Trang 2/10 đầuđầu 1234 ... cuốicuối
kết quả từ 11 tới 20 trên 91

Ðề tài: Dành cho hỏi/đáp

Nơi Cư Ngụ
    HVKTQS
    Thanks
    194
    Thanked 3.247 Times in 810 Posts

Hê hê,
    Sao Thịnh lại doạ mem mới như thế? Cần biết hả, còn nhiều lắm lắm cái khác nữa mà.

Nơi Cư Ngụ
    KhoaCNTT-DHTN
    Thanks
    0

Thực sự cảm ơn anh về những lời khuyên bổ ích! anh nói rất đúng, nếu chỉ nói thích thôi thì có nhiều cái để nói thích được lắm!E hiểu rồi, có lẽ em sẽ bắt đầu từ môn toán chuyên nghành hỗ trợ, và tìm hiểu về matlab. Em mới biết sơ qua matlab chứ chưa biết matlab/scilab là gì? nó có phải là một phần trong Matlab không a? E rất cảm ơn anh! Có những người như các anh thì e tin rằng đất nước ta sẽ ngày càng trở nên mạnh mẽ, về tất cả mọi mặt! Tất cả chúng ta cùng cố gắng!!!! Thanks for all!!!!

Nơi Cư Ngụ
    mta
    Thanks
    0

Các bác cho em hỏi một câu ạ. Trong quyển "data and conputer communications" của WILLIAM STALLINGS có viết: Twisted pair may be used to transmit both analog and digital signals. For analog signals, amplifiers are required about every 5 to 6 km. For digital signals, repeaters are required every 2 or 3 km. Tại sao khoảng cách đặt bộ khuyếch đại đối với tín hiệu analog lại dài hơn tín hiệu digital vậy

Nơi Cư Ngụ
    HVKTQS
    Thanks
    194

Trích Nguyên văn bởi tienga Xem bài viết
    Các bác cho em hỏi một câu ạ. Trong quyển "data and conputer communications" của WILLIAM STALLINGS có viết: Twisted pair may be used to transmit both analog and digital signals. For analog signals, amplifiers are required about every 5 to 6 km. For digital signals, repeaters are required every 2 or 3 km. Tại sao khoảng cách đặt bộ khuyếch đại đối với tín hiệu analog lại dài hơn tín hiệu digital vậy
    Đó là vì với tín hiệu analog thì độ rộng băng của tín hiệu hiện tại thường nhỏ hơn độ rộng băng của tín hiệu số cùng loại (lấy thí dụ đơn giản, cùng là voice, nếu VoIP thì tốc độ là 8 kb/s, có băng tín hiệu rộng ít nhất 8 kHz, thường là hơn, trong khi thoại analog chỉ chiếm băng thông 4 kHz). Rút lại thì băng thông sử dụng trong thông tin analog thường nhỏ hơn, tập trung ở băng tần thấp của đôi dây xoắn có tổn hao thấp hơn, trong khi đó tín hiệu số lại lân lên phần cao hơn của băng tần, có tiêu hao lớn hơn nên phải khuếch đại lặp (repeat) dày hơn.
    Lần sửa cuối bởi nqbinhdi; 06/10/2008 lúc 08:35

5. The Following 2 Users Say Thank You to nqbinhdi For This Useful Post:

K13 (14/02/2012), thekoppit (04/04/2013)

Nơi Cư Ngụ
    mta
    Thanks
    0

Thầy có ebook: digital tranmission theory. Prentice Hall không ạ? Em tìm mãi mà không có

Nơi Cư Ngụ
    HVKTQS
    Thanks
    194

Trích Nguyên văn bởi tienga Xem bài viết
    Thầy có ebook: digital tranmission theory. Prentice Hall không ạ? Em tìm mãi mà không có
    Tôi cũng đã tìm mãi mà không thấy. Tôi đã hỏi lại, Khoa tôi đã không scan cuốn này trong thời gian xây dựng thư viện số. Để tôi yêu cầu họ scan cuốn này rồi sẽ upload lên đâu đó vậy.
    Hiện tôi chỉ có hard-copy của cuốn này thôi và hàng trăm học trò của tôi đã nhân bản ra, sách đã đứt đôi, đứt ba, phải băng bó chằng chịt như thương binh vậy.

Nơi Cư Ngụ
    HVKTQS
    Thanks
    194

Post thừa! Thịnh ơi, xoá hộ tớ với.

Nơi Cư Ngụ
    DH Hoa Sen
    Thanks
    0

Angry HCM-Mấy anh ơi! giúp e với!!!!!!!!!!!

Hiện nay e đang làm báo cáo về đề tài " quảng cáo bằng màn hình LCD trên xe Taxi". E ko biết làm thế nào Taxi Vinasun chiếu được thông tin: quảng cáo, ca nhạc... E chỉ được biết là hình như nó hoạt động qua việc thu sóng kỹ thuật số hay DBM gì đó. Mấy a nào biết tài liệu về cái này thì giúp e với!

Mail:bibicash18@yahoo.com

Nơi Cư Ngụ
    Vietnam National University, Hanoi
    Thanks
    1

Trích Nguyên văn bởi bibicash Xem bài viết
    Hiện nay e đang làm báo cáo về đề tài " quảng cáo bằng màn hình LCD trên xe Taxi". E ko biết làm thế nào Taxi Vinasun chiếu được thông tin: quảng cáo, ca nhạc... E chỉ được biết là hình như nó hoạt động qua việc thu sóng kỹ thuật số hay DBM gì đó. Mấy a nào biết tài liệu về cái này thì giúp e với!

Mail:bibicash18@yahoo.com
    Mình chưa đi xe của vinasun bao giờ nhưng liệu nó có khác gì một cái tivi LCD hay là một bộ DVD player gắn ra LCD với những đĩa Quảng cáo trong đó. Mà dù thế nào đi nữa thì LCD cũng chỉ là để hiển thị thui mà
    Vấn đề là ở chỗ nó lấy thông tin từ đâu.
    Nếu là thông tin từ mạng internet thì chắc chắn trong đó nó có gắn một cái module GPRS để có thể truy nhập được internet vì wimax ở việt nam chưa phổ biến-> He he làm cái này thì khó đấy.
    Lần sửa cuối bởi kennyha85; 29/12/2008 lúc 17:30

Nơi Cư Ngụ
    U Sê Tê ( UCT) :D
    Thanks
    32

Trích Nguyên văn bởi mmm Xem bài viết
    Cho em hỏi các bác 2 câu như thế này. Câu 1:Trong máy thu phát vô tuyến tham số máy thu chính có phải gồm độ nhạy và công suất thu không. Còn những tham số nào ảnh hưởng đến quá trình thu hay không.
    câu hỏi 2: tốc độ lấy mẫu trong máy thu phát WCDMA?
    Mong các bác bớt chút thời gian giải thích hộ em. Thanks
    câu1: theo mình thì thông số quan trọng nhất của máy thu chính là : ngưỡng thu ( hay độ nhạy của máy thu ) , ngoài ra còn có thông số như : tỉ số tín hiệu trên nhiễu S /N , , công suất máy thu , hiệu suất ... (còn vài thông số khác mình sẽ cho bạn biết sau )
    Câu 2 : ko rõ là bạn hỏi tốc độ lấy mẫu của quá trình xử lý tín hiệu A / D trong máy phát WCDMA hay là tốc độ chíp của tín hiệu giả ngẫu nhiên PN

Trang 2/10 đầuđầu 1234 ... cuốicuối