kết quả từ 1 tới 4 trên 4
    Nơi Cư Ngụ
    Quảng Ngãi
    Thanks
    0

Mặc định Tốc độ của ADSL

Chào cả nhà. Em là SV, em có một vài thắc mắc, mong cả nhà giải đáp giúp ạ:
    Một người đang xài đường truyền ADSL của một nhà cung cấp dịch vụ internet. Khách hàng đó muốn đăng ký băng thông mong muốn là 8Mpbs, nhưng nhà cung cấp chỉ nâng lên chỉ được 4Mpbs với lý do là khoản cách quá xa. Nếu nâng lên 8Mpbs thì đường truyền không thể xài được luôn. Tức là nhà mạng chỉ nâng băng thông lên mức có thể và đảm bảo cho khách hàng xài đc, nêu nâng quá cao sẽ dẫn tới ko xài đc luôn. Vậy có đúng ko ạ?

Nơi Cư Ngụ
    HN
    Thanks
    10

Băng thông và tốc độ là 2 khái niệm khác nhau, mình hiểu bạn đang nói về tốc độ mạng. Hiện nay dịch vụ ADSL 2+ cung cấp tốc độ là 24 Mbps là tối đa trên sợi cáp đồng, truyền khoảng cách xa sẽ có suy hao đáng kể và đó là tốc độ tối đa nhà mạng có thể cung cấp chứ không phải nếu nâng cao sẽ không xài được như bạn nói !

Nơi Cư Ngụ
    Quảng Ngãi
    Thanks
    0

Nhà người thân em đang xài mạng vnpt. Hiện giờ vnpt đang có chính sách giữ nguyên giá tiền và tăng tốc độ lên. Nhà người thân em đang xài gói 120k, hiện tại với 120k thì được nâng lên 8Mpbs. Nhưng vnpt chỉ nâng lên 4Mpbs, suy hao đâu đó còn lại 3,5Mpbs. Kỹ thuật bên vnpt bảo nếu nâng lên nữa thì sẽ ko xài được luôn vì khoản cách xa. Thực hư là sao? Mong cả nhà giải thích hộ em ạ

Nơi Cư Ngụ
    TPHCM
    Thanks
    0

Tốc độ cáp đồng phụ thuộc vào suy hao đường truyền (Noise margin) nhé bạn. Nếu vị trí nhà bạn xa Đài/trạm, Noise margin thấp thì phải giảm tốc độ để đường truyền ổn định