Trang 1/2 12 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 13
    Nơi Cư Ngụ
    Hà nội
    Thanks
    12

Mặc định Xử phạt người sử dụng thiết bị lặp, repeater, khuếch đại, kích sóng di động.

Những năm gần đây, tôi thấy những người lắp đặt sử dụng thiết bị lặp, hay còn gọi bằng những cái tên khác như: repeater, khuếch đại, kích sóng... để nâng mức thu, phát sóng di động cho nhà mình, bị bắt phạt, tịch thu thiết bị. Những người buôn bán thiết bị này cũng đang bị phạt và tịch thu thiết bị. Tôi lập chủ đề này với mong muốn ACE trong 4r mình cho ý kiến về sự việc trên.
    Theo ý kiến của riêng tôi: Việc bắt phạt, tịch thu thiết bị là chưa thấu tình, đạt lý; vì:
    1/ Mục đích của người lắp đặt, sử dụng kích là: Làm tăng mức tín hiệu từ BTS tới MS của mình. Tác dụng phụ của nó là mở rộng, lấp kín vùng phủ mà nhà mạng chưa, hoặc không, làm tới. Vậy là nhà mạng không mất tiền đầu tư vẫn mở rộng được vùng phủ, vẫn cung cấp dịch vụ đến người sử dụng. Mục đích và tác dụng này không xấu.
    2/ Kích sóng chỉ là lặp lại tín hiệu của BTS và MS, nó không tạo ra tần số sai khác với những tần số mà nhà mạng và người dùng được phép sử dụng. Vậy nếu lý do cấm sử dụng kích sóng là "tần số" thì nhà mạng và người dùng điện thoại di động cũng phải bị cấm "tần số". Tóm lại: Lý do "tần số" không thuyết phục.
    3/ Kích sóng thường có công suất đầu ra khoảng 1-2W, tức là nó cũng tương đương với máy điện thoại ở trong túi quần của mọi người; nếu nói rằng kích sóng "gây nhiễu" BTS do công suất thì máy điện thoại cũng "gây nhiễu" đúng như vậy. Không lẽ mỗi khi tôi mở máy gọi điện thoại đều là hành vi "gây nhiễu" BTS và cũng bị bắt phạt, tịch thu? Tóm lại: Lý do "công suất, gây nhiễu" không thuyết phục.
    ... Nhưng, việc bắt phạt, tịch thu vẫn đã, đang, và sẽ diễn ra. Tại sao vậy?

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Thanks
    10

em cũng đồng ý kiến với bác. hay có lẽ nhà mạng lo sợ việc sau này khó kiểm soát những thiết bị phá sóng xuất hiện chẳng hạn. có thể do sự cạnh tranh hay gì đó. Nên giờ cấm trước khi nó kịp có biến tướng xấu.

Nơi Cư Ngụ
    Hà nội
    Thanks
    12

Oh, nếu cấm trước để nó không có biến tướng xấu thì:
    * "Chó có khả năng mắc bệnh dại" - một bệnh nguy hại và có khả năng lây sang người - nên "CẤM NUÔI CHÓ"!!!
    * Sinh hoạt tình dục có khả năng: Thứ nhứt là sinh em bé ngoài ý muốn; Thứ nhì: Lây lan bệnh tình dục; Thứ ba: Nhiễm HIV.... Vậy nên " CẤM SINH HOẠT TÌNH DỤC"!!!
    * Tham gia giao thông có khả năng: Bị tai nạn giao thông; Làm tắc đường; Vi phạm luật giao thông.... Vậy nên: "CẤM THAM GIA GIAO THÔNG"!!!
    "CẤM... " vậy, ổn không bác?

Nơi Cư Ngụ
    ĐHQG
    Thanks
    1

Vấn đề là bất cứ cá nhân tổ chức nào sử dụng băng tần mà không đăng kí là trái pháp luật. Cho dù thiết bị đấy có gây can nhiễu hay không. Nhà mạng đã đăng kí sử dụng băng tần nên nhà mạng được phép sử dụng.
    Cho nên việc tịch thu tang vật, bắt phạt với người vi phạm là hoàn toàn đúng thôi các bạn ah.

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Thanks
    10

Trích Nguyên văn bởi lehathanh106 Xem bài viết
    Oh, nếu cấm trước để nó không có biến tướng xấu thì:
    * "Chó có khả năng mắc bệnh dại" - một bệnh nguy hại và có khả năng lây sang người - nên "CẤM NUÔI CHÓ"!!!
    * Sinh hoạt tình dục có khả năng: Thứ nhứt là sinh em bé ngoài ý muốn; Thứ nhì: Lây lan bệnh tình dục; Thứ ba: Nhiễm HIV.... Vậy nên " CẤM SINH HOẠT TÌNH DỤC"!!!
    * Tham gia giao thông có khả năng: Bị tai nạn giao thông; Làm tắc đường; Vi phạm luật giao thông.... Vậy nên: "CẤM THAM GIA GIAO THÔNG"!!!
    "CẤM... " vậy, ổn không bác?
    Bác nói vậy lại chỉ nhìn nhận một phía. cái gì nó cũng có mặt lợi và hại của nó.
    Như bác #NpK nói cũng đúng thôi, vì đó là băng tần nhà mạng đã đăng ký sử dụng với nhà nước và nó là tài nguyên tần số quốc gia. Nên bất kỳ một thiết bị nào tác động vào giải tần đó k biết là tích cực hay tiêu cực thì đều vi phạm. Còn việc vùng phủ kém- yếu- nhiễu... thì đó là việc của các nhà mạng.

Nơi Cư Ngụ
    Hà nội
    Thanks
    12

Trích Nguyên văn bởi NpK Xem bài viết
    Vấn đề là bất cứ cá nhân tổ chức nào sử dụng băng tần mà không đăng kí là trái pháp luật. Cho dù thiết bị đấy có gây can nhiễu hay không. Nhà mạng đã đăng kí sử dụng băng tần nên nhà mạng được phép sử dụng.
    Cho nên việc tịch thu tang vật, bắt phạt với người vi phạm là hoàn toàn đúng thôi các bạn ah.
    Chết cha, tèo em rồi, vậy mà em cứ vô tư uplink với lại downlink bằng cái máy di động của em. Cái máy di động của em nó xài nguyên tần số phát - thu của nhà mạng, lại còn phát sóng vô tuyến với công suất 2w đến thẳng anten của BTS các bác ạ. Em cứ xài nó ngay giữa thanh thiên bạch nhật, hên quá, các bác phổ biến em mới biết là em có thể bị bắt phạt, tịch thu bất cứ lúc nào. Em có nên vứt cmn đi không?
    Em không đăng ký tần số cho cái di động của em, thằng bạn em cũng thế, đồng nghiệp em cũng vậy. Không lẽ ai dùng cứ dùng, ai bạt phạt, tịch thu cứ bắt phạt, tịch thu? Thích dùng thì dùng, thích bắt thì bắt?
    Lần sửa cuối bởi lehathanh106; 15/07/2016 lúc 23:24 Lý do: thêm tý nữa

Nơi Cư Ngụ
    ĐHQG
    Thanks
    1

Gửi bạn tham khảo link này nhé:
    http://ictnews.vn/cntt/hoi-nhap/nhun...hau-121869.ict
    Nói chung máy điện thoại mà mình đang dùng, về cơ bản đã được cấp phép sử dụng hợp pháp (trừ là hàng nhập lậu nhé)

Nơi Cư Ngụ
    Hà nội
    Thanks
    12

Em lại phải nhắc lại lần nữa: "Máy kích sóng không tự phát ra tần số vô tuyến mới, nó chỉ lặp lại tần số của BTS và MS; khếch đại tín hiệu bù lại tổn hao trên đường cáp, đưa tín hiệu tốt từ điểm thu-phát tốt (nóc nhà) đến vị trí người dùng (phòng ngủ) - vị trí không có tín hiệu". Vì vậy, theo em hiểu, kích sóng chẳng làm PHÁT SINH cái gì cả, nó thay việc em phải chạy từ phòng ngủ lên nóc nhà để gọi điện thôi. Nếu coi rằng nó "gây hại" cho nhà mạng, hay quản lý tần sô thì cái máy di động của em, khi em lên nóc nhà gọi điện, cũng "gây hại" như nhau; nếu coi việc dùng kích sóng là "phạm luật" thì việc em chạy từ phòng ngủ lên nóc nhà cũng "phạm luật". Em đang thắc mắc vậy đấy.

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Thanks
    10

"Nếu xét về lý thuyết, việc người dân dùng thiết bị kích sóng nếu kích đúng sóng thì quá tốt, nhà mạng khỏi phải mắc công tốn chi phí khắc phục. Nhưng về yêu cầu kỹ thuật, việc lắp đặt thiết bị kích sóng cần phải có chuyên môn chính xác. Do đó nhà mạng không khuyến khích tư nhân tự làm việc này. Nếu khu vực nào đó có tư nhân tự làm và tất nhiên phải được sự cho phép của luật pháp thì tư nhân nên tham khảo ý kiến nhà mạng trước để nhà mạng hỗ trợ lắp đặt đúng kỹ thuật.

Thiết bị kích sóng không đơn giản như đầu thu tivi mà nhiều công ty quảng cáo, đầu thu tivi chỉ có tính một chiều, lắp đặt không đúng sẽ thu chất lượng hình xấu, còn thiết bị kích sóng có tính hai chiều - vừa thu sóng vừa phát sóng - nên nếu lắp đặt không đúng sẽ gây tác dụng ngược, làm ảnh hưởng liên lạc di động của rất nhiều người dùng khác trong một khu vực lớn. Giả sử nhà ông A dùng thiết bị kích sóng, nhà ông B gần đó cũng bắt chước sử dụng, nhưng vì tần số kích sóng của hai thiết bị này khác nhau nên dẫn đến hậu quả cả khu vực trong phạm vi kích sóng của hai thiết bị đều bị nhiễu sóng. Điều này khiến người dùng trong khu vực đó rất khó sử dụng được dịch vụ nhà mạng. " e xin trích đoạn này bên nhipsongso.tuoitre.vn. Như vậy đã ok chưa bác?

Nơi Cư Ngụ
    Hà nội
    Thanks
    12

"Kích sóng" không sinh ra "tần số khác" được TiênTvh à, BTS down như thế nào thì qua nó lặp lại y chang; MS up cũng vậy. Có vậy mới gọi nó là thiết bị lặp, hay repeater, hay khuếch đại....Ông A "kích" mang về nhà ông A, ông B "kích" mang về nhà ông B.. thì cũng giống ông A có một cái MS để trong túi quần, ông B có một cái MS để ở đầu giường. Nói chúng nó "nhiễu sang nhau" thì cũng là nói "hai cái điện thoại di động để cạnh nhau thì nhiễu sang nhau". Em sẵn sàng để 10 cái kích cạnh nhau rồi kéo dây đi mỗi thằng 1 hướng cho bác thấy 10 MS gọi đi cùng lúc, chả có cái nào bị "nhiễu sang nhau cả", chỉ sợ BTS nghẹn thôi.
    Còn tí nữa: Kích sóng đơn giản hơn TV nhiều, nhiều, nhiều lần: Nó không có dao động, không có tách sóng, không có giải mã, không có quét ngang, quét dọc, không có đồng bộ màu, không có cao áp, không có màn hình, không có loa.
    Lần sửa cuối bởi lehathanh106; 16/07/2016 lúc 15:28

Trang 1/2 12 cuốicuối