Trang 2/2 đầuđầu 12
kết quả từ 11 tới 13 trên 13
    Nơi Cư Ngụ
    TEC
    Thanks
    12

Trích Nguyên văn bởi lehathanh106 Xem bài viết
    "Kích sóng" không sinh ra "tần số khác" được TiênTvh à, BTS down như thế nào thì qua nó lặp lại y chang; MS up cũng vậy. Có vậy mới gọi nó là thiết bị lặp, hay repeater, hay khuếch đại....Ông A "kích" mang về nhà ông A, ông B "kích" mang về nhà ông B.. thì cũng giống ông A có một cái MS để trong túi quần, ông B có một cái MS để ở đầu giường. Nói chúng nó "nhiễu sang nhau" thì cũng là nói "hai cái điện thoại di động để cạnh nhau thì nhiễu sang nhau". Em sẵn sàng để 10 cái kích cạnh nhau rồi kéo dây đi mỗi thằng 1 hướng cho bác thấy 10 MS gọi đi cùng lúc, chả có cái nào bị "nhiễu sang nhau cả", chỉ sợ BTS nghẹn thôi.
    Còn tí nữa: Kích sóng đơn giản hơn TV nhiều, nhiều, nhiều lần: Nó không có dao động, không có tách sóng, không có giải mã, không có quét ngang, quét dọc, không có đồng bộ màu, không có cao áp, không có màn hình, không có loa.
    1. Bạn đã lắp đặt 1 cái repeater bao giờ chưa?
    2. Nếu có, mình hỏi: Repeater của bạn hoạt động theo nguyên lý gì, đổi tần hay gì? Bạn đã bao giờ dùng máy phân tích phổ để đo tín hiệu vô tuyến tại đầu Tx của repeater chưa? Về nguyên tắc, nếu thiết bị của bạn có khả năng PHÁT bất kì tần số nào thì nó nằm trong phạm vi quản lý của cục tần số
    3. Nếu chưa, thì thôi ko hỏi nữa

Bạn Tiên trả lời hoàn toàn đúng cho phần " vì đó là băng tần nhà mạng đã đăng ký sử dụng với nhà nước và nó là tài nguyên tần số quốc gia. Nên bất kỳ một thiết bị nào tác động vào giải tần đó k biết là tích cực hay tiêu cực thì đều vi phạm. Còn việc vùng phủ kém- yếu- nhiễu... thì đó là việc của các nhà mạng."

Nơi Cư Ngụ
    Hà nội
    Thanks
    12

Trích Nguyên văn bởi nguyenthedat Xem bài viết
    1. Bạn đã lắp đặt 1 cái repeater bao giờ chưa?
    2. Nếu có, mình hỏi: Repeater của bạn hoạt động theo nguyên lý gì, đổi tần hay gì? Bạn đã bao giờ dùng máy phân tích phổ để đo tín hiệu vô tuyến tại đầu Tx của repeater chưa? Về nguyên tắc, nếu thiết bị của bạn có khả năng PHÁT bất kì tần số nào thì nó nằm trong phạm vi quản lý của cục tần số
    3. Nếu chưa, thì thôi ko hỏi nữa

Bạn Tiên trả lời hoàn toàn đúng cho phần " vì đó là băng tần nhà mạng đã đăng ký sử dụng với nhà nước và nó là tài nguyên tần số quốc gia. Nên bất kỳ một thiết bị nào tác động vào giải tần đó k biết là tích cực hay tiêu cực thì đều vi phạm. Còn việc vùng phủ kém- yếu- nhiễu... thì đó là việc của các nhà mạng."
    Ah, em cũng đã lắp vài trăm cái, trong đó có cả loại cho đường truyền Viba (tần số 1.5GHz, 2.5GHz, 8GHz....) một số khác cho các khu vực mà tín hiệu phủ sóng di động (của tất cả các nhà mạng) còn chưa tới được.
    Em toàn dùng loại khuếch đại thẳng (chả tạo ra tần số mới nào cả), tức là lặp lại y chang. Với mạng di động thì BTS phát thế nào nó lặp lại như thế (tần số sóng mang nhé), MS phát thế nào nó lặp lại như thê (vẫn chỉ là sóng mang thôi). Với tuyến truyền dẫn Viba cũng vậy, nó chẳng làm phát sinh thêm tần số nào cả (nếu có phát sinh thì phải lọc bỏ đi). Các Repater chỉ tăng công suất, làm tăng tỉ số Tín/Tạp với mục đích là truyền tín hiệu tốt nhất từ máy phát tới máy thu.
    Mục đích của những người mua và lắp Repeater cũng là phục vụ quyền lợi của họ đã bỏ tiền ra mua máy, sim, thẻ nhưng không thực hiện được cuộc gọi do vướng chắn nhà cửa, núi đồi... những chỗ mà nhà mạng chưa đầu tư tới. Nhưng bi giờ việc làm đó bị CẤM, thiết bị đó bị bắt.... em muốn tỏ tường ở chỗ: Tại sao CẤM, tại sao BẮT; với những giải thích công bằng nhất.
    Máy đo thì em dùng Scanner Network Analyzer của hãng Rohde-Schwarz, không dùng "phân tích phổ".
    Lần sửa cuối bởi lehathanh106; 02/02/2017 lúc 11:08

Nơi Cư Ngụ
    TEC
    Thanks
    12

http://ictnews.vn/cntt/hoi-nhap/nhun...hau-121869.ict

Luật tần số vô tuyến điện nó cũng quy định rồi, mà đã là luật thì phải theo, sai thì sửa sau.

Nếu bạn sử dụng thiết bị phát sóng nằm trong danh mục CÁ NHÂN không được sử dụng thì dĩ nhiên bị cấm --> bắt.
    Bạn dùng repeater có thể giúp di động của bạn hoạt động tốt hơn nhưng cũng có thể gây can nhiễu cho thuê bao khác hoặc gây nhiễu UL cho trạm gần đó,....
    Ngoài ra, chất lượng của các thiết bị repeater ko phải lúc nào cũng ổn.
    --> túm lại là nếu repeater cá nhân lắp mà ổn thì nhà mạng đã chả phải đòi Cục tần số đi tìm & tắt repeater.

Trang 2/2 đầuđầu 12