kết quả từ 1 tới 2 trên 2
    Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Thanks
    5

Mặc định [HỎI]- hỏi về một số vấn đề liên quan IMS

Các anh chị cho em hỏi một số vấn đề về IMS.
    Chả là đang làm cái tiểu luận về Diameter trong IMS. Càng đọc thì thấy không biết bao nhiêu bộ óc góp lại để mà nghĩ ra cái này đây. Kể cũng siêu việt.
    Thôi cho em hỏi mấy câu sau.

1. Diameter hay IMS ra đời trước ? Em seach thì thấy Diameter ra đời năm 1998.

2. Diameter ra đời nhằm phục vụ cho IMS? Hay IMS sử dụng Diameter để khắc phục nhược điểm của mình. (câu này em tạm thời có câu trả lời rồi. Mong các bác góp ý đê hiểu thêm ạ).

3. IMS đã được triển khai ở VN chưa ạ? Triển khai thì triển khai năm nào? Ở đâu ạ?

4. Có thể xem IMS là một mạng con của NGN không ?

5. Khái niệm NGN nay liệu còn có đúng không khi em thấy mạng gần như đã hội tụ rồi. Kế tiếp gì nữa đây?

Nơi Cư Ngụ
    hcm
    Thanks
    0

mình đã thực tập ở VTN nên góp ý cho bạn như sau:

câu 2: Diameter được dùng để xác thực và tính cước trong IMS. ( hình số 3 chụp từ Wireshark của mình)
    câu 3: đã triển khai LÂU RỒI ở VTN ( mấy nhà mạng khác thì mình không biết ) ( hình số 2 )
    câu 4: ở VNPT, hệ thống NGN của Siemen và IMS của Alcatel là khác nhau và giao tiếp với nhau qua các GW, Enum .... ( hình số 1 sẽ cho thấy PSTN giao tiếp với IMS )
    câu 5: ( theo ý kiến của mình) NGN nếu xem như một thuật ngữ thì mạng chưa hội tụ, còn nếu coi NGN là tên một hệ thống thì nó đã cũ lắm rồi.

Lần sửa cuối bởi ngtienhung; 09/11/2014 lúc 09:04