Trang 1/2 12 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 13
    Nơi Cư Ngụ
    TP.HCM
    Thanks
    15

Mặc định xin hỏi về loại antenna đặt trên BTS

cho mình hỏi hơi chuối 1 chút nghen các trạm BTS có 3 hoặc 4 tấm panel màu trắng đó có phải là antenna ko theo các tài liệu mình đọc thì người ta gọi 3 hoặc 4 tấm panel đó gọi là sector antenna vậy sector antenna có phải là antenna thu phát không hay làm nhiệm vụ khác,nó có phải là antena của BTS ko

các bạn có thể giải thích các thông số sau của 1 panel antenna trên trạm BTS giùm mình được không:

Frequency range : 824 – 960 MHz
    Polarization :Vertical
    Gain :15 dBi

Half-power beam width H-plane: 65°
    E-plane: 15°
    Electrical downtilt :3°–15°, adjustable in 1° steps
    Side lobe suppression : > 12 dB (0°... 20° above horizon)
    Front-to-back ratio : > 25 dB
    Impedance :50 ½
    VSWR : < 1.4
    Intermodulation : IM3 < –150 dBc
    (2 x 43 dBm carrier)
    Max. power : 400 Watt (at 50 °C ambient temperature)
    Input : 7-16 female
    Connector position : Bottom
    Height/width/depth : 1294 / 258 / 103 mm
    Thân
    Không có em đời anh vô nghĩa
    Có em rồi thà vô nghĩa còn hơn!

Nơi Cư Ngụ
    N/A
    Thanks
    6

1. anten sector cũng là anten, nói chính xác thì nó là anten định hướng. Với loại BTS dùng 3 sector thì một anten đó phủ 120 độ, nếu là BTS dùng 6 sector thì một anten đó phủ 60 độ.
    2. Các thông số đó là
    Frequency range : 824 – 960 MHz --> dải tần công tác của anten
    Polarization :Vertical --> anten phân cực sóng đứng (điều này dễ thấy vì anten của bạn gần như dựng đứng với mặt đất --> phân cức đứng).
    ... các thông số còn lại, bạn dịch thôi, đọc kỹ lý thuyết anten (phần đầu, các thông số anten)... có thể tham khảo thêm cuốn antenna theory- analysis and design (file tiếng Anh, A.Balanis).
    Tần số là tài sản quốc gia!

Nơi Cư Ngụ
    HVKTQS
    Thanks
    194
    Thanked 3.248 Times in 810 Posts

Trích Nguyên văn bởi phonglan_den86 Xem bài viết
    cho mình hỏi hơi chuối 1 chút nghen các trạm BTS có 3 hoặc 4 tấm panel màu trắng đó có phải là antenna ko theo các tài liệu mình đọc thì người ta gọi 3 hoặc 4 tấm panel đó gọi là sector antenna vậy sector antenna có phải là antenna thu phát không hay làm nhiệm vụ khác,nó có phải là antena của BTS ko

Trả lời: Các tấm màu trăng trắng đó đúng là các ăng-ten trạm gốc. Chúng được gọi là các plate antennas, thường thì có độ rộng búp sóng nửa công suất là 65 độ để phủ sóng cho một vùng rẻ quạt (sector). Nó có thể là ăng-ten vừa thu vừa phát. Phiến hình tròn màu trắng dạng tang trống cũng treo trên cột (có trạm có, có trạm không) ăng-ten trạm gốc thì là ăng-ten parabol của vi ba tổ chức đường back-haul.

các bạn có thể giải thích các thông số sau của 1 panel antenna trên trạm BTS giùm mình được không:

Frequency range : 824 – 960 MHz Dải tần công tác của ăng-ten (đây là ăng-ten BTS cho GSM dải 900 MHz)

Polarization :Vertical Phân cực sóng phát ra từ ăng-ten, là phân cực đứng (véc-tơ điện trường E vuông góc với bề mặt trái đất nếu ăng-ten để dựng đứng và không có chúc điện)

Gain :15 dBi Tăng ích của ăng-ten, 15 dB so với ăng-ten isotropic (là ăng-ten giả định không có thật, có radiation pattern - tức là đồ thị phương hướng - là hình cầu hoàn hảo)

Half-power beam width H-plane: 65° Độ rộng búp sóng nửa công suất trên mặt phẳng ngang (mặt phẳng véc-tơ từ trường, ký hiệu là H) là 65 độ. Đây là góc với tâm là tâm pha của ăng-ten, giới hạn bởi các tia với tăng ích giảm 3 dB (hai lần) so với tia chính giữa hướng phát xạ
    E-plane: 15° Độ rộng búp sóng nửa công suất trên mặt phẳng đứng (mặt phẳng véc-tơ điện trường E) là 15 độ.
    Dạng búp sóng phát xạ từ ăng-ten như vậy giống như một trái chuối

Electrical downtilt :3°–15°, adjustable in 1° steps Góc chúc ăng-ten điều khiển theo phương pháp điện (điều chỉnh pha sóng đưa tới các chấn tử ăng-ten bên trong tấm ăng-ten một cách thích hợp sẽ có thể quay búp sóng theo hướng mong muốn - nghếch lên hay cụp/chúc xuống) là từ 3 đến 15 độ, có thể điều chỉnh được theo các bước điều chỉnh từng độ một

Side lobe suppression : > 12 dB (0°... 20° above horizon) Độ triệt búp sóng phụ: lớn hơn 12 dB (bức xạ búp sóng phụ sẽ được làm giảm đi hơn 12 dB, tức là 16 lần, với góc tính từ đường giới hạn 3 dB của độ rộng búp sóng nửa công suất lên/xuống so với phương nằm ngang từ 0 đến 20 độ

Front-to-back ratio : > 25 dB Tỷ số phân cách hướng phát sóng và hướng sau lưng là 25 dB (là chênh lệch mức công suất giữa hướng phía trước và sau lưng ăng-ten)

Impedance :50 ½ Trở kháng 50 Ôm, dây phi-đơ 1/2 inches (cái này tôi cũng không chắc lắm)

VSWR : < 1.4 Tỷ số sóng đứng điện áp (Voltage Standing Wave Ratio) nhỏ hơn 1.4

Intermodulation : IM3 < –150 dBc (2 x 43 dBm carrier) Tỷ số xuyên điều chế bậc ba (3rd order InterModulation) nhỏ hơn -150 dBc, tức là chênh lệch mức công suất hài bậc ba gây ra do tính phi tuyến của ăng-ten so với công suất thành phần tín hiệu hữu ích (là công suất sóng mang - chữ c trong dBc là viết tắt của carrier, là sóng mang) nhỏ hơn 150 dB, với ăng-ten có cấp 2 sóng mang có công suất mỗi sóng mang là 43 dBm = 20 Watts

Max. power : 400 Watt (at 50 °C ambient temperature) Công suất lớn nhất cho phép cấp cho ăng-ten là 400 Watts tại nhiệt độ môi trường 50 độ C

Input : 7-16 female Connector đầu vào ăng-ten là connector cái

Connector position : Bottom Vị trí của connector đấu phi đơ vào ăng-ten là dưới đáy ăng-ten

Height/width/depth : 1294 / 258 / 103 mm Kích thước ăng-ten tính theo mm Cao/rộng/sâu.
    Ai biết thêm nữa xin bổ sung nhé.
    Lần sửa cuối bởi nqbinhdi; 22/04/2009 lúc 22:31

4. The Following 13 Users Say Thank You to nqbinhdi For This Useful Post:

cauchunho113 (11/02/2017), coctiahth (09/12/2009), dtn0hut (27/05/2009), dtvt2006 (22/04/2009), haiclassic (20/10/2009), Hieund (12/10/2009), LTF (22/04/2009), manhdatbn93 (02/12/2013), otgiovn (09/01/2012), phamtri.nguyen (10/04/2012), phonglan_den86 (22/04/2009), ptt3i (29/09/2009), tiensu (31/10/2011)

Nơi Cư Ngụ
    TP.HCM
    Thanks
    15

nqbinhdi pro wa

giải thích mình cái này luôn

Polarization +45°, –45° cái này theo mình nghỉ là phân cực nhưng nqbinhdi giải thích chi tiết giùm mình về góc của nó được ko

các bác cho mình biết cái hình trong vòng tròn màu đỏ có phải là cấu tạo bên trong của antenna BTS ko.các thanh dọc nhỏ đó là j?có phải các chấn tử ko? các chấn tử này hình dạng thực ra sao? ai có tài liệu nói về các chấn tử này ko? cho mình xin

mình xem giản đồ định hướng của antena nhưng ko hiểu bác nào có tài liệu hưởng dẫn xem giản đồ định hướng ko? nếu có pót lên giùm mình..
    Lần sửa cuối bởi phonglan_den86; 23/04/2009 lúc 00:45
    Thân

6. The Following User Says Thank You to phonglan_den86 For This Useful Post:

Linha1 (22/04/2009)

Nơi Cư Ngụ
    N/A
    Thanks
    21

mình đoán đó chính là các chấn tử, vì chỉ có các chấn tử được sắp xếp như thế thì mới tạo được búp sóng hẹp trong mặt phẳng thẳng đứng (6 chấn tử theo chiều dọc) và búp sóng rộng trong mặt phẳng ngang (2 chấn tử theo chiều ngang).
    Còn cách đoán (định tính) giản đồ hướng, thì bạn đọc kỹ phần anten dãy (array) trong sách kỹ thuật anten thôi.
    Lần sửa cuối bởi Linha1; 24/04/2009 lúc 21:54

Nơi Cư Ngụ
    HVKTQS
    Thanks
    194
    Thanked 3.248 Times in 810 Posts

Trích Nguyên văn bởi phonglan_den86 Xem bài viết

giải thích mình cái này luôn

Polarization +45°, –45° cái này theo mình nghỉ là phân cực nhưng nqbinhdi giải thích chi tiết giùm mình về góc của nó được ko

các bác cho mình biết cái hình trong vòng tròn màu đỏ có phải là cấu tạo bên trong của antenna BTS ko.các thanh dọc nhỏ đó là j?có phải các chấn tử ko? các chấn tử này hình dạng thực ra sao? ai có tài liệu nói về các chấn tử này ko? cho mình xin

mình xem giản đồ định hướng của antena nhưng ko hiểu bác nào có tài liệu hưởng dẫn xem giản đồ định hướng ko? nếu có pót lên giùm mình..
    Xem lại những gì bạn phonglan_den viết thì có vẻ như bạn không học điện tử viễn thông thì phải, bởi có khá nhiều câu hỏi của bạn ở mức khá sơ đẳng.

Nếu vậy thì việc giải thích thêm nữa cho bạn là không thực tế, bởi ta không thể chỉ thông qua vài cái giải thích vắn tắt trên 4R này mà sẽ có hiểu biết tốt về ăng-ten (là cái mà lý thuyết về nó rất khó nhằn). Những cái giải thích trên 4R như thế này chỉ có ý nghĩa bổ trợ chứ không thể thay cho việc học tập kiến thức một cách nghiêm túc được. Sẽ thật là ngây ngô nếu ai đó lại hy vọng rằng thay vì phải học tập nghiêm túc và có hệ thống, chỉ cần tham gia mấy cái diễn đàn như thế này, đọc chộp đọc giật một vài bài lại sẽ có kiến thức tốt về một vấn đề nào đó, dù chỉ là những vấn đề thô thiển, tối thiểu nhất của kỹ thuật viễn thông.

9. The Following 3 Users Say Thank You to nqbinhdi For This Useful Post:

otgiovn (09/01/2012), ptt3i (29/09/2009), tiensu (31/10/2011)

Nơi Cư Ngụ
    TP.HCM
    Thanks
    15

mình mới học 2 bài antenna truyên sóng à toàn là lý thuyết xuông,đồ án này mình ko chọn, do thầy bắt buộc làm còn mình thì chuyên về mã hoá kênh truyền,diều chế.giải điều chế,nghiên cứu về tổng đài..các giao thức..tại vì kì này thầy bắt làm antena mà lĩnh vực này thì mới quá vì trong chuyên ngành kì này mới học môn này..mình ko nghĩ diễn đàn là nơi giảng dạy..hiện mình cũng đang đọc sách..nghe nqbinhdi nói vậy cũng hơi bùn..thôi kệ nếu cho mình là vậy cũng ko sao"chỉ cần tham gia mấy cái diễn đàn như thế này, đọc chộp đọc giật một vài bài lại sẽ có kiến thức tốt về một vấn đề nào đó, dù chỉ là những vấn đề thô thiển, tối thiểu nhất của kỹ thuật viễn thông" câu này thật hơi nặng nề trong 1 FORUM..mình định hỏi 1 số vấn đề nửa về antenna nhưng thấy nqbinhdi nói vậy thì thôi
    Thân

Nơi Cư Ngụ
    Free
    Thanks
    3

Trích Nguyên văn bởi deco2 Xem bài viết
    Thầy Bình cá tính cao quá !
    Học từ cái nhỏ nhất đến cái lớn nhất , người nào sáng tạo là người hay hỏi
    Học hỏi là tốt, nhưng hỏi kiểu "củ chuối" quá đến mức hỏi "đểu" là không nên. Chẳng lẽ bây giờ đi hỏi: Bác nào cao thủ chỉ giúp em ăn cơm bằng gì?

Muốn rõ hơn nữa về Anten của BTS thì chèo lên cột tháo trộm một cái về đục ra, đầy thứ mà xem & nghiên cứu. Cẩn thận CA bắt! Thôi đến chỗ tôi, tôi bán thanh lý cho cái về mà xét, giá 500K - Hàng xịn MADE IN EU.

Nơi Cư Ngụ
    Nghiahung Namdinh
    Thanks
    0

Chào các anh, chị trong diễn đàn

Em đang làm đồ án tốt nghiệp về thiết kế anten cho trạm BTS(4G). Các anh, chị trong diễn đàn đã có kinh nghiệm làm về anten cho trạm BTS(4G) có thể cho em xin tài liệu về cách thiết kế anten cho trạm BTS(4G)

Em đang rất cần tài liệu ạ, rất mong các anh chị đã làm về anten cho BTS 4G chỉ bảo. Em cảm ơn

Nơi Cư Ngụ
    Hà Tĩnh
    Thanks
    0

Bạn nghiên cứu thiết bị gì ? để lại mail tớ gửi cho

Trang 1/2 12 cuốicuối