câu của anh Nhat_Kiem), 100Base-Tx là chuẩn 802.3e thì phải, nó dùng 2 đôi dây để gửi nhận dữ liệu thôi (thứ tự là 1-2,3-6), 1000Base mới dùng cả 4 đôi.
    10. Đại chỉ IP có 5 lớp là A-E, nhưng tôi và bạn thường dùng ở lớp C là chính và chỉ xài trong dải private thôi (giải thích dài lắm, rồi lại còn public rồi private rồi loopback nữa...., D & E thường dùng cho nghiên cứu, A & B thì bị các hãng to đầu cướp hết rồi )
    11. Bộ định tuyến hoạt động ở tầng 3, phần còn lại của câu hỏi thì lại trả lời rất dài, vài chương lận, hic, hỏi thế thì chết con người ta.
    12. Hay đấy, giao thức phân giải địa chỉ IP thành địa chỉ vật lý tương ứng với mỗi giao diện mạng, trong sách của Cisco nói rất rõ và cô đọng, mình không có khả năng đó, tốt nhất là trong Windows, ra cửa sổ DOS gõ lệnh ARP /? là nó có một ít mô tả. Ngược lại thì có RARP. Vụ Proxy ARP cũng có trong tài liệu CCNA 4.0 nốt, chắc bạn nên đọc nó.

1x 1x 1x hic : Đến đây thì mình nản thật, thằng nào nó chơi đểu bạn rồi, vô cùng dài....., đảm bảo phải học ngon chứng chỉ CCNP của Cisco bạn mới hiểu thấu đáo (sát thực tế chứ không phải lý thuyết thôi đâu nhé) và trả lời các câu hỏi còn lại, hic.

Câu 16: Cái này chỉ được học trong CCNP, bình thường nói switch thì có nghĩa là nó hoạt động ở lớp 2 trong mô hình OSI - nghĩa là nó đọc được các frame và chuyển các frame này tới các port tương ứng (căn cứ theo bảng MAC), MLS thì khác, nó có thể hoạt động ở lớp 3 như router, có thể làm việc như là router luôn và cao hơn nữa, nó còn có module SE để có thể chuyển mạch ngay ở lớp 2 mà không cần đưa dữ liệu lên lớp 3 để bóc tách các gói, sau đó căn cứ theo IP nguồn, IP đích để forward. Riêng mô tả chức năng này thôi cũng dài cả chương.

17. SW & HUB khác nhau ở chỗ nào thì dễ, tớ oải, bạn lại nhờ anh Gúc cho nhanh. SOHO có lẽ là từ viết tắt của Small Office Home Office (một cách chơi chữ thì phải).

Bạn có thực cần tài liệu CCNA, CCNP chính thống thì khẳng định lại, tớ sẽ kiếm chỗ upload lên cho.

3. The Following 2 Users Say Thank You to funfun For This Useful Post:

nanh (15/03/2012), tuansk_2008 (24/01/2014)

Nơi Cư Ngụ
    HN
    Thanks
    0

Cảm ơn funfun vì đã giải giúp mình, bạn có tài liệu CCNA phiên bản 4.0 ah? gửi cho mình nhé,bạn có thể gửi vào địa chỉ mail: Kham_pha_fcdt@yahoo.com. thank funfun nhiều.

Nơi Cư Ngụ
    HN
    Thanks
    0

Đây là tài liệu về CCNA mình sẽ chia sẻ cho các bạn
    1, Tài liệu bằng tiếng việt:
    http://www.box.net/index.php?rm=box_...ame=mz8zay57vi
    2, Tài liệu bằng tiếng anh :
    Slide 1

Trích:
    http://testonline.us/CCNA-5day.rar
    Slide 2.

Trích:
    http://testonline.us/SlideCCNA-TA.zip
    Chúc các bạn học tập tốt nhé !!

Nơi Cư Ngụ
    Việt Nam
    Thanks
    21

Cảm ơn funfun vì đã giải giúp mình, bạn có tài liệu CCNA phiên bản 4.0 ah? gửi cho mình nhé,bạn có thể gửi vào địa chỉ mail: Kham_pha_fcdt@yahoo.com. thank funfun nhiều.
    Không gửi trực tiếp qua e-mail được đâu vì nó vài trăm Mb lận (cả phần mềm mô phỏng), mình sẽ upload lên chỗ nào đó rồi gửi link download cho bạn.

Nơi Cư Ngụ
    HN
    Thanks
    0

cảm ơn funfun nhé, công nhận mấy câu hỏi trên dài thật, mà đấy là câu hỏi tuyển dụng đấy, thế mà nó còn bắt làm trong 60 phút. hic hic

Nơi Cư Ngụ
    Việt Nam
    Thanks
    21

cảm ơn funfun nhé, công nhận mấy câu hỏi trên dài thật, mà đấy là câu hỏi tuyển dụng đấy, thế mà nó còn bắt làm trong 60 phút. hic hic
    Tìm được chỗ cho upload rồi, là trang http://vnnshare.com, tuy nhiên trang này chỉ cho upload file có kích thước lớn nhất là 50Mb, CCNA sẽ có 4 kỳ tương ứng với từng file (mỗi file đều nhỏ hơn 50Mb), riêng phần Packet Tracer là 126Mb nên tớ sẽ cắt nó ra thành 3 file (dùng Norton Commander for DOS để cắt) nên bạn download về thì dùng phần mềm này để ghép lại nhé.

Ngày mai tớ sẽ upload (ra hàng internet dùng cáp quang của FPT upload cho nhanh).

9. The Following User Says Thank You to funfun For This Useful Post:

0110 (09/09/2008)

Nơi Cư Ngụ
    Việt Nam
    Thanks
    21

Ôi, dùng của FPT cũng lâu vật, đúng là treo đầu dê bán thịt chó.

@Quan_pro2105: Bạn download theo link sau nhé, chắc nó chỉ tồn tại 1 tháng thôi, nên dùng các chương trình hỗ trợ download như IDM, GR...

http://ccna40.dyndns.org/en_ENetwork_v401_Windows.exe
    http://ccna40.dyndns.org/en_ERouting_v401_Windows.exe
    http://ccna40.dyndns.org/en_ESwitching_v40_Windows.exe
    http://ccna40.dyndns.org/en_EWAN_v40_Windows.exe
    http://ccna40.dyndns.org/PacketTracer_setup.exe

11. The Following 4 Users Say Thank You to funfun For This Useful Post:

A.K (09/09/2008), nvqthinh (12/09/2008), tuansk_2008 (24/01/2014), TungPD (30/09/2008)

Nơi Cư Ngụ
    Paris
    Thanks
    222
    Thanked 3.309 Times in 556 Posts
    Blog Entries
    1

Mình có câu hỏi đơn giản thế này. Nếu như một port đang ở mode full/100 (cho duplex và speed), bây giờ mình chuyển nó sang auto-negotiation. Câu hỏi là trong lúc mình chuyển đổi config như thế, thì cái port ấy có bị DOWN rồi sau đó UP trở lại không? Và nó sẽ có ảnh hướng thế nào đến hoạt động của mạng?

Nơi Cư Ngụ
    Việt Nam
    Thanks
    21

Trích Nguyên văn bởi nvqthinh Xem bài viết
    Mình có câu hỏi đơn giản thế này. Nếu như một port đang ở mode full/100 (cho duplex và speed), bây giờ mình chuyển nó sang auto-negotiation. Câu hỏi là trong lúc mình chuyển đổi config như thế, thì cái port ấy có bị DOWN rồi sau đó UP trở lại không? Và nó sẽ có ảnh hướng thế nào đến hoạt động của mạng?
    Ặc, admin có khác, anh nắm rộng thế và test thử em chứ gì ^^

- Ethernet port đang ở chế độ full duplex và speed là 100 (nếu do người dùng tự đặt) có nghĩa là chế độ auto-negotiation đang bị off.
    - Chuyển sang chế độ auto-negotiation, port sẽ không bị down (em đã test trên Catalyst switch 2950G), có 2 trường hợp xảy ra:
    1. Port của thiết bị đối diện không ở chế độ auto-negotiation -> port của switch ta đang config sẽ chuyển về mode half duplex (chế độ mặc định của các cisco switch với các ports FE).
    2. Port của thiết bị đối diện cũng bật chế độ auto-negotiation -> cả 2 thằng sẽ cùng hoạt động ở mode full duplex.

Đương nhiên khi bật chế độ auto-negotiation thì performance của thiết bị sẽ giảm bởi CPU sẽ phải tiêu tốn một ít năng lực của nó cho việc detect các thông số kết nối, tuy nhiên em nghĩ là không đáng kể với một mạng có kích thước nhỏ và số node ít, đổi lại ta lại không phải quan tâm lắm khi muốn mở rộng mạng (lắp thêm một switch mới loại rẻ tiền chẳng hạn )

14. The Following User Says Thank You to funfun For This Useful Post:

nvqthinh (13/09/2008)

Trang 2/13 đầuđầu 123412 ... cuốicuối