Trang 3/33 đầuđầu 1234513 ... cuốicuối
kết quả từ 21 tới 30 trên 324
    Nơi Cư Ngụ
    Paris
    Thanks
    9

Để đảm bảo QoS thì đúng như bác nqvthinh nói, tức là sử dụng cái Resource Control Platform (RCF) bao gồm 2 cái PDF và RACS, chủ yếu là chia luồng media path. Cái này chủ yếu là theo user profile

Ngoài ra thì muốn optimize QoS của mạng core IMS thì decentralization đúng là 1 giải pháp tốt. Ví dụ:
    + ngay phần Access Call Server(ACS) là điểm contact (SIP) đầu tiên của mobile với IMS thì có thể nhúng luôn I-CSCF cùng P-CSCF vào ACS, cái này giảm bớt traffic giữa P-CSCF va I-CSCF.
    + một ví dụ khác như bác nvqthinh đề cập đến nhưng chưa rõ lắm là việc cái Application Server Function (ASF) có thể nhúng trong Service Call Server (SCS), điều này giúp giảm thời gian trong cái thủ tục quản lí cuộc gọi.
    ...... còn 1 loạt những optimization kiếu khác, tùy theo IMS architecture của từng operator thôi

@trandat: Theo mình biết mạng của france telecom đang triển khai ở giai đoạn 1, tức là những chức năng cơ bản. Còn bước 2, decentralization thì còn phụ thuộc vào nhà cung cấp thiết bị nữa xem có đáp ứng được đầy đủ chức năng mong muốn hay chưa

Nơi Cư Ngụ
    VNPT
    Thanks
    36

Trích Nguyên văn bởi nvqthinh Xem bài viết
    Theo mình thì Diameter không phải là tổ hợp của IMS, nó là một chú của IETF. Mấy ấy 3GPP dùng nó để giải quyết bài toán billing thôi. Một trong những vấn đế lớn mà hiện tại IMS đang vấp phải chính là vấn đề bảo mật (security issues).

IMS đảm bảo QoS không phải bằng SIP + Diameter. Trong sơ đồ IMS, có một chú gọi là AS (application server) hay AF (Application Function) (không nhớ chính xác là thuật ngữ nào vì 1 cái dùng trong IMS một cái dùng trong PBM (policy based management) của IETF). Chính chú này đóng vài trò mapping giữa các application classes với các yếu tố như băng thông,...nhằm đảm bảo QoS. Mấy thành phần như PDF (Policy Decision Functions), RACS chính là những nhân tố đảm bảo QoS
    Đọc đoạn này của bác nvqthinh em tìm được một "cục gạch" có vẻ hay hay và dễ hiểu, em đặt vào đây và có vài suy nghĩ, các bác xem có ok không nhá

Hình: kiến trúc dịch vụ IMS
    Như vậy qua kiến trúc này thì phân hệ IMS cung cấp dịch vụ địa chỉ IM giá trị gia tăng thông qua mạng phân phối dịch vụ IMS. Kiến trúc phân phối dịch vụ IMS bao gồm S-CSCF, Server ứng dụng AS, chức năng điều khiển tài nguyên đa phương tiện MRF và HSS. S-CSCF đóng vai trò như một điểm điều khiển phiên trung tâm, các server ứng dụng và MRF là các điểm thi hành dịch vụ.
    Chi tiết hơn nữa, trong phân hệ IMS, có ba kiểu giao diện nền tảng phân phối dịch vụ sau đây với S-CSCF thông qua ISC:
    1. OSA AS, cư trú trong miền mạng khác và tương tác với S-CSCF thông qua một Server có khả năng dịch vụ (SCS) OSA. Với một giao diện lập trình ứng dụng OSA chuẩn, cổng SCS bảo đảm rằng AS thứ ba có thể bảo đảm chắc chắn cung cấp dịch vụ giá trị tăng thêm tới thuê bao mạng nhà.
    2. SCP kế thừa, cư trú trong một mạng báo hiệu SS7 và tương tác với S-CSCF thông qua chức năng chuyển mạch dịch vụ IM (IM-SSF). Thúc đẩy cơ sở những lập luận để nâng cao tính di động ứng dụng cho khách hàng truyền thống và IM-SSF. Nhà khai thác mạng IMS có thể mang lại lợi nhuận cho người dùng IMS với dịch vụ mạng thông minh hiện nay như điều khiển dịch vụ trả tiền trước.
    3. Server ứng dụng SIP (SIP AS), cư trú trong mạng nhà và cung cấp dịch vụ dựa trên giao thức SIP (ví dụ dịch vụ bản tin tức thời. Phụ thuộc vào có hay không một khởi đầu AS, đầu cuối hoặc chuyển tiếp đối thoại SIP, SIP AS đóng vai trò như một UA
    Như vậy thì để đảm bảo QoS sẽ là OSA AS và SIP AS và IM-SSF, ba cái này bản chất là thuộc về chú AS (lớp App) như bac nvqthinh nói, còn việc điều khiển chúng là S-CSCF thuộc IMS layer (theo IMS architecture Wiki).

Các dịch vụ mà trandat nêu ở trên tụi op hiện tại đều có thể cung cấp được cho khách hàng không cần đến IMS. Thế tại sao họ lại triển khai IMS? Rồi hàng loạt các vấn đề mà IMS chưa giải quyết triệt để nữa.
    vì IMS chủ yếu dựa trên SIP nên em đưa ra vài dịch vụ của SIP, chứ đến giờ em vẫn chưa hiểu nếu IMS triển khai xong thì nó sẽ có dịch vụ gì nổi trội??? Nhìn chung là ở VN như thay nqbinhdi đã nói thì IMS rất khó hiểu trên lí thuyết và chưa có chứng minh trong thực tế. Mong có thêm nhiều thông tin nữa về cái này

Nơi Cư Ngụ
    Paris
    Thanks
    9

Có lẽ để rõ hơn thì mình nên phân biệt chút về QoS nhỉ.
    Cái mà bác trandat đề cập đến thì chỉ là QoS ở trên application layer thôi. Cái đó thì đúng là phụ thuộc vào phần implementation trên application server.
    Còn nếu nhìn vào khía cạnh physical architecture thì sẽ có cách nhìn QoS kiểu khác.

Cấu trúc IMS trông đúng là phức tạp, nhưng nó cũng logic phết. Nhà mình có nên thống nhất 1 cái architecture (cơ bản) nào đấy rồi hãy bàn tiếp ko ? như thế sẽ dễ thống nhất, dễ theo dõi hơn , ko lại giống như bác nqbinhdi, nhận đc 15 tài liệu IMS của 15 thằng rồi chẳng hiểu nên theo thằng nào

Nơi Cư Ngụ
    VNPT
    Thanks
    36

Trích Nguyên văn bởi Zeep Xem bài viết
    Nhà mình có nên thống nhất 1 cái architecture (cơ bản) nào đấy rồi hãy bàn tiếp ko ? như thế sẽ dễ thống nhất, dễ theo dõi hơn , ko lại giống như bác nqbinhdi, nhận đc 15 tài liệu IMS của 15 thằng rồi chẳng hiểu nên theo thằng nào
    Em thấy cái này của bác nvqthinh cũng ok, lấy nó ra mổ xẻ nhá bác Zeep

(theo wiki)

Nơi Cư Ngụ
    VNPT
    Thanks
    36

Giải pháp IMS của alcatel trên thông tin công nghệ
    http://www.thongtincongnghe.com/article/5038

Nơi Cư Ngụ
    Paris
    Thanks
    222
    Thanked 3.309 Times in 556 Posts
    Blog Entries
    1

Ok, có lẻ chúng ta nên bắt đầu từ câu hỏi đơn giản trước. Tại sao chung ta cần đến IMS? (Why do we need IMS?)

Trên blog này có câu trả lời trích từ quyển sách "The 3G IP Multimedia Systems (IMS)". http://voipandenum.blogspot.com/2006...explained.html

Nguyên nhân chính là: charging (tính tiền), QoS (chất lượng dịch vụ) và integration of different services [access networks] (dịch vụ/mạng hội tụ)

Ngoài ra còn gì nữa không? Op có lợi gì từ cái IMS này và người dùng có lợi gì từ cái IMS này?

Nơi Cư Ngụ
    Paris
    Thanks
    9

em triển khai thêm cái ý của bác nvqthinh, khía cạnh intergration of different services.
    Theo em cái này bao gồm mấy ý này, chủ yếu liên quan đến khía cạnh kinh doanh của operator hơn là kỹ thuật:

1. nguồn thu nhập mới từ SIP multimedia services có giá trị cao hơn từ voice services

2. Giảm giá thành khi triển khai services do service architecture đã đc đơn giản hóa

3. Nâng cao vai trò của operator ở điểm là giờ đây operator có thể offer thêm added value nhờ vào thế hệ services mới thay vì chỉ đóng vai trò transport provider trước kia.

các bác cho ý kiến nhé cho có thêm nhiều góc nhìn khác

Nơi Cư Ngụ
    Paris
    Thanks
    9

mình có đọc bài của bác trandat bên thông tin công nghệ.
    Bài viết của bác có đề cập đến giải pháp của alcatel, ko biết là so với các vendors khác thì thế nào về mặt công nghệ cũng như giá thành nhi?
    tại hồi trước xem roadmap của các vendors thì thấy bảo chiến lược của alcatel cho IMS là unclear

à, nếu bác có biết thông tin về mạng IMS VN thì update cho anh em với nhé

Nơi Cư Ngụ
    VNPT
    Thanks
    36

mình có đọc bài của bác trandat bên thông tin công nghệ.
    Bài viết của bác có đề cập đến giải pháp của alcatel, ko biết là so với các vendors khác thì thế nào về mặt công nghệ cũng như giá thành nhi?
    Về mặt công nghệ thì theo đánh giá của một số chuyên viên tại VN thì Nortel đang dẫn đầu. Em xin trích ra đây 1 đoạn nhận xét về IMS của họ: " Để có vị trí dẫn đầu trong công nghệ IMS của Nortel đã xây dựng trên phần cứng ATCA (Advanced Telecom Computing Architecture) thuộc thế hệ 2, kiến trúc điều khiển dịch vụ và phiên IMS tiên tiến nhất trong công nghiệp. Nortel cùng với Motorola tiến hành khai thác và tăng cường cho nền tảng thế hệ sau để làm quá trình xử lý nhanh hơn, mật độ xứ lý lớn hơn và làm giảm sự ảnh hưởng của cạnh tranh khi dùng giải pháp ATCA."
    Về giá thành thì em cũng chưa có thông tin gì, chắc các vendors còn đang "lừa miếng" nhau

tại hồi trước xem roadmap của các vendors thì thấy bảo chiến lược của alcatel cho IMS là unclear
    Cái này là đúng đấy bác ạ, bọn alcatel cứ làm loạn cả lên, giới thiệu giải pháp khắp nơi, nhưng đọc mãi vẫn thấy tù mù, -->cái bài của em trên thongtincongnghe cũng tù mù theo, em post lên để mọi người tham khảo thôi chứ chưa chắc đã chuẩn

à, nếu bác có biết thông tin về mạng IMS VN thì update cho anh em với nhé
    Lần sửa cuối bởi trandat; 14/07/2009 lúc 11:32 Lý do: xóa do đọc lại thấy thông tin ko thật chính xác

Nơi Cư Ngụ
    Paris
    Thanks
    222
    Thanked 3.309 Times in 556 Posts
    Blog Entries
    1

Trích Nguyên văn bởi trandat Xem bài viết
    Tại VN chắc chắn là IMS đang được BĐHN rất quan tâm, đang được triển khai trên giấy. Chắc là sau khi triển khai xong thiết bị MSAN thì sẽ mổ xẻ đến cái IMS. Vấn đề BĐHN đang mắc là giải pháp không được unclear lắm (kể cả các hãng khác chứ ko riêng gì alcatel)-->mấy bác BĐHN cứ loạn cả lên.
    Chúng ta cứ lên được 3G và triple-play đi cái đã rồi hãy nghĩ đến IMS sau. Ai lại đi tắt đón đầu kiểu này

Trang 3/33 đầuđầu 1234513 ... cuốicuối

Tags for this Thread