Trang 2/10 đầuđầu 1234 ... cuốicuối
kết quả từ 11 tới 20 trên 93
    Nơi Cư Ngụ
    Paris
    Thanks
    222
    Thanked 3.309 Times in 556 Posts
    Blog Entries
    1

Trích Nguyên văn bởi khoalv Xem bài viết
    Theo mình nghĩ thì tất nhiên modulating symbol rate không phải là data rate vì còn phải thêm các bít khác ngoài bit dữ liệu để phục vụ cho nhiều mục đích khác nhau. Còn số liệu như mình đưa ra được lấy từ tài liệu của equipment suppliers
    Rất mong mọi người chỉ giáo thêm

Thanks
    Em nghĩ là bác đã bỏ quên "coding scheme" khi tính "data rate" rồi. EDGE hộ trợ 9 cái MCS (modulation & coding scheme) khác nhau. Cái MSC-9 cho tốc độ tối đa là 59,2kbit/s/slot. Nên nếu cấp phát tối đa 8 slot, thì tốc độ tối đa đạt được của EDGE là 473,6 kbit/s. Còn con số 384kbit/s là con số mà IUT (ngẫu hứng ) lúc đầu lấy để xét xem chú nào đạt được tốc độ trên đó thì cho vào 3G (nếu em không nhằm). Hơn nữa con số 473,6 chỉ là con số lý thuyết thôi!

Còn tại sao MSC-9 lại cho tốc độ 59,2 kbit/s thì ...em cũng không rõ lắm. Chỉ biết là nó dùng 8-PSK (3bit/symbol) + phải dùng convolution coding rồi sau đó dùng puncturing. Header của mỗi scheme lại khác nhau nữa. Tính toán một hồi thì nó ra kết quả thế.

@ Em cũng đồng ý với bác là cũng không phải mọi thông tin khi đưa lên forum cũng cần có source. Nhiều khi chỉ nhớ thế thôi, còn tìm source thì không tìm ra. Dĩ nhiên càng có source thì thông tin càng tin cậy thôi.

Nơi Cư Ngụ
    HCM
    Thanks
    0

Hoàn toàn đồng ý với bác nvqthinh,

Có điều sau cần mở rộng thêm tí:

1. Bài báo trên có cả AMR ( cũng khá hay) sao ko nghe mọi người bàn nhỉ ?
    2. MCS-9 bác nvqthinh đang bỏ dở dang ai xung phong kế tiếp nào ?
    3. Anh em nên chú ý MCS-9 chỉ có trong mơ ngoài thực tế chả ông điên nào mở 8 TS cho các bác chạy EDGE ( giỏi lắm là 4TS), ở đây mình chưa nói dynamic allocation nhé.

Định post lên một vài hình thực tế về EDGE và AMR cho anh em nhưng bỏ đâu mất hẹn anh em dịp khác vậy.

Thân
    Nagai

Nơi Cư Ngụ
    Paris
    Thanks
    5

Không biết bác nào có tin về vụ các đối tác nước ngoài tham gia vào vốn của Mobifone không nhỉ? Vụ này ầm lên một thời gian rồi dạo này không thấy đề cập gì nữa

Nơi Cư Ngụ
    Paris
    Thanks
    9

Trích Nguyên văn bởi Ngoc-Anh Vu Xem bài viết
    Không biết bác nào có tin về vụ các đối tác nước ngoài tham gia vào vốn của Mobifone không nhỉ? Vụ này ầm lên một thời gian rồi dạo này không thấy đề cập gì nữa
    chứng khoán nó down thế kia, ko IPO đc thì nó chìm là phải bác N.A à
    với lại em nghĩ có 1 chú lobby ác như vậy rồi thì chỉ còn là vấn đề thời gian thôi mà nhỉ

Nơi Cư Ngụ
    TTC
    Thanks
    0

Trích Nguyên văn bởi Zeep Xem bài viết
    chứng khoán nó down thế kia, ko IPO đc thì nó chìm là phải bác N.A à
    với lại em nghĩ có 1 chú lobby ác như vậy rồi thì chỉ còn là vấn đề thời gian thôi mà nhỉ
    Chu lobby ac la chu nao the ha anh, em thay bao dai luc nao cung neu mot loat ten tuoi, ko biet da chon duoc chua nhi, hang nuoc ngoai nao cung noi map mo lung lung.

Nơi Cư Ngụ
    chưa biết
    Thanks
    6

Mặc định MobiFone ra mắt dịch vụ tin nhắn giọng nói

Dịch vụ nhắn tin bằng giọng nói này (Voice SMS) của MobiFone đã được đăng ký mặc định cho tất cả các thuê bao trả sau và thuê bao trả trước còn tiền trong tài khoản, bắt đầu từ hôm nay (5/5/2009).

Dịch vụ này cho phép các thuê bao MobiFone gửi đến cả các thuê bao nội mạng và ngoại mạng. Tuy nhiên, các thuê bao ngoại mạng muốn nghe được tin nhắn giọng nói này thì phải quay đến số 093.23.55555 và trả một mức cước khá cao: 3.000 đồng/tin nhắn, trong khi các thuê bao nội mạng muốn nghe được tin nhắn thì quay đến số 930288 và nghe miễn phí.

Có nghĩa, thuê bao ngoại mạng MobiFone có thể nhận tin miễn phí nhưng nghe tin thì mất phí, chỉ nghe được tin nhắn giọng nói chứ không gửi lại được.

Trả lời báo giới sáng 5/5, ông Nguyễn Mạnh Hùng, Giám đốc Trung tâm dịch vụ giá trị gia tăng, MobiFone cho biết, hiện MobiFone đang nghiên cứu để sắp tới, sau khi nhận tin nhắn giọng nói, thuê bao ngoại mạng cũng có thể gửi lại tin nhắn giọng nói chỉ bằng những cú pháp đơn giản, đơn giản hơn cả quy trình thực hiện tin nhắn bằng giọng nói của thuê bao nội mạng.

Muốn sử dụng dịch vụ này, các thuê bao gửi đi phải thực hiện: bấm số 9302 + số ĐT người nhận + nói nội dung tin nhắn. Các thuê bao nhận sau khi thấy tin nhắn text đến thì phải quay số 930271 để nghe tin nhắn.

Trả lời câu hỏi của báo giới rằng "Quy trình như vậy có quá phức tạp không khi so sánh với công nghệ của các nước khác đã cung cấp loại dịch vụ này?", ông Nguyễn Mạnh Hùng cho biết: MobiFone đã áp dụng công nghệ mới nhất, tương tự các công nghệ mà các nước tiên tiến đã áp dụng.

Thời gian đầu cung cấp dịch vụ, mỗi tin nhắn giọng nói này có độ dài 30 giây, người nhận sẽ được nghe tin nhắn tối đa 2 lần, thời gian lưu trữ tối đa là 7 ngày/tin nhắn, số lượng tin nhắn lưu trữ tối đa là 20 tin.

Trí Hiếu
    (http://vietnamnet.vn/cntt/2009/05/845896/)

Nơi Cư Ngụ
    Paris
    Thanks
    5

Mình không hiểu lắm là vể mặt kỹ thuật thì có gì khó khăn mà bây giờ Mobifone (duy nhất ở VN?) mới triển khai dịch vụ voice message này.

Tuỳ điều kiện từng nước, nhưng như ở Pháp thì voice message được triển khai từ lâu rồi (hồi mình mới sài di động từ 2004 đã có), và thao tác cũng đơn giản hơn. Chỉ cần gọi đến số máy người nhận như một cuộc gọi bình thường =
    Lần sửa cuối bởi Ngoc-Anh Vu; 10/11/2014 lúc 13:00

Nơi Cư Ngụ
    hà nội
    Thanks
    0

Thumbs up 2 gói cước dành cho học sinh, sinh viên siêu rẻ của MobiFone

Hai gói cước có tên gọi rất gần gũi với nhóm khách hàng mục tiêu là Q-Teen: gói cước dành cho học sinh, Q-Student: Gói cước dành cho sinh viên. Hai gói cước mới này được chính thức triển khai trên toàn quốc từ ngày 25/8/2009. Đây là hai gói cước mới phát triển từ gói cước MobiQ dành cho giới trẻ đã giới thiệu trước đây.

Q-Student: Gói cước trả trước hội tụ nhiều ưu đãi nhất

Q-Student là gói cước được thiết kế dành cho khách hàng là sinh viên của các trường Trung cấp chuyên nghiệp, Trung cấp dạy nghề đến Cao đẳng, Đại học trên toàn quốc. Từ tính cách năng động, nhiệt huyết và thích tìm tòi khám phá của sinh viên, MobiFone đã phát triển gói cước Q-Student với mong muốn mang lại một công cụ giúp sinh viên tự tin hơn trên con đường chinh phục kiến thức và thể hiện bản thân mình.

Gói cước Q-Student là gói cước hấp dẫn nhất trên thị trường thông tin di động Việt Nam hiện nay với những ưu đãi như sau:

• Tặng 25.000đ/tháng trong suốt thời gian là sinh viên
    • Tặng cước GPRS 25.000/tháng/thuê bao
    • Tặng 25 tin nhắn MMS/tháng
    • Giảm 40% phí gọi nội nhóm với nhóm dưới 5 thành viên
    • Giá tin nhắn rẻ nhất với: 99đ/SMS nội mạng, 250đ/SMS liên mạng
    • Cước gọi hấp dẫn nhất: 1.380đ/phút nội mạng, 1.580đ/phút liên mạng

Tất cả các bạn sinh viên có thẻ sinh viên còn hiệu lực sẽ được đăng ký sử dụng gói cước này cho đến khi ra trường. Khi hết thời hạn hiệu lực, Q-Student sẽ tự động chuyển sang gói MobiQ, hoặc chuyển sang các gói cước khác của MobiFone.

Q-Teen: Gói cước trả trước đầu tiên có Happy Hour

Khi hòa mình vào thế giới học sinh, chia sẻ việc học tập và các mối lo toan bận rộn của các bạn, MobiFone nhận ra một thói quen cần được chia sẻ. Đó là thời điểm trước giờ vào lớp buổi sáng và buổi chiều. Thời điểm đó được coi là Happy Hour, bởi các bạn cần liên lạc để thăm hỏi cha mẹ, họ hàng, hỏi han chuyện bài vở hay chỉ là để thông báo về tình hình lớp học hôm nay.

Chính từ mong muốn đồng hành cùng các bạn học sinh, MobiFone thiết kế gói cước Q-Teen có ưu đãi đặc biệt cho các bạn vào khung giờ này. Mỗi ngày có 3 tiếng Happy Hour được giảm 50% cước gọi nội mạng từ 06:00- 08:00, 12:00 – 13:00. Ngoài ra, các bạn học sinh còn được tặng mỗi tháng 15.000đ cước sử dụng GPRS, 25 tin nhắn MMS miễn phí, nhắn tin với giá 200đ/SMS nội mạng, 250đ/SMS liên mạng. Giá thoại của gói Q được xác định ở mức 1.480đ/phút nội mạng và 1.680đ/phút liên mạng. Chỉ cần có chứng minh nhân dân bản gốc và 15 tuổi trở lên, các bạn học sinh đều có thể tham gia đăng ký và sử dụng được gói cước này.

9. The Following 4 Users Say Thank You to demen For This Useful Post:

kyoshirohp (07/09/2009), MIC (01/09/2009), toantt (01/09/2009), Tung_lm (01/09/2009)

Nơi Cư Ngụ
    Da Nang City
    Thanks
    4

Mobifone ra đời 2 gói cước này, chắc không lâu nữa đâu, 2 " đại gia" còn lại là viettel và vinaphone chắc cũng có gói cước tương tự giờ. Hãy chờ xem điều gì xảy ra đây. Và thật sự sinh viên và học sinh được hưởng những lợi ích do các gói cước này mang lại thế nào đây.

Nơi Cư Ngụ
    fpt
    Thanks
    0

Huhu, gói cước hay thế này mà không giới thiệu sớm, mình sắp ra trường mất rồi còn đâu!

Chán thía, thôi còn 1 năm nữa dùng vớt vát tạm vậy.

Thía nhưng mà sau 1 năm mọi người biết mình ở đâu mà tìm đòi lại gói cước nhẩy?

Trang 2/10 đầuđầu 1234 ... cuốicuối