kết quả từ 1 tới 7 trên 7
    Nơi Cư Ngụ
    ĐHBKHN
    Thanks
    1

Thumbs up thiết kế mạch cao tần

- Bài tập của em là thiết kế một mạch dao động cao tần(> 1GHz) (không phải sin). Về mạch nguyên lý thì đã ra( mô phỏng bằng ADS), tuy nhiên em không có kinh nghiệm để chuyển sang mạch in và làm mạch thực. Bác nào có tài liệu hay kinh nghiệm có thể truyền đạt cho em ?
    thanks!

Nơi Cư Ngụ
    KANTO DAIGAKU
    Thanks
    0

Chào ban!
    Mình nghĩ bạn nên dùng IED3 Zeland hay Ansoft HFSS để thiết kế thì dể hơn. Sau khi thiết kế xong thì dùng Auto CAD để vẽ và đem kéo mạch in. Theo mình thì trong thiết kế mạch cao tần bạn không được phép sai nhiều (> 0.5 mm). Chúc bạn làm tốt!

Nơi Cư Ngụ
    ĐHBKHN
    Thanks
    1

em thấy mấy cái này cũng chỉ là phần mềm hổ trợ thiết kế và mô phỏng thôi, các giá trị thế nào thì vẫn phải tính chứ ah?
    EM chuyển từ nguyên lý sang mạch in bằng cách chèn thêm một số đoạn vi dải rất ngắn ngưng kết quả mô phỏng khác xa mạch nguyên lý.
    Bác nào có kinh nghiệm truyền đạt thêm cho em một chút ah!

Nơi Cư Ngụ
    Nghiahung Namdinh
    Thanks
    0

Chào các anh
    Các anh đã có kinh nghiệm trong lĩnh vực thiết kế cao tần cho em hỏi. Em đang thiết kế mạch cao tần, cấu trúc mạch của em là lớp đồng, lớp rogers, lớp FR4. Các anh cho em hỏi lớp Rogers ở trong mạch có tác dụng như thế nào ạ, và bỏ lớp rogers đi thì ảnh hưởng như thế nào ạ. Vì lớp rogers đắt tiền quá.

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Thanks
    30

roger nó là chất nền, hay còn gọi là điện môi, có giá trị gọi là hằng số điện môi - epselon thường vào khoảng 2.2
    Nó đắt là bởi vì chất lượng nó tốt, phân bố điện môi đồng đều chỉ số tin cậy cao
    FR4 nó cũng tương tự như rogger như chất lượng kém hơn nên giá thành rẻ hơn, epselon thường vào khoảng 4.3

Bạn bỏ lớp rogger đi thì tức là bạn đã thay lớp điện môi rogger có epselon 2.2 thành lớp điện môi không khí có giá trị epselon = 1

Khi đó thông số mạch của bạn sẽ thay đổi tùy thuộc vào mức độ ảnh hưởng của giá trị epselon trong công thức.

Bạn hỏi kiểu này chắc lần đầu sờ vào mô phỏng cao tần

Nơi Cư Ngụ
    Nghiahung Namdinh
    Thanks
    0

Trích Nguyên văn bởi hocnv09 Xem bài viết
    roger nó là chất nền, hay còn gọi là điện môi, có giá trị gọi là hằng số điện môi - epselon thường vào khoảng 2.2
    Nó đắt là bởi vì chất lượng nó tốt, phân bố điện môi đồng đều chỉ số tin cậy cao
    FR4 nó cũng tương tự như rogger như chất lượng kém hơn nên giá thành rẻ hơn, epselon thường vào khoảng 4.3

Bạn bỏ lớp rogger đi thì tức là bạn đã thay lớp điện môi rogger có epselon 2.2 thành lớp điện môi không khí có giá trị epselon = 1

Khi đó thông số mạch của bạn sẽ thay đổi tùy thuộc vào mức độ ảnh hưởng của giá trị epselon trong công thức.

Bạn hỏi kiểu này chắc lần đầu sờ vào mô phỏng cao tần
    Cam on anh Hocnv9(Đúng là mới lần đầu sờ vào làm cao tần nên còn ít kính nghiệm lắm ạ). E có hai ý muốn hỏi anh nữa là:
    - Ý thứ 1:Trong các mạch cao tần người ta thường ghép FR4 và roger. Thường lớp roger có độ dày 10mil. Phải chăng cách ghép như thế là để cho suy hao tín hiệu ít hơn. Nếu không ghép FR4 và rogger mà chỉ dùng một trong hai vật liệu thì về mặt tín hiệu nó sẽ thay đổi theo chiều hướng nào ạ: tốt lên hay sấu đi.
    - Ý thứ 2: Lớp đất hay lớp đồng sau FR4 có tác dụng gì ạ, nếu bỏ đi thì nó sẽ như thế nào ạ.

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Thanks
    30

Trích Nguyên văn bởi Phamvannam Xem bài viết
    Cam on anh Hocnv9(Đúng là mới lần đầu sờ vào làm cao tần nên còn ít kính nghiệm lắm ạ). E có hai ý muốn hỏi anh nữa là:
    - Ý thứ 1:Trong các mạch cao tần người ta thường ghép FR4 và roger. Thường lớp roger có độ dày 10mil. Phải chăng cách ghép như thế là để cho suy hao tín hiệu ít hơn. Nếu không ghép FR4 và rogger mà chỉ dùng một trong hai vật liệu thì về mặt tín hiệu nó sẽ thay đổi theo chiều hướng nào ạ: tốt lên hay sấu đi.
    - Ý thứ 2: Lớp đất hay lớp đồng sau FR4 có tác dụng gì ạ, nếu bỏ đi thì nó sẽ như thế nào ạ.
    Mình không chuyên về mạch cao tần đâu, nhưng gì mình nói là cơ bản nhất và nó có nét tương đồng với anten cao tần nên đơn giản vậy thôi, cấu trúc bạn nói trong mạch cao tần mình ko rõ đâu
    Lớp đồng sau FR4 tương đương với dây nối đất và tùy theo cấu trúc nó có thể là bề mặt phản xạ ..., bỏ đi thì mạch lỗi, bạn làm mạch kiểu gì chả có một chân đấu vào đất đúng chứ