Trang 3/4 đầuđầu 1234 cuốicuối
kết quả từ 21 tới 30 trên 37
    Nơi Cư Ngụ
    Việt Nam
    Thanks
    9

Trích Nguyên văn bởi ttmetal Xem bài viết
    Đại ca nobita3 có thể nói rõ hơn về vấn đề này cho em và mọi người rõ hơn được không? Việc so sánh SDH và DWM (hoặc DWDM) có hợp lý không và mô hình OSI gồm những công nghệ được sử dụng trong từng lớp. Em xin cảm ơn.Rất mong được anh chỉ bảo,
    Nếu soi trong mô hình OSI thì lớp vật lý đảm nhận phần thu phát tín hiệu vật lý. Đơn giản là đầu phát là cho 1010 vào là phát ra tín hiệu để biểu diễn 1010. Còn thu là biết nó đến cái gì thì thu cái ấy. Tức là phải làm sao biết được vừa thu 1010. Ví dụ vậy.
    Còn lớp 2 datalink. Có nghĩa là phải tạo ra một cái cầu liên kết số liệu. Có nghĩa là ở mức này. Thường ở lớp này gắn liền với cái khung dữ liệu để tạo ra cầu nối.
    SDH chỉ đảm nhận phần phát thu bit đúng. Việc ghép kênh chỉ được xử lý tại riêng mỗi trạm mà không liên quan đến trạm khác. Tức là nó sẽ phát ra một tập hợp các bit mà không cần biết ở đâu thu. Nó chỉ cần biết phát ra theo một khuôn dạng định sẵn. Vì vậy, SDH vẫn là lớp 1.
    SDH chạy trên DWDM như vậy không có nghĩa là SDH ở lớp trên WDM. Nếu theo ý đồ phân chia OSI thì đều là lớp 1.
    Nếu dựa trên một ý đồ hay định nghĩa phân chia khác (Ví dụ mô hình ttmetal 2011) thì có khi SDH là lớp 2. Hi hi.

Nơi Cư Ngụ
    Quảng Nam
    Thanks
    8

Xin chào các bạn.
    Bạn nào có tài liệu quan đến xử lý sự cố thông tin trong mạng truyền dẫn quang SDH không cho mình xin với.
    Cám ơn nhiều
    Lần sửa cuối bởi vovanhai; 16/09/2010 lúc 23:21

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Thanks
    46

Nếu bạn làm ở Viettel thì có cuốn "Cẩm nang xử lý sự cố truyền dẫn", có lẽ đó là cái bạn cần

Nơi Cư Ngụ
    HCMC
    Thanks
    0

Theo tôi thì phải nói SDH là quang và DWDM cung là quang.
    cái khác nhau là 1 tín hiệu SDH truyền trên 1 đôi sợi quang hiện giờ là STM64 (10G) còn DWDM 1 đôi sợi quang có thể truyền dược 80 bs, khoảng 10G x 80bs = 800 G. nếu dùng transponder 10G.
    nếu dùng Muxponder 40G thi có thể truyền được 40G x 80 bs = 3.200 G.

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Thanks
    46

Trích Nguyên văn bởi Bob&Ted Xem bài viết
    Theo tôi thì phải nói SDH là quang và DWDM cung là quang.
    cái khác nhau là 1 tín hiệu SDH truyền trên 1 đôi sợi quang hiện giờ là STM64 (10G) còn DWDM 1 đôi sợi quang có thể truyền dược 80 bs, khoảng 10G x 80bs = 800 G. nếu dùng transponder 10G.
    nếu dùng Muxponder 40G thi có thể truyền được 40G x 80 bs = 3.200 G.
    Bạn nói thế là mới chỉ ví dụ về hình thức thôi, so sánh thì ở trên mọi người cũng đã đưa ra rồi.
    Nói về tốc độ như bạn: cả SDH và DWDM đều có các giao diện STM-16, 64. Cũng có WDM chỉ có 4,8 bước sóng, nếu dùng một bước sóng là STM-16 thì hệ thống 4 bước sóng đó có băng thông 10Gb/s, như bạn nói nó là SDH ah?

Nơi Cư Ngụ
    ha noi
    Thanks
    25

Bác xuandai có thể chia sẻ cho anh em cuốn "cẩm nang xử lý sự cố truyền dẫn" được không! Em nghĩ là cũng nhiều người cần. Cám ơn bác!

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Thanks
    46

Mình ko làm ở Viettel mà. Ngày mình đọc và viết cuốn này thì chẳng có lúc nào để lên mạng.
    Viettel secure lắm, nên đi rồi chẳng mang theo cái gì theo được, ngoại trừ những gì nhớ được trong đầu.

Nơi Cư Ngụ
    HCM city
    Thanks
    1

Trích Nguyên văn bởi bluesky123 Xem bài viết
    Bài báo trên đã nói rõ ràng vậy rồi mà, với lại DWDM là cho tín hiệu quang, còn SDH cho th điện (như bạn nói) vậy thì làm sao thay thế ờ 1 mảng nào được? Và nếu có thì ở mảng nảo vậy bạn?
    Một hệ thống mạng lưới thì có: trục - core - hội tụ - truy nhập. Việc phát triển dịch vụ như hiện nay: 2G, 3G, FTTx, Mobile TV... thì trục SDH STM64 10G giống như một chiếc xe đạp chở container vậy, vì thế DWDM sẽ thay thế SDH với dung lượng 40x10G; 80x10G tùy space channel (100GHz hay 50GHz). Tuy nhiên không thể thay thế DWDM ở tất cả các lớp được vì chi phí đầu tư cao, không sử dụng hết tài nguyên -> lãng phí, vì thế thông thường hiện nay, lớp truy nhập và hội tụ vẫn sẽ sử dụng SDH trong thời gian dài nữa!

9. The Following 2 Users Say Thank You to map123456 For This Useful Post:

truelove22 (15/07/2012), tulangqn (06/09/2013)

Nơi Cư Ngụ
    ptit
    Thanks
    6

Trích Nguyên văn bởi chaugialinh Xem bài viết
    Mình giải thích như thế này nhé:
    1. Chỉ có luồng tín hiệu SDH STM-1 (155Mbps) có thể là luồng t/h điện( truyền trên cáp đồng) hoặc luồng t/h quang (truyền trên sợi quang). Tất cả các luồng tín hiệu khác cao hơn (STM-4, STM-16, STM-64, 1Gbe, 10Gbe,...) chỉ có thể là luồng t/h quang (truyền trên sợi quang).

Các bạn trao đổi thêm nhé!
    Chào các bạn ! các bạn cho mình hỏi là trong ghép kênh SDH chỉ tồn tại STM -1( t/h điện) , vậy còn STM-4 ... thì sao ko tồn tại àh ? chỉ có trong tín hiệu quang thôi sao ? thanks các bạn !
    Lần sửa cuối bởi thanhtam788; 23/03/2011 lúc 01:42
    TT

Nơi Cư Ngụ
    song lo-vinh phuc-viet nam
    Thanks
    0

bác nào có tài liệu về NG-SDH cho e xin với, nếu đc bản tiếng Việt thì tuyệt với ạ
    Lần sửa cuối bởi vuthiha; 15/07/2012 lúc 13:13

Trang 3/4 đầuđầu 1234 cuốicuối