kết quả từ 1 tới 2 trên 2
    Nơi Cư Ngụ
    Gò Vấp - thành phố HCM
    Thanks
    2

Mặc định Truyền lan của sóng điện từ trong vũ trụ

Chào mọi người,
    Theo mình hiểu thì điện từ biến thiên sinh ra từ trường biến thiên và ngược lại (túm lại từ 4 công thức của Maxwell) là nguyên nhân tại sao sóng điện từ có thể truyền lan. Mình hiểu là ban đầu có 1 điểm M nào đó có điện - từ trường biến thiên, dẫn đến điểm kế cận nó cũng có điện - từ trường biến thiên, cứ thế sóng điện từ truyền lan, ... Nếu đúng như vậy thì trong chân không hoặc trong vũ trụ thì sóng điện từ phải truyền lan rất kém nhỉ vì mật độ vật chất trong chân không và vũ trụ rất nhỏ so với điện kiện không khí bình thường của bầu khí quyển. Nếu không đúng thì nhờ mọi người nói rõ hơn hoặc chỉ dùm tài liệu đọc về truyền lan của sóng điện từ trong vũ trụ.
    Mình cảm ơn trc.
    TB: Mình post cũng lâu bên chỗ khác mà ko thấy ai trả lời hay gợi ý, ko biết có phải là do mình gửi sai chỗ hay ko.

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Thanks
    0

Mình cũng mới học không được rõ lắm, thử giải thích xem.

Về vũ trụ thì không nói, nói cái chân không. Theo mình hiểu Bức xạ điện từ truyền lan là truyền cái dao động điện từ, sinh ra bởi từ trường và điện trường biến thiên từ điểm này làm biến đổi luôn cả điểm khác và cứ thế đi xa. Tất nhiên nó có tương tác với môi trường vật chất, nhưng không phải là nhờ có hạt vật chất mới truyền đi được. Thực nghiệm cho thấy sóng điện từ truyền siêu tốt trong chân không với v ~~ c.