kết quả từ 1 tới 8 trên 8
    Nơi Cư Ngụ
    Hoà Vang - Đà Nẵng - Việt Nam
    Thanks
    0

Mặc định Tìm hiểu khả năng rơi gói trong mạng Manet

Hiện tại mình đang làm đồ án tốt nghiệp về khả năng rới gói trong mạng manet qua nghiên cứu các giao thức AODV, DSR, OLSR. Mình có đọc tham khảo nhưng vẫn chưa thấy tài liệu nào nói về vấn đề này. Các bạn có thể giúp mình với k.

Thành viên mới xin chào cả nhà ^_^

Nơi Cư Ngụ
    HN
    Thanks
    0

Mình cũng đã từng so sánh 4 giao thức là AODV, DSR, OLSR, DSDV (2 proactive và 2 reactive). Trước tiên bạn cần tìm phần mềm mô phỏng mạng (NS, OMNET++, ...). Sau đó là chạy thử các các giao thức định tuyến trên (các file example có sẵn trong phần mềm), thông thường thì mỗi cái example có một cách thiết lập thông số riêng và cấu hình mạng không giống nhau, nên cũng không dùng được ngay. Rồi lập 1 mô hình mạng với các thông số là số node, tốc độ node di chuyển, phạm vi hoạt động, thời gian gửi gói tin, số lượng gói tin, physical layer, Mac layer... và chọn 1 trong các giao thức trên để định tuyến (Network layer). Việc này thì cần chút thời gian để đọc example và code trên mạng xem họ viết thế nào rồi áp dụng vào trường hợp của mình. Bạn thay đổi các thông số trên là sẽ có kết quả (ví dụ như cứ cho các node chạy vù vù là các gói tin bị rớt hết).

Nơi Cư Ngụ
    Hoà Vang - Đà Nẵng - Việt Nam
    Thanks
    0

Cảm ơn vanvuong đã quan tâm
    Mình vẫn còn gà lắm.
    Nên mong sẽ được bạn chỉ tường tận hơn. Cảm ơn bạn nhiều lắm

Nơi Cư Ngụ
    HN
    Thanks
    0

Trích Nguyên văn bởi kenjin7 Xem bài viết
    Cảm ơn vanvuong đã quan tâm
    Mình vẫn còn gà lắm.
    Nên mong sẽ được bạn chỉ tường tận hơn. Cảm ơn bạn nhiều lắm
    Uh, mình cũng gà lắm

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Thanks
    0

Hi vanvuong, mình cũng đang làm đồ án liên quan tới so sánh 4 giao thức AODV, DSR, OLSR và DSDV trong mạng VANET bạn ạ. Mình so sánh sự ảnh hưởng của tốc độ node và số lượng node đến 4 giao thức này dựa trên các thông số là throughput, end-t0-end delay và packet delivery ratio. Không biết bạn có giúp mình được không, vì mình còn ít thời gian quá. Thanks bạn nhiều

Nơi Cư Ngụ
    HN
    Thanks
    0

Trích Nguyên văn bởi hp4ever132 Xem bài viết
    Hi vanvuong, mình cũng đang làm đồ án liên quan tới so sánh 4 giao thức AODV, DSR, OLSR và DSDV trong mạng VANET bạn ạ. Mình so sánh sự ảnh hưởng của tốc độ node và số lượng node đến 4 giao thức này dựa trên các thông số là throughput, end-t0-end delay và packet delivery ratio. Không biết bạn có giúp mình được không, vì mình còn ít thời gian quá. Thanks bạn nhiều
    Quá trình bạn làm đến đâu rồi ? Nếu bạn dùng Ns-3 thì mình có thể hướng dẫn được, còn các tools khác thì mình cũng chưa dùng qua. Ngoài 3 thông số trên thì mình gợi ý là bạn có thể thêm 1 thông số nữa là Overheads (số lượng control packets), và bên cạnh tốc độ node, số lượng node thì có thể thay đổi một số cái nữa như Pause time (chạy đến đích thì các node sẽ nghỉ bao lâu rồi mới chạy đến đích mơi) hoặc channel, propagation loss model, propagation delay model (mấy cái này kiểu như bạn thay môi trường đang đi trong thành phố chuyển sang đi ra nông thôn vậy, không có ý nghĩa lắm, làm để lấy thêm dữ liệu thì chắc cũng không sao), hoặc rảnh rỗi hơn nữa thì chuyển qua chuyển lại giữa mấy chuẩn 802.11x.

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Thanks
    2

Hi vanvuong, cho mình hỏi mình cũng đang làm đồ án so sánh giao thức trên. Mình so sánh sự ảnh hưởng của tốc độ node và số lượng node đến 4 giao thức này dựa trên các thông số là throughput, end-t0-end delay và packet delivery ratio.
    Nhưng giờ mình chưa hiểu cách làm để tạo ra đồ thị = xgraph để so sánh giữa chúng. Nói chung là bước làm ấy b. B có thẻ chỉ giúp m được o. M cảm ơn.

Nơi Cư Ngụ
    hưng yên
    Thanks
    0

Trích Nguyên văn bởi vanvuong Xem bài viết
    Mình cũng đã từng so sánh 4 giao thức là AODV, DSR, OLSR, DSDV (2 proactive và 2 reactive). Trước tiên bạn cần tìm phần mềm mô phỏng mạng (NS, OMNET++, ...). Sau đó là chạy thử các các giao thức định tuyến trên (các file example có sẵn trong phần mềm), thông thường thì mỗi cái example có một cách thiết lập thông số riêng và cấu hình mạng không giống nhau, nên cũng không dùng được ngay. Rồi lập 1 mô hình mạng với các thông số là số node, tốc độ node di chuyển, phạm vi hoạt động, thời gian gửi gói tin, số lượng gói tin, physical layer, Mac layer... và chọn 1 trong các giao thức trên để định tuyến (Network layer). Việc này thì cần chút thời gian để đọc example và code trên mạng xem họ viết thế nào rồi áp dụng vào trường hợp của mình. Bạn thay đổi các thông số trên là sẽ có kết quả (ví dụ như cứ cho các node chạy vù vù là các gói tin bị rớt hết).
    Anh có kịch bản DSR mà các node của nó được tăng lên bằng vòng lặp for không? mail em la: phamquocvitk102@gmail.com