Trang 2/2 đầuđầu 12
kết quả từ 11 tới 15 trên 15
    Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Thanks
    1

Underwater Communications:

Trước mình có tìm hiểu qua cái Underwater communications rồi, vì mình làm thương mại và tư vấn về các hệ thống thông tin chuyên dùng. Không hiểu các AC chưa Google hay sao vậy?

Nguyên lý chung là dùng sóng điện từ dải LF (từ 8.25kHz - 100kHz)tùy thiết bị cụ thể, điều chế USB hoặc LSB.

Có cả loại trang bị cho người nhái, nặng khoảng 0,5lbs, cho tàu nổi hoặc tàu ngầm; Nếu xem phim thỉnh thoảng bạn sẽ thấy thương hiệu OTS. Trước kia đã có đội mang thử nghiệm cự ly người nhái - tàu nổi, cự ly liên lạc được <6 km với cs 70W PEP tại Halong bay rồi,

Tần số thấp vậy thì lẽ ra kích thước anten phải rất lớn, tuy nhiên chỉ thấy thiết bị anten (gọi là transponder) cũng bé tí thôi, chắc thiết kế theo dạng dây quấn lòng vòng.

Communication 4 Submarine: Ngoài hệ thống liên lạc ngầm dưới nước, tàu ngầm còn dùng các băng sóng khác (VTĐ: HF/VHF) khi nổi. Mình nghe nói lại là hệ thống liên lạc trên tàu ngầm chỉ thu là chính, vì lý do tránh bị phát hiện (các hệ thống giám sát tình báo sử dụng hệ thống định hướng vô tuyến để lần dấu vết tàu ngầm)

Sonar:
    Hệ thống Sonar ví như Radar dưới nước vậy, nhưng ko dùng sóng VTĐ mà dùng sóng âm; (hoặc kết hợp cả 2 - có thể mình hiểu ko chuẩn xác lắm vì chưa tìm hiểu nhiều) - Phát và thu (chủ động) hoặc chỉ thu (thụ động) để phân tích trạng thái (dạng phổ) từ đó sử dụng vào mục đích dân sự (vẽ bản đồ đáy biển, dò vết tích tàu đắm,...) hay quân sự (dò tàu, ngư lôi, người nhái,...)

Cự ly phụ thuộc rất nhiều yếu tố thuộc nội dung thiết kế hệ thống sonar (CS, búp, anten thu, thuật toán và hệ thống xử lý tín hiệu...), và đối tượng mục tiêu: Tàu to, động cơ ồn thì vài km chuyện nhỏ, còn người nhái mà kiểu Pure Yết Kiêu thì <300 chắc cũng ko nổi - và đặc biệt còn phải tính đến chuyện phân biệt bác YK với các loại cá có trong khu vực.

p/s: Hiện nay tài liệu về các lĩnh vực Communications cho ANQP không nhiều lắm, diễn đàn chắc chắn là nơi tốt để tập hợp và chia sẻ.

Xin cám ơn.
    Lần sửa cuối bởi imnvd81; 05/01/2012 lúc 00:33

Nơi Cư Ngụ
    TPHCM
    Thanks
    0

bac smiles post lên cho ae quyển sách đó đi.hoặc gửi qua mail cho e tên quyển sách đó nha.
    davidquan73@gmail.com
    nếu được thế thì thanks bác nhiều

Nơi Cư Ngụ
    Hanoi
    Thanks
    0

Nói thế này là thấy quen quen. D hả em? Gọi là bộ đàm thuỷ âm.

Nơi Cư Ngụ
    Thành phố Hà Nội
    Thanks
    0

Trên diễn đàn bạn nào có quyển sách này không nhỉ: Design of a high frequency FPGA acoustic modem for underwater communication Tác giả: Nusrat Nowsheen. Mình đang nghiên cứu về cái này, nhưng tìm trên mạng không có link nào để download cả. Bạn nào có gửi cho mình được không ? Cảm ơn các bạn nhiều. Mail mình: vova7513@gmail.com.

Nơi Cư Ngụ
    hoài đức-hà nội-việt nam
    Thanks
    3

anh ơi up lên luôn đi

Trang 2/2 đầuđầu 12