Trang 6/6 đầuđầu ... 456
kết quả từ 51 tới 54 trên 54
    Nơi Cư Ngụ
    TPHCM
    Thanks
    0

Trích Nguyên văn bởi leminet Xem bài viết
    Thanks trandat ý 2 và 3 của bạn giải thích rõ những thắc mắc của mình
    @truongtamphong: mình đang làm tự do, đúng thật là không liên quan tới ISP nào cả VDC là nơi mình ao ước khi tốt nghiệp đại học. Còn các đài khai thác core và access không phải của vdc đâu bạn, nếu bạn làm ở VNPT hoặc VDC phải rõ chuyện đó chứ nhỉ ???
    Mình đang làm đài vận hành khai thác mạng của VDC2- 125 Hai Bà Trưng Quận 1. Nhìn đài nằm ở trong bưu điện tphcm. nhưng thuộc VDC2 đó bạn.
    Lần sửa cuối bởi truongtamphong; 09/11/2015 lúc 21:14

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Thanks
    46

Trích Nguyên văn bởi truongtamphong Xem bài viết
    Mình cũng nhận xét bạn leminet cũng chưa biết gì nhiều về vnpt cả. bạn làm ở đâu?
    Đây là diễn đàn để mọi người trao đổi, chia sẻ thông tin. Theo mình thì không nên đứng trên phương diện công ty mà cãi nhau làm gì cho mệt.

Còn chuyện thử nghiệm LTE thì đâu phải chỉ có VDC được cấp phép đâu. Mà VDC thông báo là đi đầu thử nghiệm và đã lắp đặt xong từ tháng 10-2010 thế kết quả ban đầu thế nào? Mình thấy Leminet nói rất đúng là người viết đăng (chắc người khác viết) cũng đâu có hiểu mình đăng cái gì đâu. .

Hiện tại đến 3G cũng chỉ có ít người dùng, LTE chỉ là để PR thôi. Kiểu như FTTx mà các operators đang cung cấp cũng thế, bảo là đường truyền cáp quang, thế nhưng lại nối chung vào một switch và chạy chung đường uplink chẳng biết là được bao nhiêu Mb/s chô một đống khách hàng.
    ---//---//---
    Transmission Engineer

Nơi Cư Ngụ
    Hà nội
    Thanks
    17

@truongtamphong: Mình biết VDC2 nằm trong công ty điện thoại của VNPT HCM, nếu mình sai thì bạn cứ đính chính, nếu thấy có thể cởi mở, thì cứ rộng đường cho ý kiến vì hiểu biết của mình về một mạng tổng quan chung của VNPT có hạn chưa biết nhiều.
    Hiện tại lưu lượng thông tin nói chung và Internet nói riêng của VNPT được phần lớn chuyển hết lên mặt phẳng 2 do VTN quản lý. Các router lõi và router biên mạng trục của VNPT đều thuộc VTN? Vậy như thread trên mình đã nói, Core và edge IP giờ không thuộc VDC? có đúng vậy không?
    Mạng MAN-E cũng không thuộc VDC thì phải? các vòng ring MAN-E tạo nên một mạng khá hoàn chỉnh với dung lượng dữ liệu cao chạy xuyên suôt các tỉnh thành, tạo nên mạng truyền dẫn tốt cho lớp mạng Access.
    Còn mạng Access, các gateway IPDSLAM, hoặc các MSAN, multi access cũng không nằm trong VDC.
    Vậy với những hiểu biết của mình VDC cùng lắm nắm giữ các hệ thống chứng thực, hoặc gate way quốc tế và các hệ thống mạng Internet cũ.
    Ok thôi không dài dòng, biết mạng VDC/VNPT đến vậy thì nói vậy. Mình đã từng làm việc nhiều với các anh chị ở VDC 1, và VDC, họ là những con người có thể nói là tiên phong trong trào lưu IP ở Việt nam, rất giỏi và chuyên nghiệp. Nên như bạn nói trên, VDC, theo mình nhé: VDC core đã từng là niềm ao ước của nhiều người, trong đó có mình

Quay trở lại mục đích chính, đó bài viết trên mà mình thật sự thấy khó chịu, vì lý do chính sau:
    - Tác giả có thể cóp nhặt ý tưởng về khái niệm, bundle services, tức là một nhà cung cấp dịch vụ sử dụng nhiều các dịch vụ giá trị gia tăng thêm vào dịch vụ kết nối Internet thông thường để lôi kéo thêm nhiều thuê bao cho mình. Ví dụ ông John có thể sử dụng dịch vụ Internet của AT&T, thêm vào đó AT&T còn cho ông John thêm những dịch vụ như hosting free, share music, và film free, nhiều thứ nữa. Do vậy, AT&T có thể bắt John trả gói cước cao hơn Verizon 10 USD nhưng John vẫn thích sử dụng dịch vụ của AT&T hơn vì có thật nhiều tiện ích. Quay trở lại bài viết, tác giả giới thiệu hàng loạt dịch vụ giá trị gia tăng cứ như nhờ vậy mà thuê bao MegaVNN là lớn nhất : "Có thể khẳng định, tại thời điểm hiện tại chưa có nhà cung cấp dịch vụ in-tơ-nét nào có các gói dịch vụ và các giá trị gia tăng phong phú như MegaVNN của VDC. Ðây cũng chính là lý do tại sao trong khi các ISP khác khá chật vật trong việc giữ ổn định và phát triển mới thuê bao ADSL thì VDC vẫn luôn có tốc độ tăng trưởng ổn định qua mỗi năm." Điều này mình thấy không đúng bạn ạ, đâu phải vì vậy. MegaVNN phát triển được là nhờ sự ổn định, tính bao phủ rộng khắp của mạng cáp đồng mà VNPT đã dày công xây dựng. Việc bundle services là tốt để lôi kéo khách hàng và là xu hướng nhưng không đúng ở đây.
    - Việc thứ hai mình thấy nghi ngờ đó là LTE, dù đã nghe từ lâu là VDC giờ làm LTE nhưng vẫn thấy kỳ kỳ sao đó.
    Cũng phải thanks trandat lần nữa, vì mình cũng rõ hơn thắc mắc: VDC được giao quản lý dịch vụ, và chia sẻ lợi nhuân với các tỉnh thành. Còn làm end-to-end thì chắc chắn không có chuyện đó. Về LTE có thể VDC kết hợp với Mobile/Vina làm.

Rg,
    Leminet

4. The Following 2 Users Say Thank You to leminet For This Useful Post:

langnhungoc (24/12/2010), xuandai (24/12/2010)

Nơi Cư Ngụ
    TPHCM
    Thanks
    3

VDC ,Viettel ...tôi thấy hầu như kinh doanh không hiệu quả! Mặc dù cả hai đều sở hữu hệ thống hạ tầng khá mạnh nhưng kinh doanh trong mảng ADSL lãi thực rất ít,thậm chí toàn lỗ! Còn FPT thì mặc dù chả có cơ sở hạ tầng,chất lượng dịch vụ cũng thua xa VDC,Viettel,dân ca thán dịch vụ FPT quá trời nhưng kinh doanh thì lợi nhuận vẫn cứ tăng đều đều! Công ty cổ phần nó hoạt động có khác!

Trang 6/6 đầuđầu ... 456

Tags for this Thread