Trang 3/10 đầuđầu 12345 ... cuốicuối
kết quả từ 21 tới 30 trên 91

Ðề tài: Dành cho hỏi/đáp

Nơi Cư Ngụ
    U Sê Tê ( UCT) :D
    Thanks
    32

1 điểm khá thú vị ở đây là băng thông của tín hiệu số thường lớn hơn nhiều so với băng thông của tín hiệu tương tự đã chuyển thành tín hiệu số đó . ví dụ ở tín hiệu pcm thì nhược điểm lớn nhất của tín hiệu pcm là có băng thông lớn hơn băng thông của tín hiệu tương tự tương ứng dùng để chuyển thành pcm .

B ( pcm) >= 0 , 5 . n . f . trong đó n là số bít trong 1 từ mã pcm . và f là tần số lấy mẫu tín hiệu của bộ A /D . ví dụ ở tín hiệu thoại thì băng thông của tín hiệu thoại dạng tương tự là 4 Khz . sau quá trình pcm thì băng thông của tín hiệu pcm ( tín hiệu số ) là B (pcm) = 0 , 5 . 8 . 8 ( khz) = 32 Khz .

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Thanks
    28

Trích Nguyên văn bởi _Transistor_ Xem bài viết
    1 điểm khá thú vị ở đây là băng thông của tín hiệu số thường lớn hơn nhiều so với băng thông của tín hiệu tương tự đã chuyển thành tín hiệu số đó . ví dụ ở tín hiệu pcm thì nhược điểm lớn nhất của tín hiệu pcm là có băng thông lớn hơn băng thông của tín hiệu tương tự tương ứng dùng để chuyển thành pcm .

B ( pcm) >= 0 , 5 . n . f . trong đó n là số bít trong 1 từ mã pcm . và f là tần số lấy mẫu tín hiệu của bộ A /D . ví dụ ở tín hiệu thoại thì băng thông của tín hiệu thoại dạng tương tự là 4 Khz . sau quá trình pcm thì băng thông của tín hiệu pcm ( tín hiệu số ) là B (pcm) = 0 , 5 . 8 . 8 ( khz) = 32 Khz .
    Transistor cho tớ hỏi tí nhé, băng thông của tín hiệu thoại tương tự chỉ 4KHz nhưng tại sao trong các hệ thống truyền dẫn thì một kênh thoại lại chiếm tới 64KHz ?

Nơi Cư Ngụ
    U Sê Tê ( UCT) :D
    Thanks
    32

Trích Nguyên văn bởi sv2005 Xem bài viết
    Transistor cho tớ hỏi tí nhé, băng thông của tín hiệu thoại tương tự chỉ 4KHz nhưng tại sao trong các hệ thống truyền dẫn thì một kênh thoại lại chiếm tới 64KHz ?
    Ai biểu 1 kênh thoại chiếm 64Khz đâu bạn . Mà tốc độ thoại là 64Kbit/s . chắc bạn nhầm sang 64Khz . Như tớ đã nói ở trên , băng thông của tín hiệu số lớn hơn nhiều so với băng thông tín hiệu tương tự đã chuyển thành tín hiệu số đó . Với B (PCM) > = 0,5 .n . f Với f là tần số lấy mẫu ; n là số bít trong 1 từ mã ==> như vậy thì băng thông tín hiệu số >= 0, 5 . 8 . 8 = 32 Khz chứ .
    ________________Biết nhiều,________ Biết ít , ___________Khó Biết đủ _________

4. The Following User Says Thank You to _Transistor_ For This Useful Post:

sv2005 (14/06/2009)

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Thanks
    28

Chết roài, tớ nhầm, ặc ặc. Sorry to.

Nơi Cư Ngụ
    International University
    Thanks
    16

Mặc định cho em hỏi về human tracking

em đang làm 1 final year project về human tracking, cụ thể là em sử dụng 1 camera nhận biết được chuyển động của người sau đó thì người này đi đâu trong phòng camera sẽ quay theo người đó.
    Hiện tại em chưa mường tượng hoàn toàn được giải thuật và chưa search được tài liệu hay code gì.
    rất mong sự giúp đỡ của các thầy và các anh.

Nơi Cư Ngụ
    đhkh huế
    Thanks
    11

các sư huynh cho em hỏi vấn đề này cái , cái em hỏi liên quan đến đoạn code của matlap về đchế ask đoạn code đó thế này
    function ask(g,f)
    if nargin > 2
    error('Too many input arguments')
    elseif nargin==1
    f=1;
    end

if f<1;
    error('Frequency must be bigger than 1');
    end

t=0:2*pi/99:2*pi;
    cp=[];sp=[];
    mod=[];mod1=[];bit=[];

for n=1:length(g);
    if g(n)==0;
    die=ones(1,100);
    se=zeros(1,100);
    else g(n)==1;
    die=2*ones(1,100);
    se=ones(1,100);
    end
    c=sin(f*t);
    cp=[cp die];
    mod=[mod c];
    bit=[bit se];
    end

ask=cp.*mod;
    em xem vẩn chửa hiểu mấy cái hàm cp=[];sp=[];mod=[];mod1=[] có nghĩa là gì và cp=[cp die]; mod=[mod c] nó sẻ trả về kết quả gì? mong các pro giải thích cho em cái

Nơi Cư Ngụ
    Việt Nam
    Thanks
    27

Trích Nguyên văn bởi coctiahth Xem bài viết
    các sư huynh cho em hỏi vấn đề này cái , cái em hỏi liên quan đến đoạn code của matlap về đchế ask đoạn code đó thế này
    function ask(g,f)
    if nargin > 2
    error('Too many input arguments')
    elseif nargin==1
    f=1;
    end

if f<1;
    error('Frequency must be bigger than 1');
    end

t=0:2*pi/99:2*pi;
    cp=[];sp=[];
    mod=[];mod1=[];bit=[];

for n=1:length(g);
    if g(n)==0;
    die=ones(1,100);
    se=zeros(1,100);
    else g(n)==1;
    die=2*ones(1,100);
    se=ones(1,100);
    end
    c=sin(f*t);
    cp=[cp die];
    mod=[mod c];
    bit=[bit se];
    end

ask=cp.*mod;
    em xem vẩn chửa hiểu mấy cái hàm cp=[];sp=[];mod=[];mod1=[] có nghĩa là gì và cp=[cp die]; mod=[mod c] nó sẻ trả về kết quả gì? mong các pro giải thích cho em cái
    Hi !

Cái này không khó, đặc biệt với những sinh viên cần cù như em. Em nên tìm quyển sách nào về matlab kỹ càng một chút rồi đọc kỹ phần khai báo ma trận và các phép tính toán với ma trận là sẽ hiểu ngay thoi.

Còn giải thích thì:

cp=[] % Nó sẽ định nghĩa cho em một ma trận có tên là cprỗng, tương tự cho sp, mod, mod1.

cp=[cp die] % Đây là phép gộp 2 ma trận, yêu cầu là cp và die phải cùng kích thước, tuy nhiên nếu là vector 1 chiều thì không cần.

Em lôi matlab của em ra, đọc sách và gõ thử xem mình nói có đúng không?

Chúc em học tốt

9. The Following 3 Users Say Thank You to Gacon_hamhoc For This Useful Post:

3GViet (24/11/2009), coctiahth (26/11/2009), ptt3i (24/11/2009)

Nơi Cư Ngụ
    đại học công nhệ
    Thanks
    4

Khi đọc tài liệu về chuẩn nén ảnh JPEG dùng biến đổi cosine rời rạc (DCT) em có một số thắc mắc như sau:
    1) Tại sao không thể lượng tử hóa tín hiệu ngay trong miền không gian mà phải chuyển sang miền tần số, chuyển sang miền tần số thì có tác dụng gì (có phải là do ở một thời điểm bất kỳ chỉ có một miền thông tin được thể hiện như vậy nếu lượng tử hóa ở miền không gian sẽ không biết các tần số của tín hiệu cần được lượng tử).
    2) Tại sao không dùng DFT mà lại dùng DCT mặc dù DCT là một dạng của FT.
    3) Các ảnh gốc khi đưa vào DCT lại được chia thành các khối có kích thước 8x8 mà không chia thành các khối có kích thước 4x4 hay 16x16
    Lần sửa cuối bởi lexuanquang; 28/11/2009 lúc 00:24

Nơi Cư Ngụ
    da nang
    Thanks
    15

Vừa rồi làm đồ án chuyên ngành em có tìm hiểu về SIP trong Video Conference

Ý định giờ là kết hợp đồ án lý thuyết đó với 1 phần mềm cùi bắp made in chính em, chức năng chính là nén audio, video và truyền trên mạng IP sang 1 máy khác.

Để thực hiện ý tưởng, em tìm hiểu và thấy cần tìm hiểu về xử lý tín hiệu số và truyền số liệu.

Đã tải 1 đống ebook về và chưa kịp xem hết, giờ lên đây nhờ mấy anh chỉ giúp là nên làm phần mềm theo ý tưởng trên ntn, cần chuẩn bị kiến thức gì và nên dùng ngôn ngữ nào để làm.

1 điều nữa cũng rất quan trọng, còn khoảng 5 tháng nữa là phải báo cáo, tình hình là em chỉ biết Java lập trình mạng sơ sơ client/server, C++ khá vững. Chẳng biết sau 5 tháng có thể hoàn thành 1 phần mềm nho nhỏ có thể truyền audio/video đã nén giữa 2 máy với nhau để DEMO hay không ? Nếu nghiên cứu 1 module nào đó có sẵn thì nên nghiên cứu module nào ?

Mong mấy anh, mấy thầy giúp đỡ. Thật sự rất cần những người đi trước vạch đường chỉ lối!

Nơi Cư Ngụ
    DHBKHN
    Thanks
    0

Chào mọi nguời! Em đang làm 1 project liên quan đến nội suy và xấp xỉ hàm và có 1 vấn đề thế này, mong mọi ngưòi giải đáp:

Trong đề tài của em có 1 phần nhỏ liên quan đến nội suy: Khôi phục lại tín hiệu tương tụ từ tín hiệu số, về bản chất là khôi phục lại hàm số khi biết vài điểm lấy mẫu. Các phương pháp trong môn giải tích số em đã học chỉ áp dụng cho 1 tập hợp mẫu nhỏ. Nếu số mẫu lên đến vài chục nghìn thì em nghĩ phải chia khoảng ra để nội suy từng khoảng. Vấn đề là em chưa biết làm thế nào để giữ cho hàm nội suy có đạo hàm bậc nhất liên tục tại các điểm giao giữa 2 khoảng nội suy (tức là đồ thị "trơn"). Em đã đọc 1 số sách về Numerical Analysis nhưng ko thấy nói đến chỗ này. Mọi nguời giải đáp cho em nhé!

Trang 3/10 đầuđầu 12345 ... cuốicuối