Trang 3/5 đầuđầu 12345 cuốicuối
kết quả từ 21 tới 30 trên 48
    Nơi Cư Ngụ
    HN
    Thanks
    0
    Blog Entries
    1

Trích Nguyên văn bởi buu_vtvt Xem bài viết
    Mình đang la sinh viên đang làm đồ án thiết kế tuyến viba nhưng khổ nổi không có bản đồ địa hinh vùng núi bác nào có cho mình xin được ko
    mail buu_vtvt@yahoo.com.vn
    thank
    Trong tool nó có file cluster có địa hình sẵn rồi lo gì

Nơi Cư Ngụ
    HCM city
    Thanks
    1

Trích Nguyên văn bởi buu_vtvt Xem bài viết
    Mình đang la sinh viên đang làm đồ án thiết kế tuyến viba nhưng khổ nổi không có bản đồ địa hinh vùng núi bác nào có cho mình xin được ko
    mail buu_vtvt@yahoo.com.vn
    thank
    Dùng Google Earth là OK rồi, nếu cần thì ra nhà sách lớn nhất tỉnh nói mua bản đồ Quân sự là có ngay!

Nơi Cư Ngụ
    Lao P.D.R
    Thanks
    32

Trích Nguyên văn bởi map123456 Xem bài viết
    Dùng Google Earth là OK rồi, nếu cần thì ra nhà sách lớn nhất tỉnh nói mua bản đồ Quân sự là có ngay!
    Không biết nhà sách nào có bán bản đồ quân sự thế bạn ngày trước mình có các bộ Bản Đồ Quân Sự nhưng mà đểu có dấu " MẬT" trước mình có 2 loại 1/200.000 và 1/50.000
    1 Vợ, 2 Con, 3 Tầng, 4 Bánh, 5 Thê, 6 Thiếp

Nơi Cư Ngụ
    HW
    Thanks
    0

Trích Nguyên văn bởi MTA Xem bài viết
    Trong tool nó có file cluster có địa hình sẵn rồi lo gì
    Người ta học thiết kế phải thiết kế từ manual trước bằng bản đồ giấy đồng mức và những công thức tính toán được học trong trường thì mới hiểu được mình đang làm cái gì chứ. mấy cái tool như Pathloss, connect hay TEMS chỉ là cái được viết trên những công thức đấy thôi, dùng mà không biết tại sao thế thì chưa phải là planner đâu cậu ạ

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Thanks
    46

Bạn search quả Motorola LinkPlaner (miễn phí) về mà dùng.

Khi bạn nhập tọa độ điểm đầu và cuối vào sẽ get được profile bao gồm các điểm che chắn (tự nhiên) và nhìn được Fresnel zone, Bạn có thể nhập được các điểm che chắn không tự nhiên vào. Nó tích hợp với google earth nên có thể nhìn thấy tuyến trên Google Earth. Tuy nhiên, phần băng thông, ... là tính toán cho thiết bị của Motorola.
    ---//---//---
    Transmission Engineer

Nơi Cư Ngụ
    Da Nang
    Thanks
    9

Dùng Motorola LinkPlaner chủ yếu để học hoặc làm đồ án lí thuyết thôi chứ khó mà áp dụng thực tế trong dự án dc. Nó quá bất tiện khi nhận profile qua email, khó khảo sát, dải tần số làm việc bị hạn chế nhiều, không tính dc suy hao do mưa. Về khoảng khảo sát và thiết kế tuyến viba thì chỉ có Pathloss là số 1 thôi.

Nơi Cư Ngụ
    vinh
    Thanks
    0

dùng google earth mà xem na

Nơi Cư Ngụ
    VNE
    Thanks
    65
    Blog Entries
    1

Ngày xưa học nhớ có bài tập về thiết kế tuyến microware dựa vào bản đồ có đường bình độ
    1. Câm cái thước kẻ vẽ 1 đường
    2. Căn cứ vào đường bình độ tính toán độ cao
    3. Căn cứ vào các tiêu chuẩn ra được lượng mưa, suy hao ...
    Thiết kế cũng hem khó lắm.

Nơi Cư Ngụ
    Da Nang
    Thanks
    9

Đối với những tuyến microwave dài hơn 20 km, địa hình đồi núi, rừng cây phức tạp như vùng Tây Nguyên hoặc Tây Bắc mà chưa xây dựng cột cho bạn leo lên kiểm tra vật chắn mà chỉ khảo sát kiểu kẻ trên bản đồ như vậy thì ai dám tin tưởng mà triển khai thiết bị lên lắp. Cách này chỉ hợp với những tuyến ngắn, dễ, ví dụ như từ trên núi cao link về đồng bằng thì dc hoặc địa hình bằng phẳng. Đó là chưa nói đến vùng Freshnel có bị ảnh hưởng gì ko.

Nơi Cư Ngụ
    hà đông - hà nội
    Thanks
    1

Thực tế thì chỉ cần lên trên cột ngắm xem 2 đầu có nhìn thấy được nhau hay không? là lắp thôi, khảo sát xem bắn về tuyến đó thì fai đi qua bao nhiêu tuyến nữa mới đưa truyền dẫ được đến trạm hay BSC cho thuận tiện nhất.
    Giả sử 2 đầu cột chỉ cao có 45m(tính từ mặt đất) mà lại bị chắn bởi 1 toà nhà cao tầm 50m khi đó thì chỉ có thể khào sát đi lắp tuyến khác thôi chứ không ai đầu tư tiền để lắp thêm cột đâu.
    Mình thấy thực tế và lý thuyết khác nhau nhiều quá.

Trang 3/5 đầuđầu 12345 cuốicuối