Trang 1/2 12 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 19
    Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Thanks
    46

Mặc định Công suất từng kênh trong DWDM

Em chào các bác.
    Trong mạng DWDM, yêu cầu các kênh khi add lên MUX phải cân bằng nhau về công suất. Thế nhưng, khi sử dụng cho các tuyến truyền dẫn dài thì công suất ở đầu ra phía DEMUX không cân bằng nhau. Theo tư duy của em thì điều này có thể là do Gain của bộ khuyếch đại trên mỗi kênh khác nhau và suy hao trên mỗi kênh cũng khác nhau. Nhưng em cũng không hiểu rõ lắm.
    Bác nào giúp em làm rõ vấn đề trên, nếu có tài liệu về nguyên nhân và cách tính toán độ sai lệch đó thì cho em xin luôn.
    Em cảm ơn các bác nhiều

Nơi Cư Ngụ
    Viettel
    Thanks
    2

Trích Nguyên văn bởi xuandai Xem bài viết
    Em chào các bác.
    Trong mạng DWDM, yêu cầu các kênh khi add lên MUX phải cân bằng nhau về công suất. Thế nhưng, khi sử dụng cho các tuyến truyền dẫn dài thì công suất ở đầu ra phía DEMUX không cân bằng nhau. Theo tư duy của em thì điều này có thể là do Gain của bộ khuyếch đại trên mỗi kênh khác nhau và suy hao trên mỗi kênh cũng khác nhau. Nhưng em cũng không hiểu rõ lắm.
    Bác nào giúp em làm rõ vấn đề trên, nếu có tài liệu về nguyên nhân và cách tính toán độ sai lệch đó thì cho em xin luôn.
    Em cảm ơn các bác nhiều
    chào Bác Đại,
    Công suất đầu ra mux không cân bằng nhau là do 3 nguyên nhân:
    - Do nguồn đưa vào: khi kết nối OTU vào MUX hoặc OADM (Fix OADM, ROADM) thì không đảm bảo bằng nhau một cách hoàn hảo. Vẫn có chênh lệch.
    - Suy hao trên sợi quang với từng bước sóng không bằng nhau. Nhưng phần chênh lệch do truyền dẫn này thì rất nhỏ thôi.
    - Do đáp ứng của các bộ khuếch đại đối với từng bước sóng là không bằng nhau. Trong ba loại khuếch đại EDFA, Raman và EDFA kết hợp Raman thì kiểu EDFA + Raman có đặc tuyến khuếch đại là bằng phẳng nhất.
    Độ sai lệch do nguyên nhân thứ ba cũng có giá trị không lớn (bác xem thông số của bộ khuếch đại). Nếu mà công suất không đồng đều với giá trị lớn thì chỉ do nguyên nhân thứ nhất.
    Để làm cân bằng các bước sóng, hiện có một cách hay nhất là chèn bộ cân bằng bước sóng vào tuyến. Bộ này chèn thêm suy hao vào từng bước sóng một cách thích hợp để làm cần bằng lại.
    Nếu không rẻ tiền hơn thì dùng hai thiết bị TM đấu lưng xong chèn bộ suy hao vào từng sợi nhảy quang. Cách làm này sẽ gây suy hao lớn cho từng hop.
    Gửi bác tài liệu bộ khuếch đại.
    [ATTACH]Raman[/ATTACH]
    [ATTACH]WDM principle[/ATTACH]
    [ATTACH]EDFA va RAMAN[/ATTACH]
    [ATTACH]Technical specification of a DWDM equipment[/ATTACH]
    File được đính kèm File được đính kèm

3. The Following 2 Users Say Thank You to BuiTheQuan For This Useful Post:

binhvt46 (01/09/2009), phuminh (31/03/2011)

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Thanks
    46

Em cám ơn bác Quân. Vấn đề em đặt ra là ý 1 công suất đưa vào hoàn hảo (giả thiết), có cách nào xác định được một cách tương đối (hoặc chính xác thì càng tốt) lượng sai lệch công suất trên các kênh không, nhằm mục đích tính toán công suất trên mỗi kênh sao khi đi qua đoạn tuyến rất dài (800km + DCM chẳng hạn) và rất nhiều tầng khuếch đại.

Nơi Cư Ngụ
    Viettel
    Thanks
    2

Thực tế thì đưa vào chả bao giờ hoàn hảo được. Dùng VMUX thì cũng làm phẳng tương đối.
    Nhưng giả thiết hoàn hảo thì có thể tính được bằng cách dùng hàm đáp ứng của bộ khuếch đại. Có hai cách:
    - Tìm hàm phổ của khuếch đại trong chi tiết kỹ thuật của bộ khuếch đại (sẽ có tỷ lệ độ khuếch đại cho từng kênh) và sau đó cộng bằng Excel hoặc bằng tay.
    - Dùng chức năng cộng phổ trong máy phân tích phổ để ước lượng phổ đầu ra (cộng đầu vào với hàm đáp ứng). Đáp ứng của bộ khuếch đại có thể đo được bằng cách dùng chức năng EDFA trong máy phân tích phổ.
    Bác nào có cách khác thì post lên tham khảo nhé.

Nơi Cư Ngụ
    ptit
    Thanks
    1

Em có ý định làm đề tài về sự kết hợp giữa EDFA và Raman. Em thấy bác Quân có nhắc đến điều này mong bác có thể chỉ bảo thêm cho em với.

Nơi Cư Ngụ
    Viettel
    Thanks
    2

Trích Nguyên văn bởi banh-191 Xem bài viết
    Em có ý định làm đề tài về sự kết hợp giữa EDFA và Raman. Em thấy bác Quân có nhắc đến điều này mong bác có thể chỉ bảo thêm cho em với.
    Kết hợp EDFA và RAMAN thì được phổ khuếch đại phẳng hơn, tối ưu được độ lợi và nhiễu, do dó tăng cường được khoảng cách từng đoạn (Section) và tuyến (Path). Nói chung là hay.
    ...
    Bạn hỏi cụ thể là gì nhỉ ?

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Thanks
    71

Bạn nói chi tiết cụ thể hơn được không ?cái quan trọng là bạn định làm như thế nào
    PS:Bác Quân có thể chỉ luôn cho em làm như thế nào được không?
    thanks bác

9. The Following User Says Thank You to nobita8xqah For This Useful Post:

matmo (09/09/2009)

Nơi Cư Ngụ
    ptit
    Thanks
    1

Em muốn tìm hiểu về các cấu hình kết hợp giữa EDFA và Raman, rồi từ đó đưa ra các công thức để mô phỏng làm bật lên các ưu điểm của chúng. Mong các bác góp ý giúp đỡ em với.

Nơi Cư Ngụ
    Viettel
    Thanks
    2

Em muốn tìm hiểu về các cấu hình kết hợp giữa EDFA và Raman, rồi từ đó đưa ra các công thức để mô phỏng làm bật lên các ưu điểm của chúng. Mong các bác góp ý giúp đỡ em với.
    Dùng phần mềm mô phỏng ví dụ như optisys, đặt EDFA ở đầu phát, raman ở đầu thu, nếu cần thì đầu thu tăng cường thêm EDFA sau raman.
    Ban đầu thì cứ mô phỏng theo thông số kỹ thuật như hệ thống BWS1600. Sau khi chạy tốt rồi, thì thay các tham số đi để theo dõi sự thay đổi, từ đấy, nghiệm ra ý nghĩa từng tham số.
    08-Chapter8 Optical Amplifier Unit.pdf
    DWDM principle.pdf

12. The Following 3 Users Say Thank You to BuiTheQuan For This Useful Post:

banh-191 (05/09/2009), gladvt (31/03/2011), phuminh (31/03/2011)

Nơi Cư Ngụ
    ptit
    Thanks
    1

Em cũng định sử dụng phần mềm mô phỏng optisys nhưng phải thầy yêu cầu phải đưa ra được các công thức tính toán của nó, trong khi đó em cũng chưa hiểu rõ lắm các kiểu kết hợp giữa EDFA và Raman. Nếu bác Quân có tài liệu nào liên quan thì post lên cho em với. Em cảm ơn nhiều

Trang 1/2 12 cuốicuối