Trang 1/15 12311 ... cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 141

Ðề tài: Dành cho hỏi/đáp

Nơi Cư Ngụ
    Huế
    Thanks
    4

Mặc định Dành cho hỏi/đáp

Các bác cho em hỏi, nếu làm đề tài về truyền internet qua hệ thống vệ tinh, thì ta nên làm những nội dung gì a.

Nơi Cư Ngụ
    Paris
    Thanks
    222
    Thanked 3.308 Times in 556 Posts
    Blog Entries
    1

Mặc định Dành cho hỏi/đáp

Hiện nay có rất nhiều bạn sinh viên có nhu cần tham khảo ý kiến về những vấn đề như định hướng đề tài, một khái niệm trong viễn thông... BQT vntelecom đề nghị các bạn chỉ post câu hỏi trong thread này, tránh việc gây loãng các chủ đề đang thảo luận khác.

Các bạn hãy cố gắng trình bày câu hỏi rõ ràng, chúng tôi sẽ cố gắng trả lời trong khả năng của mình. Nên nhớ câu hỏi càng rõ ràng thì bạn sẽ có được câu trả lời càng chính xác. Nếu các bạn thực sự muốn có câu trả lời thì các bạn nên dành chút thời gian để miêu tả về vần đề muốn hỏi.

BQT VNTelecom

3. The Following User Says Thank You to nvqthinh For This Useful Post:

dongov (07/05/2018)

Nơi Cư Ngụ
    Paris
    Thanks
    222
    Blog Entries
    1

Trích Nguyên văn bởi hackquoc Xem bài viết
    Các bác cho em hỏi, nếu làm đề tài về truyền internet qua hệ thống vệ tinh, thì ta nên làm những nội dung gì a.
    Bạn có thể làm đề tài về DVB-S/DVB-S2. Giới thiệu về kiến trúc, ứng dụng, các công nghệ dùng trong đấy. Có thể tham khảo tài liệu này http://webapp.etsi.org/exchangefolde...76v010101p.pdf.

Nơi Cư Ngụ
    hà nội
    Thanks
    0

Em sắp làm đồ án rồi.Bác nào giúp em mấy kiến thức cực kì cơ bản này cái.Em ngu quá. EM muốn hỏi trong Wimax, nói băng tần từ 2-66GHz là sao? Thé nào là băng thông rộng? Trong Wimax em đọc còn có cái khái niệm là băng thông từ 20-25 MHZ là thế nào? Nó là gì so với cái dải tần trên. Độ rộng kênh và băng thông là một hay khác nhau. Truy cập phân chia theo thời gian và tần số là thế nào? Em biết đây đều là kiến thức cơ bản nhưng rất mong các bác chỉ giúp tận tình với. Em chỉ hỏi trong Wimax thôi, các bác đừng đưa mấy định nghĩa vào nhé, vì cái này em được trợ giúp nhiều rồi.Mang ơn các bác lắm lắm.

Nơi Cư Ngụ
    Paris
    Thanks
    222
    Blog Entries
    1

Trích Nguyên văn bởi abcdef Xem bài viết
    Em sắp làm đồ án rồi.Bác nào giúp em mấy kiến thức cực kì cơ bản này cái.Em ngu quá. EM muốn hỏi trong Wimax, nói băng tần từ 2-66GHz là sao? Thé nào là băng thông rộng? Trong Wimax em đọc còn có cái khái niệm là băng thông từ 20-25 MHZ là thế nào? Nó là gì so với cái dải tần trên. Độ rộng kênh và băng thông là một hay khác nhau. Truy cập phân chia theo thời gian và tần số là thế nào? Em biết đây đều là kiến thức cơ bản nhưng rất mong các bác chỉ giúp tận tình với. Em chỉ hỏi trong Wimax thôi, các bác đừng đưa mấy định nghĩa vào nhé, vì cái này em được trợ giúp nhiều rồi.Mang ơn các bác lắm lắm.
    - nói băng tần từ 2-66GHz là sao? => Nghĩa là băng tần ở đó WiMAX truyền/nhận có thể nằm trong vùng khoảng từ 2 đến 66 GHz. Dĩ nhiên không phải là toàn bộ dãi băng đó mà chỉ là một phần nhỏ nào đó nằm trong ấy. Tuy theo chọn lựa của từng nước... Tuy nhiên bây giờ thì người ta chỉ chú trọng dùng khoảng băng tần ở tầm 3.5 GHz hoặc nhỏ hơn nữa.

-Thé nào là băng thông rộng? => Tốc độ truyền dữ liệu cao (theo nghĩa broadband).

- Trong Wimax em đọc còn có cái khái niệm là băng thông từ 20-25 MHZ là thế nào? Nó là gì so với cái dải tần trên. Độ rộng kênh và băng thông là một hay khác nhau. => Cái này bác smiles đã giải thích cho bạn rồi còn gì. Nếu ví von băng tần ở trên là một xa lộ thì băng thông có thể xem như một làn đường trong ấy. Ví dụ nói Wimax của tôi hoạt động ở dãi tần 3.4GhZ đến 3.6 Ghz, trong đó băng thông có thể thay đổi từ 1.25 - 25 MHz. Băng thông chính là độ rộng của kênh con dành riêng cho từng người dùng.

- cập phân chia theo thời gian và tần số là thế nào? . Ví dụ bạn là nhà cung cấp mạng, bạn có một dãi tần có độ rộng là 500MHz (từ 3.4GHz đến 3.45GHz). Trong dãi tần đó bạn phân ra các kênh nhỏ, mỗi kênh có độ rộng 20MHz. (Bạn có 25 kênh phân theo tần số). Đa truy nhập theo tần số tức là cùng lúc hệ thống của bạn có thể đáp ứng 25 người dùng, mỗi người trên một tần số khác nhau. Đó chính là đa truy nhập theo tần số. Còn đa truy nhập theo thời gian thì dễ hiểu hơn nhiều, tại thời điểm t thì người 1 dùng kênh truyền, thời điểm t+1 là người 2, t+2 là người 3, t+4 thì quay lại người 1,.....Trong WiMAX người ta phân theo cả tần số và cả theo thời gian (OFDMA).

7. The Following 2 Users Say Thank You to nvqthinh For This Useful Post:

dongov (07/05/2018), tiensu (30/10/2011)

Nơi Cư Ngụ
    hà nội
    Thanks
    0

cám ơn bạn nhiều lắm. Bạn giải thích vậy mình cũng hiểu được phần nào rồi.Mình vẫn còn vài điều thắc mắc. Bạn giúp mình với nhé.
    - Theo mình hiểu thì 1 symbol OFDM là một sóng mang lớn gồm có rất nhiều sóng mang con trực giao. Vậy 2 symbol ( sóng mang lớn) đó có trực giao với nhau ko? và trong Wimax, 1 symbol có bao nhiêu sóng mang.
    - Trong khâu điều chế OFDM trong Wimax gồm những bước nào (làm ơn chỉ tỉ mỉ hộ mình nhé). Mình đọc sách thấy nói là sau bước điều chế cơ sở tạo thành các tín hiệu đa mức. Mình không biết tín hiệu đa mức là thế nào?
    - Cơ chế phân kênh trong Wimax như thế nào?Theo bạn giải thích thì kênh con 25MHz cho một người dùng. Vậy một kênh con gồm bao nhiêu sóng mang trong 1 symbol OFDM?
    Và một symbol OFDM có độ rộng khoảng bao nhiêu?
    Thực sự thì em rất cần, các bác chỉ giúp em thế nào thật dễ hiểu nhé ( như bác Thịnh) là em cám ơn lắm lắm

Nơi Cư Ngụ
    DN
    Thanks
    0

Xin chào!
    Để ko mất nhiều thời gian thì em xin hỏi luôn vào vấn đề:
    Em đang tìm hiểu về QoS trong Wimax để làm đồ án. Em có ý định là đánh giá QoS trong WM để so sánh với những cái khác (nếu tốt hơn nữa thì điều khiển). Ko biết suy nghĩ của em thế có được ko nữa. Nếu ý tưởng này được thì em phải nghiên cứu các vấn đề nào (ngoài lớp MAC)?
    Và câu hỏi nữa là "QoS trong WM thay đổi như thế nào? Phụ thuộc yếu tố nào?"
    Lần đầu tiên post bài nên nếu có sai sót hay trình bày chưa cụ thể xin mọi người thông cảm. cảm ơn rất nhiều.

Nơi Cư Ngụ
    Paris
    Thanks
    222
    Blog Entries
    1

Trích Nguyên văn bởi GIOBUI Xem bài viết
    Xin chào!
    Để ko mất nhiều thời gian thì em xin hỏi luôn vào vấn đề:
    Em đang tìm hiểu về QoS trong Wimax để làm đồ án. Em có ý định là đánh giá QoS trong WM để so sánh với những cái khác (nếu tốt hơn nữa thì điều khiển). Ko biết suy nghĩ của em thế có được ko nữa. Nếu ý tưởng này được thì em phải nghiên cứu các vấn đề nào (ngoài lớp MAC)?
    Và câu hỏi nữa là "QoS trong WM thay đổi như thế nào? Phụ thuộc yếu tố nào?"
    Lần đầu tiên post bài nên nếu có sai sót hay trình bày chưa cụ thể xin mọi người thông cảm. cảm ơn rất nhiều.
    Mình thấy chủ đề này hay, có nhiều cái để tìm hiểu nghiên cứu. Chủ yếu QoS liên quan đến lớp MAC. Tìm hiểu các vấn đề như: link adaptation, scheduling, 5 class of Service, network entry, QoS negotiation trong quá trình ranging,...Nhưng QoS này chỉ là QoS trong mạng WiMAX chưa đảm bảo QoS end-to-end. Bạn có thể đề cập đến vấn đề này. Tìm hiểu thêm về IMS, sự kết hợp IMS với WiMAX/WiFi/3G. So sánh QoS trong WiMAX so với Wifi 802.11e,....

Có thể đọc bài viết này.

Đọc chương 11 trong sách WiMAX: Technology for Broadband Wireless Access http://vntelecom.org/diendan/showthr...=1948#post1948.

Nơi Cư Ngụ
    DN
    Thanks
    0

Em rất cảm ơn vì câu trả lời. Theo em hiểu thì em cần nghiên cứu 4 vấn đề: QoS trong WM, QoS end-to-end, IMS, so sánh với Wifi...
    -Em ko biết có nhiều quá ko? Vì em ko hiểu 1 đồ án tốt nghiệp thì cần chiều sâu hay chiều rộng?
    -QoS end-to-end là như thế nào? Có liên quan đến QoS trong WM ra sao?
    -IMS là gì? (cái này thì em chịu, chưa biết rõ lắm)
    -Khi so sánh thì em nên tập trung vào những yếu tố nào? hay là dựa vào những yếu tố thể hiện sự khác biệt rõ nhất thôi. Vì theo em biết QoS này rất rộng.
    Em nên so sánh với Wifi và thêm GSM, CDMA hay ko?
    Em rất thích đề tài này nên em sẽ cố gắng để tìm hiểu. Rất mong các anh chỉ dẫn thêm.

Nơi Cư Ngụ
    Paris
    Thanks
    222
    Blog Entries
    1

-Em ko biết có nhiều quá ko? Vì em ko hiểu 1 đồ án tốt nghiệp thì cần chiều sâu hay chiều rộng?
    - Cần chiều sâu hay rộng thì cái đó mình không trả lời được, tuy theo yêu cầu của trường, của khoa, của thầy. Ngoài ra nó cũng phụ thuộc vào thời gian bạn dành đề làm đồ án là bao nhiêu để đầu tư cho thích ứng (6 tháng, 9 tháng,..). Nếu là đồ án kỹ sư thì quan điểm cá nhân của mình là nên theo chiều rộng thì hơn.

-QoS end-to-end là như thế nào? Có liên quan đến QoS trong WM ra sao?
    -IMS là gì? (cái này thì em chịu, chưa biết rõ lắm)
    Vấn đề là bạn hiểu thế nào là cung cấp một dịch vụ đảm bảo QoS. End-to-End QoS nghĩa là dịch vụ phải đảm bảo chất lượng từ đầu đến cuối, không chỉ ở trong phần mạng access của WiMAX. Lấy một ví dụ là bạn gọi VoIP trên WiMAX cho một người nói đó đang kết nối với Internet qua ADSL. Giả sử WiMAX của bạn đảm bảo QoS, nhưng trên Internet hay mạng access của người bạn gọi không có support QoS thì coi như cuộc gọi của bạn không thể nào đạt được QoS. Để cung cấp các giải pháp WiMAX với end-to-end QoS, các giải pháp của Alcatel-Lucent, Motorola,...đều phải dùng đến IMS. Nếu muốn tìm hiểu sâu thêm về QoS thì biết thêm IMS cũng là một cái hay. Dĩ nhiên, nếu chỉ dừng ở QoS trong WiMAX thôi thì cũng khá ok rồi.

-Khi so sánh thì em nên tập trung vào những yếu tố nào? hay là dựa vào những yếu tố thể hiện sự khác biệt rõ nhất thôi. Vì theo em biết QoS này rất rộng.
    Bạn sẽ biết phải so sánh gì khi bạn hiểu rõ về các cơ chế được thiết kế để đảm bảo QoS trong từ công nghệ.

Em nên so sánh với Wifi và thêm GSM, CDMA hay ko?
    Bạn mới vừa bảo như thế có nhiều quá không, bây giờ lại muốn so sánh thêm với GSM/CDMA. Nếu muốn thì nên so sánh với 3G (UMTS/CDMA2000) chứ đừng so sánh với 2G.

Em rất thích đề tài này nên em sẽ cố gắng để tìm hiểu. Rất mong các anh chỉ dẫn thêm
    Chúc bạn có một khởi đầu thuận lợi.

Trang 1/15 12311 ... cuốicuối