kết quả từ 1 tới 2 trên 2
    Nơi Cư Ngụ
    Khanh Hoa
    Thanks
    0

Mặc định Một ngày làm việc của CTV Dây máy

Chào các bác, em mới vào làm CTV dây máy (đi lắp đặt mạng internet, next-tv, sửa chữa khắc phục sự cố, kéo cáp từ trạm vào nhà dân) cho trung tâm viettel huyện.
    Nhà em cách xa trung tâm tầm 12km. Ngày đầu tiên đi làm, sáng 6h30 em bắt đầu đi, có mặt ở trung tâm tầm 7h.
    Ngồi cafe với mấy anh "đồng nghiệp" tầm 30' rồi anh em được một anh điều phối phân công nhiệm vụ cho từng đội (đội 2 người), em mới vào làm (học việc) nên phân công vào một đội, thành ra đội em được 3 người. Sau khi nhận nhiệm vụ xong, anh em vào lấy thiết bị rồi chở đi, em lính mới nên được ngồi chơi , rồi xuống địa bàn cách trung tâm tầm 15km. Anh trong đội lấy điện thoại ra dùng phần mềm gì đó (em ko biết tên) để xem thông tin khách hàng cần lắp đặt, rồi alo cho khách hàng để họ cho địa điểm cụ thể để đến lắp đặt. Sau khi đến nhà khách hàng, anh kia bắt đầu lăn cáp (quang), em là lính mới nên cũng chỉ phụ hoạ cho anh đó thôi. Mới vào làm, tay chân lúng cmn túng, kéo cáp quang khó hơn cáp đồng, mong manh dể vỡ, phải lăn tới lăn lui rồi mới lăn tới trụ điện. em ko biết, em lăn thẳng tới trụ, anh ấy la gì là la . đi dây đâu vào đó rồi anh kia bắt đầu đeo dây bảo hộ rồi leo trụ điện, anh ấy hướng dẫn em cách quấn con rếp để neo dây. rồi vừa giữ thang vừa nhìn anh ấy làm. sau khi đi dây đến hộp GPON thì anh chỉ em cách bấm đầu đầu fast connector. nhìu loại đầu fast quá nên em còn hơi lúng túng. bấm đầu fast xong, anh ấy gắn vào tủ. xong rồi chạy về nhà khách hàng. gắn thiết bị, cái này em xung phong gắn. chỉ trừ zụ gắn đầu fast là anh kia ko cho em làm.hihi. sau khi gắn và cài đặt xong. chủ nhà cảm ơn ríu rít, anh em lại chất đồ lên xe tới nhà khách hàng típ theo.
    và cứ thế mà làm, một ngày một đội kéo tầm 6 đến 7 line. Nghe phong phanh một đội kéo một line là 70k. tính ra thì tầm 1 tháng CTV dây máy kiếm tầm 7 đến 8 triệu. CTV dây máy viettel làm ghê quá, ngày phải kéo tầm 6 line trở lên, làm tới 20h mới về, tối thui rồi mà còn tới nhà khách hàng để kéo, chủ nhà cũng ớn lạnh.hehe. em mới vào làm, công việc chủ yếu là lăn cáp, gắn thiết bị. Em chưa được thử nghiệm leo trụ điện, em thấy anh kia leo trụ điện mà em run.đồng hồ điện chằn chịt, dây điện thì như đống tơ vò, nhìu trụ điện phải leo bằng ty. leo bằng thang thì em leo được chứ leo bằng ty thì em chịu. ko biết em có làm nổi công việc này ko.hehe.
    Tính ra một ngày làm CTV dây máy tiêu tầm: 20k xăng + 15k ăn sáng + 15k ăn trưa + 10k nước non + 50k tiền nhậu (cái này thì lai rai). tổng chi phí tầm 110k.
    Em mới làm mà mấy anh đông nghiệp xài toàn từ ngữ chuyên ngành. Em học cntt, nhưng chưa học mấy thứ về này, chắc bên viễn thông liên quan nhìu hơn.
    Anh em trên forum có ai làm CTV dây máy, nhân viên kỹ thuật đội chỉ bảo em vài kinh nghiệm được không ạ?
    Lần sửa cuối bởi GPON; 07/07/2015 lúc 19:12

2. The Following User Says Thank You to GPON For This Useful Post:

HaNoiBuon (07/07/2015)

Nơi Cư Ngụ
    Diễn Châu - Nghệ An
    Thanks
    0

cậu làm ở tỉnh nào?