Trang 1/2 12 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 16
    Nơi Cư Ngụ
    Hanoï, Vietnam
    Thanks
    45
    Blog Entries
    4

Mặc định Tập hai - Mô phỏng trong NS-2 [Coming soon]

24/12/2009
    Phát hành tập hai: MÔ PHỎNG TRONG NS-2

Dear all !!!

Sau nhiều lần trì hoãn, hôm nay nhóm NETSIM (thuộc nhóm gốc AdNet) tại diễn đàn vntelecom.org chính thức thông báo về tình hình tập hai của dự án "Biên dịch tài liệu mô phỏng bằng Tiếng Việt".

Nội dung của tập hai được tập trung vào việc giới thiệu bộ công cụ mô phỏng NS-2. Bộ công cụ này hiện nay khá phố biến tại các diễn đàn về mạng máy tính - mạng viễn thông trong và ngoài nước.

Link download tài liệu:
    Mã:
    File PFF : 
    https://www.dropbox.com/s/7bjlm4jrt9vj4dt/tap2_MophongtrongNS2_vntelecom.pdf

Tập hai sẽ là quà của nhóm gửi đến tất cả các thành viên vntelcom & BQT diễn đàn vntelecom.org nhân dịp giáng sinh và Tết Dương Lịch.

Nhân đây chúc mọi người sức khỏe trong cuốc sống, thành công trong học tập và sự nghiệp.

Thay mặt nhóm
    tu0ng_c0ng

==================
    Ngày 24/12/2009:

Cập nhật các lỗi trong tập 2: (các lỗi này sẽ được đưa vào trong "Tập hai: Mô phỏng trong NS-2" Two Edition

Sửa lỗi chính tả: Bổ xung thay bằng bổ sung
    Lần sửa cuối bởi tu0ng_c0ng; 08/03/2013 lúc 09:58 Lý do: Đính kèm file tập
    YM: tcvn_1985

2. The Following 16 Users Say Thank You to tu0ng_c0ng For This Useful Post:

dinh_dong (19/02/2011), dung.n.a (03/08/2012), dungchep (29/09/2015), emgaimiengiocat (20/03/2012), fire.extreme (21/11/2012), harryphuong (22/09/2013), khungbopro (14/10/2012), ngothanh89 (07/11/2011), sirius9x (21/01/2013), tonganh910 (29/12/2011), tuyennt_1990 (23/12/2012), vienthongk6 (12/11/2011), vuhongphuc_93 (17/04/2015), vuongtao (05/12/2010), zemnet (05/10/2014)

Nơi Cư Ngụ
    Hanoï, Vietnam
    Thanks
    45
    Blog Entries
    4

Danh sách các thành viên tham gia đã có ở đầu mỗi chương, mình sẽ cập nhật danh sách đó tại bài này !

Cám ơn sự cộng tác của các thành viên !
    Lần sửa cuối bởi tu0ng_c0ng; 24/12/2009 lúc 06:21

Nơi Cư Ngụ
    Hanoï, Vietnam
    Thanks
    45
    Blog Entries
    4

Trích lời mở đầu:
    " Kể từ khi ban quản trị diễn đàn vntelecom.org thành lập nhóm AdNet cho tới nay đã được hơn một năm. Từ khi thành lập nhóm đã phát động dự án NETSIM – Dự án biên tập tài liệu mô phỏng bằng tiếng Việt. Đến tháng 04/2009 nhóm đã hoàn thành tập một của dự án, tài liệu có tên là - “Lý thuyết chung về mô phỏng”. Tập một đã được công bố chính thức trên diễn đàn vntelecom.org.

Ở tập một chúng tôi đã biên dịch và giới thiệu với bạn đọc những khái niệm tổng quan trong mô phỏng. Những khái niệm về đánh giá hiệu năng, các lỗi thường gặp khi mô phỏng, các kỹ thuật mô phỏng, nguyên lý về mô phỏng, giới thiệu về mô phỏng rời rạc trong hệ thống mạng máy tính và mạng viễn thông. Ngoài ra còn đề cập đến việc so sánh và đánh giá các chương trình mô phỏng phổ biến hiện nay. Như vậy, nội dung trong tập một là nền tảng để những người quan tâm đến lĩnh vực mô phỏng có thể tìm hiểu. Đồng thời nó là cơ sở để bạn đọc tìm hiểu các vấn đề được đề cập trong tập hai. Những vấn đề này thường hay bị bỏ qua đối với những người mới tìm hiểu.

Còn trong tập hai, chúng tôi tập trung vào việc giới thiệu với bạn đọc một bộ công cụ mô phỏng cụ thể - đó là bộ công cụ mô phỏng NS-2-allinone. Trong tài liệu này gọi tắt là NS-2. Lý do chúng tôi chọn NS-2 đơn giản là đây là bộ mô phỏng sử dụng mã nguồn mở, miễn phí với người dùng. Nó là bộ công cụ mô phỏng mạnh, được cộng đồng mạng sử dụng phổ biến ở khắp nơi trên thế giới, thậm chí có những diễn đàn chuyên về chúng. Bộ mô phỏng này phù hợp với các đối tượng sinh viên, nghiên cứu sinh. Thông tin chi tiết được trình bày ở chương 1 của cuốn này.

Nội dung các chương trong tập hai:

Từ chương 1 tới chương 4 giới thiệu tổng quan về NS2, các thành phần trong NS2, giới thiệu về hai ngôn ngữ chính được sử dụng trong NS-2 là TCL và C++, mô tả về file vết sau khi chạy mô phỏng. . Hiểu và nắm chắc các phần này bạn đọc sẽ sử dụng NS-2 được tốt hơn.

Để các bạn mới tìm hiểu hứng thú hơn với NS-2, chúng tôi trình bày trong chương 5 một “tutorial” để hướng dẫn bạn đọc có thể tạo được một chương trình đơn giản đầu tiên. Đặc biệt, chương 5 còn cung cấp mã nguồn của các chương trình mẫu, bạn đọc có thể tải về, chạy thử và quan sát kết quả.

Chương 6, 7, 8,9 cung cấp cho bạn đọc kiến thức về các kỹ thuật để mô tả về giao thức truyền tải TCP, UDP, mô tả về TCP/IP trong NS, loại bỏ ngẫu nhiên sớm. Đây là các kỹ thuật cơ bản để áp dụng vào một chương trình cụ thể.

Từ chương 10 đến chương 14 giới thiệu với bạn đọc chi tiết hơn về các mô-dun mô phỏng đã phổ biến. Nội dung của từng chương được tập trung để làm sáng tỏ các vấn đề từ lý thuyết cho đến lúc áp dụng vào mô hình mô phỏng. Nội dung các chương này có thể nói ở mức độ nâng cao hơn, phù hợp với những sinh viên năm cuối. Những người làm đề tài tốt nghiệp có thể tham khảo để phục vụ cho báo cáo của mình.

Với tinh thần tự nguyện, chủ động và không ngừng học hỏi đã giúp chúng tôi hoàn thành tài liệu này. Sản phẩm này là công sức chung của cả nhóm, nhân đây ban biên tập chân thành cám ơn sự cộng tác của các cá nhân, đồng thời xin được gửi lời cám ơn tới ban quản trị diễn đàn vntelecom.org đã tạo ra sân chơi này, đây là một sân chơi thực sự bổ ích với những người quan tâm đến lĩnh vực mạng viên thông nói riêng và truyền thông nói chung.

Cuốn sách này được thành viên trong nhóm NETSIM định dạng và hiệu chỉnh. Trong quá trình làm việc đã cố gắng hết khả năng để thể hiện tài liệu được khoa học nhất, trong quá trình định dạng đã chỉnh sửa lại các phần tham khảo, các chú thích theo bản gốc, một số chỗ người dịch không đưa vào bản dịch. Do đó khi đọc tài liệu này các bạn có thể tham khảo cùng với bản gốc nếu có khả năng anh văn tốt. Đặc biệt, việc thống nhất các thuật ngữ rất cần bạn đọc và những người có kinh nghiệm góp ý thêm. Trong phiên bản tới, nhóm sẽ bổ xung các thiếu sót (thuật ngữ, lỗi chính tả, cú pháp câu …), bổ xung các mô-dun “mô phỏng WiMax, mô phỏng WDM, mô phỏng SDR… Việc cài đặt NS-2 đã có rất nhiều tài liệu và hướng dẫn bằng tiếng Việt các bạn có thể tham khảo từ mạng internet, chúng tôi không đưa vào trong tài liệu này. "

Nơi Cư Ngụ
    Hanoï, Vietnam
    Thanks
    45
    Blog Entries
    4

Chính thức phát hành tập 2: Mô phỏng trong NS-2. Đây là quà tặng nhóm NETSIM (thuộc nhóm ADNET) gửi tới các thành viên và BQT diễn đàn vntelecom.

Chúc mọi người sức khỏe, thành công và hạnh phúc !

Link down tại post #1
    Lần sửa cuối bởi tu0ng_c0ng; 24/12/2009 lúc 06:40

Nơi Cư Ngụ
    Ha noi
    Thanks
    6

bác ơi,em là người mới tham gia diễn đàn nên chưa tìm hiểu hết các ngõ ngách của diến đàn,em thấy NETSIM cho ra mắt tập 2 này là rất hay ạ. Em muốn có phần 1,down ở đâu ạ,em search mà ko thấy. Thaks các bác nhiều!
    Nửa sự thật ko còn là sự thật
    Và tình yêu ko một nửa bao giờ... >>BQT website: http://nguoncoi.org

Nơi Cư Ngụ
    Ha noi
    Thanks
    6

em thây rồi các bác ợ,cũng ngay trên mediafire đó,em xin rút kinh nghiệm ko làm phiền các bác về những vđề như thế này
    Nửa sự thật ko còn là sự thật
    Và tình yêu ko một nửa bao giờ... >>BQT website: http://nguoncoi.org

Nơi Cư Ngụ
    Paris
    Thanks
    222
    Thanked 3.307 Times in 556 Posts
    Blog Entries
    1

Nhóm NETSIM làm việc trách nhiệm và hiệu quả quá. Đây là một tài liệu rất hay cho các bạn đang muốn tìm hiểu về mô phỏng NS-2. Xin chân thành cám ơn tuong_cong và đặc biệt là nhóm NETSIM, các bạn đã trực tiếp tham gia hoàn thành tập tài liệu này.

Mình có copy bản này vào trong luồng http://vntelecom.org/diendan/showthread.php?t=2118 để tập hợp tập 1 và tập 2.

9. The Following 3 Users Say Thank You to nvqthinh For This Useful Post:

harryphuong (22/09/2013), imhuy (26/07/2012), vuhongphuc_93 (17/04/2015)

Nơi Cư Ngụ
    My house
    Thanks
    3

Các bác quản trị diễn đàn cho em hỏi với: Nội dung kiến thức mà vntelecom cung cấp cho các thành viên lẫn người đọc là vô cùng phong phú và đa dạng, vậy một người mới là thành viên muốn hỏi một vấn đề x nào đó, trong khi vấn đề đó đã có người hỏi và trả lời trên diễn đàn rồi thì phải làm sao? E thấy khó tìm vấn đề đó quá!
    thí dụ giờ em muốn hỏi rõ cái đơn vị dB nó là cái gì? em muốn hiểu sâu về nó không đơn thuần là một đơn vị vật lý? vậy câu hỏi này đã có chưa? có rồi thì có ai trả lời chưa? E ko biết phải làm thế nào nữa??? Vào phần hỏi đáp thì chẳng thấy gì? Có thể hôm nay em hỏi thế này, mai lên ko biết tìm lại ở đâu, và ko biết có ai trả lời chưa?

Nơi Cư Ngụ
    Hanoï, Vietnam
    Thanks
    45
    Blog Entries
    4

Hi learn-telecom !

Trước khi hỏi thì phải đọc bạn nhỉ, ngày mình mới biết internet và lò dò vào các diễn đàn thì cũng có nhiều thắc mắc kiểu: như thế nào và tại sao ... đấy !

Kinh nghiệm của mình khi tham gia diễn đàn mới là lướt qua một vòng diễn đàn, xem trong đó có những chuyên mục gì, cách bố cụ về nội dung ... để tìm được những thảo luận hay chủ đề mà mình quan tâm. Phong trào diễn đàn hiện nay rất mạnh, nó cũng là kênh thông tin hữu ích nếu ai biết chọn lọc và bỏ thời gian tìm hiểu. Thường thì người dùng chọn cho mình một đến vài diễn đàn có ích đối với bản thân và thường xuyên qua lại.

Tiếp tục về vụ tham gia diễn đàn, trước hết bạn cần xem đề mục của các box, xem box đó sẽ đề cập về những vấn đề gì, nội quy của box đó. Tiếp theo lựa chọn box và xem lướt qua tiêu đề các bài viết, thường thì các diễn đàn thành lập được một thời gian đều có các topic tổng hợp, các bài nổi bật được đính (stick) lên đầu tiên.

Ngay như bài này của bạn có thể nói là hơi sai nội dung chút, vì nó liên quan đến mục hỏi đáp: Do vậy bạn tìm box hỏi đáp hoặc ý kiến thành viên để gửi vào chẳng hạn. Nói đến mục hỏi đáp thì ở từng box trong diễn đàn này đã có, bạn muốn hỏi về việc cụ thể (liên quan đến chuyên môn) thì lại gửi vào đó.

Đó là yếu tố đầu tiên để chứng tỏ bạn đã biết cách tham gia diễn đàn. Tiếp theo bạn cần phải biết một vài quy tắc (không bắt buộc nhưng nên dùng) về cách viết bài, cách đặt tiêu đề sao cho hợp lý, viết hoa chữ cái đâu, không dùng ngôn ngữ 9x .... Một câu hỏi hay thì nhận được câu trả lời cũng hay nhỉ !. Những câu hỏi kiểu chung chung như: giúp em với, giúp mình với .... thường không lôi cuốn người đọc và ít được quan tâm.

Tiếp theo bạn cần một vài kỹ năng tìm kiếm, bạn có thể sử dụng chức năng tìm kiếm của diễn đàn hoặc "lợi dụng các site tìm kiếm khác". Đối với vị dụ bạn đưa ra thì có thể vào mục tìm kiếm ở diễn đàn. Phần tìm kiếm này theo ý kiến mình không được mạnh lắm vì nó bị hạn chế, bạn có thể sử dụng các tip ở trên mạng, ví dụ như sau:

Để tìm kiếm với ví dụ của bạn, bạn có thể "lợi dụng" google với tip sau, gõ vào google.

Mã:
     site:vntelecom.org dB
    Tức là bạn đang tìm kiếm với keyword là "dB trên trang vntelecom, hãy thử xem nhé. Nó sẽ liệt kê các bài viết có chứa từ dB trên vntelecom.

Trên là vài chia sẻ với bạn và mọi người !

Chúc bạn thành công và khai thác được nhiều thông tin ở vntelecom.org nhé

tu0ng_c0ng

Nơi Cư Ngụ
    Vietnam
    Thanks
    23

hehe, hoan hô NETSIM, tập 2 này trông rất hoành tráng, đồng chí tuong_cong phát động NETSIM làm tiếp tập 3 đi chứ, các NETSIMers (phần đông là SV) ra trường hết.., hic..
    htt
    ---------
    email: htt.thanh@gmail.com

Trang 1/2 12 cuốicuối