kết quả từ 1 tới 5 trên 5
    Nơi Cư Ngụ
    Hà Đông
    Thanks
    0

Mặc định Cho em xin vài lời khuyên định hướng năm cuối với ạ :D

Chào các anh chị tiền bối, em hiện đang học đtvt năm cuối. Thuộc thể loại đa năng pha tạp, cái gì cũng biết nhưng không sâu. Các mảng bên viễn thông như net, vô tuyến, quang em đều có hiểu biết căn bản và thực hành tốt (mà toàn học kỳ trc kỳ sau mới hiểu do ham chơi ), nhưng bảng điểm thì xấu quá, cố gắng + may mắn lắm mới có thể kéo lên đc khá nhưng tỷ lệ thấp thôi coi như sẽ ra trg vs tấm bằng tung bình khá vậy.

Với cái bảng điểm ấy thì em thiếu tự tin khi cho vào hồ sơ xin việc và chắc chả mong chờ gì được.

Tiếng anh thì hiện tại lẹt đẹt 4-500 (chưa thi lấy chứng chỉ nhưng mà em tin tưởng lên đc 600 trong time ngắn).

Em đang định hướng sang làm IT do hồi cấp 3 cũng học tốt lập trình với có tí kinh nghiệm open sourse với forum vbb và giờ cũng đang tham gia khoá đào tạo ngắn hạn tại lab sinh vien viettel nữa nên tỷ lệ phân vân là 50-50 làm em loạn hết cả lên, không biết nên tập trung theo cái gì và tương lai gần cái nào mạnh, cầu cao hơn... các anh chị cho em chút ý kiến để em quyết với ạ

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Thanks
    0

Lót dép hóng

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Thanks
    9

Chào bạn,
    Tuy bạn học điện tử viễn thông, nhưng mình khuyên bạn nên theo IT. Thứ nhất, ở bên công nghệ thông tin, "phạm vi" xin việc rất rộng, đa phần là không yêu cầu bằng cấp. Thứ hai, bạn có khả năng lập trình, được thực hành; đó là tiền đề để theo nghề này.

Nơi Cư Ngụ
    Nga
    Thanks
    240

Thế thì chuyển hướng sang tester hoặc lập trình thôi, chứ giờ các công ty viễn thông đa phần đều tuyển bằng khá giỏi, đa số là bằng giỏi @@ . Đó là chưa kể đến việc họ tuyển rất ít, lắt nhắt và tuyển nội bộ. Các tester chưa có kiến thức kinh nghiệm hoặc có thời gian được đào tạo 1-1,5 tháng là đã kiếm được việc rồi. Hoặc nhiều công ty cũng tuyển các lập trình viên Java có kinh nghiệm từ 6-12 tháng, thế nên chuyển hướng có thể là hướng đi hợp lý cho bạn chăng?

5. The Following User Says Thank You to ruacon35 For This Useful Post:

canhgio (16/04/2015)

Nơi Cư Ngụ
    Hồ Chí Minh - Việt Nam
    Thanks
    5

Dù kết quả thế nào thì cứ hoc đã! )))
    Học!!!Vi năm cuối chăng nhớ dc gì! Một số ng nói là phải nhớ mấy cái basic, mà giờ t phát hiện ra mình cũng không nhớ nỗi mấy thứ căn bản đó! Thế là học và hope! ))