Trang 1/10 123 ... cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 91

Ðề tài: Dành cho hỏi/đáp

Nơi Cư Ngụ
    Paris
    Thanks
    222
    Thanked 3.308 Times in 556 Posts
    Blog Entries
    1

Mặc định Dành cho hỏi/đáp

Hiện nay có rất nhiều bạn sinh viên có nhu cần tham khảo ý kiến về những vấn đề như định hướng đề tài, một khái niệm trong viễn thông... BQT vntelecom đề nghị các bạn chỉ post câu hỏi trong thread này, tránh việc gây loãng các chủ đề đang thảo luận khác.

Các bạn hãy cố gắng trình bày câu hỏi rõ ràng, chúng tôi sẽ cố gắng trả lời trong khả năng của mình. Nên nhớ câu hỏi càng rõ ràng thì bạn sẽ có được câu trả lời càng chính xác. Nếu các bạn thực sự muốn có câu trả lời thì các bạn nên dành chút thời gian để miêu tả về vần đề muốn hỏi.

VNTelecom

Nơi Cư Ngụ
    a
    Thanks
    0

Cho em hỏi các bác 2 câu như thế này. Câu 1:Trong máy thu phát vô tuyến tham số máy thu chính có phải gồm độ nhạy và công suất thu không. Còn những tham số nào ảnh hưởng đến quá trình thu hay không.
    câu hỏi 2: tốc độ lấy mẫu trong máy thu phát WCDMA?
    Mong các bác bớt chút thời gian giải thích hộ em. Thanks

Nơi Cư Ngụ
    a
    Thanks
    0

Mọi người ơi không ai giúp tui à. Hic..hic tui đang cần lắm

Nơi Cư Ngụ
    Paris
    Thanks
    222
    Blog Entries
    1

Trích Nguyên văn bởi mmm Xem bài viết
    Mọi người ơi không ai giúp tui à. Hic..hic tui đang cần lắm
    anh conqueror đã trả lời cho bạn ở luồng này mà http://vntelecom.org/diendan/showthread.php?t=256

Bạn hỏi ở một thread nào thôi, hỏi cùng câu hỏi ở nhiều topic đến khi người ta trả lời bạn cũng không hay biết

Nơi Cư Ngụ
    sinhvien
    Thanks
    4

theo em đựơc biết thì trong xử lí tín hiệu số , người ta xử dụng matlap rất nhiều, tìm trên google thì nhiều quá , vậy bác nào có kinh nghiệm về loại này thì chia sẽ tài liệu cho em vơi

Nơi Cư Ngụ
    VNPT
    Thanks
    36

Trích Nguyên văn bởi boyboyboy Xem bài viết
    theo em đựơc biết thì trong xử lí tín hiệu số , người ta xử dụng matlap rất nhiều, tìm trên google thì nhiều quá , vậy bác nào có kinh nghiệm về loại này thì chia sẽ tài liệu cho em vơi
    Matlab là một công cụ để mô phỏng thì đúng hơn là một ngôn ngữ lập trình. Trong đó có hỗ trợ rất nhiều trong việc mô phỏng, thiết kế giao diện. Tài liệu về matlab thì bằng tiếng Việt hay Anh đều nhiều vô số kể. Mình gửi kèm đây vài cái links, song mình thắc mắc không hiểu bạn tìm được nhiều tài liệu quá mà lại đi xin tài liệu là sao? Bạn phải biết cách phân loại và lọc tài liệu trên mạng chứ?

Dù sao thì cũng gửi cho bạn vài quyển:

- Một quyển sách:
    http://coastal.wru.edu.vn/Thu_vien/M...re%20notes.pdf
    - Một ứng dụng thực tế:
    http://www.dee.hcmut.edu.vn/vn/bomon..._3_TNDKTD1.pdf
    - Cho xử lí tín hiệu số đây:
    http://www.coltech.vnu.edu.vn/~trung...)%20ver2.0.pdf
    Lần sửa cuối bởi trandat; 26/06/2008 lúc 09:59

7. The Following User Says Thank You to trandat For This Useful Post:

imhuy (25/07/2012)

Nơi Cư Ngụ
    TPHCM
    Thanks
    1

Xin cho biết cách đấu nối các chân để làm loopback cho giao diện V.35

Nơi Cư Ngụ
    Hoc vien ky thuat quan su
    Thanks
    0

Bác nào có tài liệu về các chuẩn mã hoá audio G7xx không cho em xin cái! Xin đa tạ!

Nơi Cư Ngụ
    KhoaCNTT-DHTN
    Thanks
    0

em muốn hỏi ban quản trị là nếu em đặt câu hỏi trong phần hỏi đáp này thì câu trả lời của diễn đàn dành cho em là ở đâu?
    em là sv mới tìm hiểu về viễn thông do đó mà các khái niệm, các phương pháp cũng như các kỹ thuật của viễn thông em nắm còn rất lờ mờ chưa rõ ràng! do đó mục đích của em khi tham gia diễn đàn là để học tập và mong đóng góp kiến thức của mình cho tất cả mọi người!
    câu hỏi của em là: em có mục đích là sẽ nghiên cứu đi sâu vào mảng 'xử lý thông tin trong viễn thông'. Vậy em muốn biết rõ hơn về khái niệm 'xử lý thông tin trong viễn thông' và em cần bắt đầu từ đâu? em cần có những kiễn thức tối thiểu (cụ thể là những môn học nào) để có thể nghiên cứu về lĩnh vực mà mình yêu thích!
    Em rất mong có sự hồi đáp chia sẻ sớm của mọi người cũng như ban quản trị diễn đan!

Nơi Cư Ngụ
    Paris
    Thanks
    222
    Blog Entries
    1

Trích Nguyên văn bởi thegioihoctap Xem bài viết
    em muốn hỏi ban quản trị là nếu em đặt câu hỏi trong phần hỏi đáp này thì câu trả lời của diễn đàn dành cho em là ở đâu?
    em là sv mới tìm hiểu về viễn thông do đó mà các khái niệm, các phương pháp cũng như các kỹ thuật của viễn thông em nắm còn rất lờ mờ chưa rõ ràng! do đó mục đích của em khi tham gia diễn đàn là để học tập và mong đóng góp kiến thức của mình cho tất cả mọi người!

câu hỏi của em là: em có mục đích là sẽ nghiên cứu đi sâu vào mảng 'xử lý thông tin trong viễn thông'. Vậy em muốn biết rõ hơn về khái niệm 'xử lý thông tin trong viễn thông' và em cần bắt đầu từ đâu? em cần có những kiễn thức tối thiểu (cụ thể là những môn học nào) để có thể nghiên cứu về lĩnh vực mà mình yêu thích!
    Em rất mong có sự hồi đáp chia sẻ sớm của mọi người cũng như ban quản trị diễn đan!
    Để đặt câu hỏi, bạn có thể post vào mục hỏi/đáp ở các box tương ứng với nội dung của câu hỏi. Nếu bạn muốn đưa ra một vấn đề để thảo luận, kèm câu hỏi và thông tin chia sẻ, bạn có thể tạo một thread mới ở box tương ứng.

Khi đặt câu hỏi trong thread hỏi/đáp, câu trả lời bình thường sẽ được trả lời ngay trong thread hỏi/đáp đó. Giống như mình đang trả lời cho bạn đây. Cũng có trường hợp, mod/admin sẽ chuyển câu hỏi hay câu trả lời của bạn sang một thread mới nếu thấy thông tin này có ích cho nhiều người cùng thảo luận/tham khảo. Khi đó sẽ có một đường link để lại (trong vòng 1 tuần) để các bạn tiện theo dõi.

Về khái niệm "xử lý thông tin", bạn xem bài viết này (đọc phần 2a) http://vntelecom.org/diendan/showthread.php?t=125. Trong đó, mình có nói sơ qua về mảng xử lý thông tin.

Nên bắt đầu từ đâu? Bạn bảo yêu thích ngành xử lý thông tin, thế thì trước hết bạn đã biết gì về nó? Nó làm gì, dùng ở đâu? Nếu không trả lời được thì bạn chưa yêu thích nó. Bạn hãy bắt đầu từ việc đặt câu hỏi đơn giản rồi đi tìm câu trả lời cho nó. Từ những cái đơn giản nhất, cơ bản nhất bạn sẽ biết là cần tìm hiểu gì tiếp theo.

Các môn học cơ bản có ích cho ngành xử lý tín hiệu:
    - Toán ứng dụng: Biến đổi Fourier, không gian Hilbert, đại số ma trận, xác suất, thống kê, Tích phân các loại, dãy Markov...

Nếu bạn có đủ dũng cảm thì load thử bài này về và nhìn qua một lượt xem toán được ứng dụng thế nào trong xử lý tín hiệu. http://www.cmap.polytechnique.fr/~ma...ers/ICM_pap.ps

- Thành thạo dùng Matlab/scilab.

12. The Following 2 Users Say Thank You to nvqthinh For This Useful Post:

tinanhtran (14/05/2012), trancamtu (09/01/2009)

Trang 1/10 123 ... cuốicuối