Trang 3/7 đầuđầu 12345 ... cuốicuối
kết quả từ 21 tới 30 trên 64
    Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Thanks
    5

Cảm ơn các bạn nhiều. Tôi muốn hỏi: Trong một số gói cước có tốc độ lớn của các nhà ISP, họ có khuyến mãi một số địa chỉ IP tĩnh, không biết RADIUS server quản lý hay BRAS các địa chỉ này nhỉ. Cơ chế cấp phát địa chỉ IP tĩnh này như thế nào?

Nơi Cư Ngụ
    that nghiep
    Thanks
    1

Có bác nào giải thích cho em về cơ chế xác thực và tính cước trong trường hợp GPON với. Em search mà vẫn chưa tìm được tài liệu nào nói về vấn đề này.
    Một số hãng em không thấy nói hỗ trợ PPPoE trong hệ thống GPON thì dùng gì để AAA nhỉ?
    Có bác nào giúp em với. Thanks.

Nơi Cư Ngụ
    Hà nội
    Thanks
    17

@Newtech_hut
    Mình không rõ một số hãng là những hãng nào nhưng mình biết thiết bị của Tàu đồng chí (tất nhiên là HW và ZTE rồi) và hãng Alcatel-Lucent đều hỗ trợ PPPoE nhưng ở chế độ relay. Điều đó có nghĩa ONT và OLT đều support PPPoE relay agent mode.
    Việc tạo phiên PPPoE sẽ được thực hiện tại thiết bị CPE đặt sau ONT. Điều đó có nghĩa phía sau ONT có thể là Router hỗ trợ chức năng PPPoE, lúc đó router-CPE sẽ là PPPoE client và BRAS sẽ là PPPoE sever (ONT và OLT hoàn toàn trong suốt, chỉ chuyển gói tin và không can dự gì về việc chứng thực), việc chứng thực sẽ hoàn toàn như redtomato168 giải thích ở trên, rất rõ ràng.
    Ngoài khả năng hỗ trợ chức năng PPPoE relay agent, mình có biết OLT và ONT của các hãng đều hỗ trợ Authentication bằng 802.1x, lúc đó OLT đóng vai trò là Authenticator, còn ONT đóng vai trò supplicant. Việc chứng thực vẫn dựa trên radius server.
    Thông tin về 802.1x: http://en.wikipedia.org/wiki/802.1x
    BR,
    Leminet

4. The Following 3 Users Say Thank You to leminet For This Useful Post:

sv2005 (08/09/2009), tieutuyeudoihp (28/10/2014), trauquau (05/03/2012)

Nơi Cư Ngụ
    that nghiep
    Thanks
    1

Cám ơn bác leminet rất nhiều.
    Bác có biết VNPT chỉ sử dụng PPPoE hay đã sử dụng cả 802.1x kô ah?

Thanks,

Nơi Cư Ngụ
    BacNinh
    Thanks
    1

Các bác cho em hỏi cấu tạo của DSLAM gồm những khối nào, chức năng ra sao được không? Em đọc mấy cái tài liệu về DSLAM toàn thấy dạy cách lắp đặt, loại card chứ không nói tổng quan về các khối gì cả, em cám ơn trước

Nơi Cư Ngụ
    Hà nội
    Thanks
    7

Hì, bạn có thể lên trang của Hua wei hoặc ZTE down tài liệu cấu tạo của DSLAM. Về cơ bản thì gồm những phần chính như sau:
    1. Khối nguồn
    2. Khối giao diện điều khiển (chứa bộ điều khiển trung tâm và giao diện luồng truyền dẫn để bạn kết nối tới BRAS)
    3. Khối giao diện thuê bao (có giao diện để bạn nối tới tủ cáp gốc,rồi đến nhà thuê bao)
    tùy Option, khối giao diện thuê bao có thể là chỉ ADSL hoặc là phối (thoail và internet)

Nơi Cư Ngụ
    Hà nội
    Thanks
    17

Trích Nguyên văn bởi newtech_hut Xem bài viết
    Cám ơn bác leminet rất nhiều.
    Bác có biết VNPT chỉ sử dụng PPPoE hay đã sử dụng cả 802.1x kô ah?

Thanks,
    Sorry bạn lâu lắm rồi mới vào thread này, và giờ mới đọc câu hỏi của newtech_hut. VNPT hay Viettel, FPT đều dùng PPPoE hoặc PPPoA cho việc authenticate thuê bao, tùy thuộc vào vị trí sử dụng các thiết bị xDSLAM, công nghệ cũ hay mới. Chưa có bác nào dùng 802.1x cả ...
    Về Bras cho việc authenticate, mình không đi sâu lắm nên không rõ các vendors dùng giải pháp của hãng nào. Nếu không lầm VNPT dùng BRAS của Juniper điều này chắc cú vì mặt phẳng 1 NGN VNPT sử dụng giải pháp Siemens + Juniper, FPT BRAS dùng Cisco cái này có thể đúng vì FPT chuyên bán đồ Cisco, Golden Partner mà, có thể DSLAM là Zyxel, có bác nào làm FPT cho thông tin đính chính nhá. Còn Viettel thì chuyên wave tàu rồi chỉ có HW hoặc ZTE thôi. Hiện mình cũng đang muốn đi sâu vào mảng broadband access, các pro nào có kiến thức viết một bài dài dài cho anh em có cái nhiều sâu và rộng hơn với, ví dụ như so sánh PPPoE và 802.1x hay xu hướng của xDSL sẽ ra sao...
    RG,
    Leminet

Nơi Cư Ngụ
    HPG
    Thanks
    68

Trích Nguyên văn bởi leminet Xem bài viết
    Sorry bạn lâu lắm rồi mới vào thread này, và giờ mới đọc câu hỏi của newtech_hut. VNPT hay Viettel, FPT đều dùng PPPoE hoặc PPPoA cho việc authenticate thuê bao, tùy thuộc vào vị trí sử dụng các thiết bị xDSLAM, công nghệ cũ hay mới. Chưa có bác nào dùng 802.1x cả ...
    Về Bras cho việc authenticate, mình không đi sâu lắm nên không rõ các vendors dùng giải pháp của hãng nào. Nếu không lầm VNPT dùng BRAS của Juniper điều này chắc cú vì mặt phẳng 1 NGN VNPT sử dụng giải pháp Siemens + Juniper, FPT BRAS dùng Cisco cái này có thể đúng vì FPT chuyên bán đồ Cisco, Golden Partner mà, có thể DSLAM là Zyxel, có bác nào làm FPT cho thông tin đính chính nhá. Còn Viettel thì chuyên wave tàu rồi chỉ có HW hoặc ZTE thôi. Hiện mình cũng đang muốn đi sâu vào mảng broadband access, các pro nào có kiến thức viết một bài dài dài cho anh em có cái nhiều sâu và rộng hơn với, ví dụ như so sánh PPPoE và 802.1x hay xu hướng của xDSL sẽ ra sao...
    RG,
    Leminet
    Mình đang làm ở VNPT đây, 802.1 Q, MinM, QinQ. THiết bị trước của Nortel, vừa lắp bổ sung thiết bị Cisco cho MEN, CTin về lắp đặt, nó thuộc core nhưng chưa rõ chính xác làm gì.

Nơi Cư Ngụ
    Hà nội
    Thanks
    17

hello ht_fet,
    Mình đang nói tới việc chứng thực, mình đồ rằng bạn đang nói tới việc q-in-q, ... hay các service trong mạng MANE mà VNPT đang triển khai của Cisco hay HW.
    Thông tin tham khảo về 802.1x:
    http://www.answers.com/topic/802-1x-technology
    RG,
    Leminet

Nơi Cư Ngụ
    EVN
    Thanks
    0

Smile

Trích Nguyên văn bởi G655 Xem bài viết
    Hi mọi người trên 4R, minh có câu hỏi mong mọi người giúp đỡ:
    - sự khác nhau của Switch và Router là gi?
    -> Tất nhiên câu trả lời không phải là: Switch ở lớp 2 còn Router ở lớp 3
    rất mong nhận được ý kiến của mọi người.
    Theo mình nghĩ thì Switch ở lớp 3 và router khác nhau ở chỗ router hỗ trợ các giao thức định tuyến còn switch ở tầng 3 cúng có khả năng định tuyến và chuyển mạch còn nhanh hơn cả router nhưng không thể thay thế được router vì không có giao thưc định tuyến hỗ trợ.

Trang 3/7 đầuđầu 12345 ... cuốicuối