Trang 3/19 đầuđầu 1234513 ... cuốicuối
kết quả từ 21 tới 30 trên 190
    Nơi Cư Ngụ
    Tp HCM, Vietnam
    Thanks
    7

Hình như có cả FPT và VTC cũng đòi tham gia thi tuyển cho vui (chắc để PR tham vọng của mình nhằm thu hút đầu tư ...)

Nơi Cư Ngụ
    Viet Nam
    Thanks
    1

FPT và VTC không tham gia thi tuyển. 7 doanh nghiệp tham gia thi tuyển 3G đó là: Mobifone, Vinaphone, Viettel, S-Fone, EVN Telecome, HT Mobile và GTel.

Nơi Cư Ngụ
    S-Telecom
    Thanks
    0

Trích Nguyên văn bởi khoalv Xem bài viết
    1. Mobiphone: Đã triển khai dịch vụ GPRS có thể xếp vào 2.5G
    2. Vinaphone: Đã triển khai GPRS nhưng nơi có nơi không, xếp thế nào đây nhỉ, hay tạm để 2.5G(-)
    3. Viettel: Cũng tương tự như anh Vinaphone
    4. Sphone, EVN Telecom phần lớn là CDMA2000 1X (tương đương cỡ 2.7G, xếp liều thôi nhé ) còn một số thành phố lớn thì đã triển khai EVDO (3G)
    5. Còn HT Mobile quay sang sử dụng công nghệ GSM thì mình nghĩ chắc cũng sẽ bắt đầu triển khai như hai bác Mobi và Vina hiện nay thôi

BR
    Mình xin tiếp lời bạn, việc triển khai 3G hay chưa có thể nhìn vào dịch vụ mà họ cung cấp, rất nhiều nhưng những cái điển hình như Mobile internet, các dịch vụ dữ liệu cần băng thông rộng... cho nên trước khi HT chuyển GSM thì cả 3 mâng CDMA ở nước ta đều đã EV-DO là 3G rồi, nhưng chưa có nhiều dịch vụ trên nền 3G này và xem như đang thử nghiệm thôi. Còn giấy phép 3G của bộ thì thật ko hiểu rõ là như thế nào? cấp tầng số mới cho 3G hay là như thế nào? Chứ Sfone hiện tại với EV-DO ko phải 3G chứ là gì đây? Hay cách hiểu 3G ở đây là dành cho các mạng GSM lên 3G sẽ là WCDMA hoặc HSDPA???
    Chia sẻ thông tin công nghệ
    CDMACoop.com

Nơi Cư Ngụ
    Vietnam
    Thanks
    11

Trích Nguyên văn bởi xifo Xem bài viết
    Mình xin tiếp lời bạn, việc triển khai 3G hay chưa có thể nhìn vào dịch vụ mà họ cung cấp, rất nhiều nhưng những cái điển hình như Mobile internet, các dịch vụ dữ liệu cần băng thông rộng... cho nên trước khi HT chuyển GSM thì cả 3 mâng CDMA ở nước ta đều đã EV-DO là 3G rồi, nhưng chưa có nhiều dịch vụ trên nền 3G này và xem như đang thử nghiệm thôi. Còn giấy phép 3G của bộ thì thật ko hiểu rõ là như thế nào? cấp tầng số mới cho 3G hay là như thế nào? Chứ Sfone hiện tại với EV-DO ko phải 3G chứ là gì đây? Hay cách hiểu 3G ở đây là dành cho các mạng GSM lên 3G sẽ là WCDMA hoặc HSDPA???
    Không phải vậy, CDMA20001X EV-DO có thể so sánh với UMTS/WCDMA, vì vậy đúng như bạn nói EV-DO đã là 3G rồi, tuy nhiên với băng tần đã được cấp cho Sphone như hiện nay chỉ đủ để cung cấp dịch vụ voice và một số dịch vụ VAS chứ không thể đủ để cung cấp các dịch vụ 3G theo đúng nghĩa của nó. Vì vậy theo mình nghĩ giấy phép 3G ở đây quan trọng nhất chính là để có được tần số cho 3G,theo tính toán của MIC thì sẽ có 3 operator được cấp mỗi đoạn 2x15 MHz (FDD) và 5MHz (TDD) để triển khai mạng lưới và cung cấp các dịch vụ 3G.

Đây là quy hoạch băng tần số 1900 - 2200 MHz cho IMT-2000 ở Việt nam

Nơi Cư Ngụ
    Paris
    Thanks
    5

hi bác khoalv

Hai dải FDD (1920-1980 và 2110-2170) có thể cung cấp cho 4 operators (mỗi op 2x15 MHz) mà sao các bác MIC nhà mình chỉ cho phép có 3 op vậy?

Mà độ rộng 2 dải TDD ko bằng nhau (1920-1900 = 20 so với 2025-2010 = 15) ? Mà có là 15 đi nữa vẫn có chỗ cho 3 op mà? Sao đợt này chỉ cho có 1?

Hay là còn để lại cho lần cấp phép thứ 2

Nơi Cư Ngụ
    Paris
    Thanks
    5

Về lâu dài nếu FPT và VTC triển khai mobile services cũng không phải là ngạc nhiên

• FPT hiện tại có fix, sau này bổ xung thêm mobile để chuyển thành một quadruple actor
    • VTC có nội dung, sau này bổ xung thêm kênh truyền để hướng đến một "thị trường" mới

Tuy nhiên bây giờ thì có vẻ hơi sớm vì 2 bác này chưa có tí kinh nghiệm nào trong lĩnh vực di động cả. Mà cũng kô cần xây từ đầu, sau này có cần thì hợp tác với các mobile op hoặc là ... mua lại luôn nhỉ

Nơi Cư Ngụ
    Paris
    Thanks
    222
    Thanked 3.308 Times in 556 Posts
    Blog Entries
    1

Trích Nguyên văn bởi Ngoc-Anh Vu Xem bài viết
    hi bác khoalv

Hai dải FDD (1920-1980 và 2110-2170) có thể cung cấp cho 4 operators (mỗi op 2x15 MHz) mà sao các bác MIC nhà mình chỉ cho phép có 3 op vậy?

Mà độ rộng 2 dải TDD ko bằng nhau (1920-1900 = 20 so với 2025-2010 = 15) ? Mà có là 15 đi nữa vẫn có chỗ cho 3 op mà? Sao đợt này chỉ cho có 1?

Cái thứ 4 phải để đấy, từ từ cấp phát sau nếu thấy cần thiết. Ở Pháp người ta cũng có thằng đang đòi cái giấy phép thứ 4 này . Cái này bác NA làm business thì rành hơn ai hết mà

Nơi Cư Ngụ
    Vietnam
    Thanks
    11

Trích Nguyên văn bởi Ngoc-Anh Vu Xem bài viết
    hi bác khoalv

Hi Ngoc-Anh Vu

Đúng vậy, đoạn băng tần trên được chia thành 4 block 2x15 MHz (FDD) và 5 MHz (TDD). Theo kết quả nghiên cứu của nhóm làm việc 8F - ITU-R thì mỗi operator cần tối thiểu 2x15 MHz (FDD) + 5 MHz (TDD). Vì vậy còn 1 block nữa để dự phòng có thể cấp thêm cho 1 trong 3 operator đã được cấp nếu chú nào phát triển nhanh nhất cần thêm BW để triển khai hoặc có thể cấp tiếp cho 1 operator hoàn toàn mới.

Còn đoạn 2025-2010 được dùng chung với các ứng dụng khác sử dụng công nghệ IMT-2000 (hiện nay để dự phòng, chưa cấp cho chú nào trong đợt này)

BR

Nơi Cư Ngụ
    Paris
    Thanks
    222
    Thanked 3.308 Times in 556 Posts
    Blog Entries
    1

Trích Nguyên văn bởi khoalv Xem bài viết
    Còn đoạn 2025-2010 được dùng chung với các ứng dụng khác sử dụng công nghệ IMT-2000 (hiện nay để dự phòng, chưa cấp cho chú nào trong đợt này)

BR
    Bác khoalv ơi, công nghệ IMT-2000 TDD nói đến ở trên là công nghệ gì thế? Hay là đang nói đến WiMAX? hay UMTS mode TDD?

Nơi Cư Ngụ
    Vietnam
    Thanks
    11

Trích Nguyên văn bởi nvqthinh Xem bài viết
    Bác khoalv ơi, công nghệ IMT-2000 TDD nói đến ở trên là công nghệ gì thế? Hay là đang nói đến WiMAX? hay UMTS mode TDD?
    Để mình giải thích thêm một chút về mạng viễn thông dùng riêng như chú thích trong bản quy hoạch:

Mạng viễn thông dùng riêng là mạng viễn thông do chủ mạng viễn thông dùng riêng thiết lập để bảo đảm thông tin cho các thành viên của mạng, bao gồm hai hay nhiều thiết bị viễn thông được lắp đặt tại các địa điểm có địa chỉ và phạm vi xác định khác nhau trên lãnh thổ Việt nam mà các thành viên của mạng được toàn quyền sử dụng theo quy định của pháp luật và được kết nối với nhau thông qua mạng viễn thông công cộng hoặc bằng các đường truyền dẫn do chủ mạng thuê hoặc tự xây dựng

Mình nói là đoạn băng tần 2025-2010 MHz được dùng chung là chung giữa public network và private network. Công nghệ IMT-2000 TDD như mình đề cập chính là UMTS-TDD, còn tần số WiMAX thì chưa ấn định cụ thể, ở VN mới cấp phép thử nghiệm WiMAX di động ở băng tần từ 2.3 - 2.5 GHz

Quan điểm của MIC là độc lập về mặt công nghệ, tuy nhiên trong quá trình khảo sát và xây dựng quy hoạch cũng cần phải xem xét tính toán đến những công nghệ có ưu thế phát triển hơn để phù hợp với xu thế chung, tránh tình trạng bị đi vào ngõ cụt và quy hoạch treo
    BR
    Lần sửa cuối bởi khoalv; 20/03/2008 lúc 09:12

Trang 3/19 đầuđầu 1234513 ... cuốicuối

Tags for this Thread