kết quả từ 1 tới 10 trên 10
    Nơi Cư Ngụ
    Lien Chieu - Da Nang - Viet Nam
    Thanks
    0

Mặc định [Xin giúp đỡ] Một chút về OFDM

Em đang tìm hiểu đồ án về OFDM trong ROF ( radio over fiber) thì thấy có 1 sơ đồ như thế này:

Cho em hỏi là nếu t đã dùng khối IFFT rồi thì còn cần khối Điều chế sóng mang con làm gì vậy ạ?.
    Trong đó có nói vắn tắt là:
    Tầng điều chế sóng mang con thực hiện phân bổ các bit dữ liệu người dùng lên các sóng mang con, bằng cách sử dụng một sơ đồ điều chế M-QAM. Với 16-QAM được cho ở hình 3.7, trong đó mỗi ký hiệu 16-QAM chứa 4 bit dữ liệu, mỗi tổ hợp 4 bit dữ liệu tương ứng với một vector IQ duy nhất.
    Xin giúp đỡ em với, em cảm ơn nhiều
    Lần sửa cuối bởi ShmilyGone; 19/11/2015 lúc 18:32

Nơi Cư Ngụ
    HN
    Thanks
    10

Để điều chế OFDM, trước hết luồng số được phân chia nối tiếp/ song song, cho qua bộ điều chế sóng mang con thường là QAM hay PSK để tạo chuỗi ký hiệu, chuỗi ký hiệu này được hiểu là sóng mang con trên miền tần số, qua bộ IFFT để chuyển từ miền tần số sang thời gian đồng thời tạo sóng mang con trực giao.

Nơi Cư Ngụ
    Thanks
    0

Trích Nguyên văn bởi bien14 Xem bài viết
    Cậu ơi, cậu còn tài liêu về đồ án này không cho tớ xin với?.
    Xin cảm ơn và hậu tạ
    Cho mình email mình gửi cho bạn ơi .
    Trích Nguyên văn bởi ngongocphuc Xem bài viết
    Để điều chế OFDM, trước hết luồng số được phân chia nối tiếp/ song song, cho qua bộ điều chế sóng mang con thường là QAM hay PSK để tạo chuỗi ký hiệu, chuỗi ký hiệu này được hiểu là sóng mang con trên miền tần số, qua bộ IFFT để chuyển từ miền tần số sang thời gian đồng thời tạo sóng mang con trực giao.
    Dạ vâng, nhưng mà theo cái sơ đồ trên thì có phải là thừa khối điều chế số đằng trước phải không anh. Tại vì QAM, PSK là điều chế số rồi

Nơi Cư Ngụ
    Nam Định
    Thanks
    0

Bạn ơi, bạn cho mình xin tài liệu về đồ án này được không. Nếu được thì gửi qua mail hoanghuuthuan@gmail.com cho mình với nhé!

Nơi Cư Ngụ
    HN
    Thanks
    10

Trích Nguyên văn bởi ShmilyGone Xem bài viết
    Cho mình email mình gửi cho bạn ơi .

Dạ vâng, nhưng mà theo cái sơ đồ trên thì có phải là thừa khối điều chế số đằng trước phải không anh. Tại vì QAM, PSK là điều chế số rồi
    Như mình nói bộ IFFT để giúp các sóng mang con trở thành trực giao với nhau. Vì vậy, để có "sóng mang con" thì trước hết phải qua điều chế số. Trên lý thuyết mô phỏng bỏ bộ điều chế QAM, PSK hoàn toàn làm được, tuy nhiên ngoài thực tế người ta cho qua bộ điều chế QAM hay PSK hay còn gọi điều chế băng gốc có nhiều tác dụng như để tăng hiệu quả sử dụng phổ tần chẳng hạn, khi đó bit dữ liệu đc chuyển sang dạng ký hiệu phức và có thể coi là một sóng mang trong miền tần số.
    Khi không sử dụng điều chế băng gốc trong hệ thống ROF cũng không sao cả, tuy nhiên mục đích của hệ thống ROF là làm sao truyền dẫn một dung lượng dữ liệu lớn đặc biệt trên sợi quang tuy có băng thông lớn nhưng vẫn có giới hạn ( vấn đề này bạn tìm hiểu thêm) nên điều chế băng gốc là cần thiết
    Lần sửa cuối bởi ngongocphuc; 20/05/2016 lúc 00:20

Nơi Cư Ngụ
    ĐHQGHN
    Thanks
    60
    Blog Entries
    1

Trích Nguyên văn bởi ngongocphuc Xem bài viết
    Như mình nói bộ IFFT để giúp các sóng mang con trở thành trực giao với nhau. Vì vậy, để có "sóng mang con" thì trước hết phải qua điều chế số. Trên lý thuyết mô phỏng bỏ bộ điều chế QAM, PSK hoàn toàn làm được, tuy nhiên ngoài thực tế người ta cho qua bộ điều chế sóng mang thì tín hiệu mới ở dạng sóng truyền đi được.
    Vì sao biến đổi IFFT lại giúp các sóng con trực giao với nhau?
    Sóng mang như một chiếc xe vận chuyển để chuyển hàng hoá đi xa. vậy hàng hoá là gì?

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Thanks
    0

Trích Nguyên văn bởi ShmilyGone Xem bài viết
    Em đang tìm hiểu đồ án về OFDM trong ROF ( radio over fiber) thì thấy có 1 sơ đồ như thế này:

Cho em hỏi là nếu t đã dùng khối IFFT rồi thì còn cần khối Điều chế sóng mang con làm gì vậy ạ?.
    Trong đó có nói vắn tắt là:

Xin giúp đỡ em với, em cảm ơn nhiều

điều chế sóng mang con là ánh xạ chuỗi bit nhị phân vào chòm sao tín hiệu QAM (4QAM chẳng hạn). nhưng mình không hiểu sơ đồ này cho lắm. về bộ IFFT bản thân nó là điều chế sóng mang với các tần số trực giao ( tức là nó đã được nâng tần và có thể truyền đi trên đường truyền ) vậy còn cần bộ điều chế vô tuyến số làm gì ( theo mình hiểu thì điều chế vô tuyến số nó cũng là nâng tần cho tín hiệu).

thứ nữa là, với các tín hiệu I,Q giả sử có có tín hiệu với điện áp âm (-1 chẳng hạn) như vậy làm sao có thể điều chế quang. theo mình hiểu thì led chỉ sáng khi có điện áp đặt vào nó >0.

Nơi Cư Ngụ
    quỳnh phụ - thái bình - việt nam
    Thanks
    0

Ban con do an ve ofdm trong rof k cho minh xin lam tai lieu tham khao

Nơi Cư Ngụ
    Thanks
    0

Trích Nguyên văn bởi matbuontb113 Xem bài viết
    Ban con do an ve ofdm trong rof k cho minh xin lam tai lieu tham khao
    Mình làm bằng optisystem bạn ơi, với lại cháy cái hdd rồi, mất sạch trơn, cả pass email luôn. ). Mà trong optisystem bản 14 có file simulation sẵn đó. Bạn tìm trong là đc

Nơi Cư Ngụ
    RSVN
    Thanks
    48

Theo tôi đoán , bộ IFFT của bạn thực tế là một cái máy tính, tính toán theo biến đổi IFFT. Vậy bạn đưa vào đó không phải điện áp mà là các con số. Mà các con số ở đây thực chất vẫn là số nhị phân. Có điều, các dãy số nhị phân này không còn là các dữ liệu vào của bạn mà là các con số thể hiện giá trị sóng mang con trong QAM (bao gồm biên độ, pha hay là I,Q). Đầu ra của IFFT, theo lý thuyết là một sóng s(t) trên miền thời gian, nhưng thực tế sẽ là một chuỗi các giá trị n(t) biểu diễn bằng các dãy số nhị phân. Chỉ sau khi thực hiện D/A converter thì các dãy nhị phân này mới trở thành tín hiệu có điện áp, có tần số,...rồi đưa vào điều chế upconverter. Hoặc là bộ điều chế vô tuyến trong sơ đồ khối của bạn sẽ nhận trực tiếp chuỗi n(t) và chuyển thành tín hiệu cao tần.