kết quả từ 1 tới 3 trên 3
    Nơi Cư Ngụ
    Đà Nẵng
    Thanks
    1

Mặc định Giúp đỡ vài câu hỏi thông tin viba vệ tinh

Chào mọi người, hiện em chuẩn bị thi cuối kì và có một vài câu hỏi ko biết trả lời nên nhờ các cao nhân giải giúp nhé!! Mình cảm ơn trước nha
    1/ Mục đích điều chế đa trạng thái trong thông tin viba (search trên mạng mãi mà ko có.hic)
    2/ Ưu điểm,nhược điểm của điều chế MQAM so với MPSK?
    3/ Tại sao sử dụng mã Gray trong 16QAM
    4/ Trong viba số vì sao ít dùng phương pháp ASK và FSK
    Mong mọi người giúp đỡ!!

Nơi Cư Ngụ
    HVKTQS
    Thanks
    194
    Thanked 3.247 Times in 810 Posts

Trích Nguyên văn bởi Hoàng Chương Xem bài viết
    Chào mọi người, hiện em chuẩn bị thi cuối kì và có một vài câu hỏi ko biết trả lời nên nhờ các cao nhân giải giúp nhé!! Mình cảm ơn trước nha
    1/ Mục đích điều chế đa trạng thái trong thông tin viba (search trên mạng mãi mà ko có.hic)
    2/ Ưu điểm,nhược điểm của điều chế MQAM so với MPSK?
    3/ Tại sao sử dụng mã Gray trong 16QAM
    4/ Trong viba số vì sao ít dùng phương pháp ASK và FSK
    Mong mọi người giúp đỡ!!
    1. Điều chế nhiều mức (multilevel hay multistate) có mục đích chính nhằm nâng cao hiệu quả sử dụng phổ của hệ thống. Hiệu quả sử dụng phổ cho biết trên 1 đơn vị băng thông có thể truyền được tốc độ bít bao nhiêu, đơn vị đo: b/s/Hz;

2. MQAM vs MPSK: Cùng là điều chế tuyến tính (phổ tín hiệu sau điều chế là phổ tín hiệu băng gốc được dịch chuyển tới tần số trung tâm là tần số sóng mang), nếu cùng M thì có cùng hiệu quả phổ, nếu có cùng BER thì khi M <= 8, sử dụng MPSK sẽ lợi hơn MQAM về năng lượng, M >= 16 thì MQAM lợi hơn MPSK về năng lượng. Vì vậy, với các tuyến đường trục dung lượng cao (sẽ yêu cầu có hiệu quả phổ lớn, tức yêu cầu M lớn) thì người ta thường sẽ sử dụng MQAM. MPSK, tuy vậy, lại có đường bao tín hiệu là constant nên thích hợp với các hệ thống có méo phi tuyến lớn (gây bởi High Power Amplifier chẳng hạn);

3. Mã Gray là việc gán các cụm m bít (2^m = M) thành 1 symbol (ứng với 1 điểm trên signal constellation - chòm tín hiệu) sao cho các symbol lân cận nhau (các điểm tín hiệu lân cận nhau trên chòm tín hiệu) chỉ khác nhau 1 bít. Làm điều này là để khi thu các symbol, nếu có lỗi thì thường chỉ sai từ symbol này sang các symbol lân cận, và do vậy việc thu sai 1 symbol chỉ dẫn đến thu sai 1 bít, nhờ vậy đạt được BER thấp hơn là nếu việc gán cụm m bít thành symbol một cách tuỳ tiện. Vì vậy, mã Gray rất hay được sử dụng trong điều chế số chứ không chỉ cho 16-QAM;

4. ASK là phương thức điều biên hiện hầu như không sử dụng nữa, trừ B-ASK (M = 2), do người ta thường dùng MQAM với cùng M sẽ cho hiệu quả năng lượng cao hơn. M-FSK thì có phổ tín hiệu rộng (điều chế phi tuyến, phổ biên độ có dạng hàm Bessel), hiệu quả sử dụng phổ thấp. Vì vậy, trong vi ba số đường trục người ta thường không sử dụng M-FSK do các tuyến đường trục thường có dung lượng lớn, đòi hỏi hiệu quả sử dụng phổ cao nhằm tiết kiệm phổ tần.
    Lần sửa cuối bởi nqbinhdi; 31/12/2015 lúc 13:18

3. The Following 2 Users Say Thank You to nqbinhdi For This Useful Post:

Hoàng Chương (31/12/2015), trhaihung (31/12/2015)

Nơi Cư Ngụ
    Đà Nẵng
    Thanks
    1

Vâng, cảm ơn anh rất nhiều