Trang 1/3 123 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 29
    Nơi Cư Ngụ
    VNPT
    Thanks
    13

Dạo này lâu ngày chiến CNTT bỏ bê viễn thông, lên fb thấy bạn bè chém Viettel đang bán các gói FTTx giá rẻ đến mọi nơi. Sao món này ko mới mà họ thành công thế nhỉ? Hạ tầng của VNPT tưởng ngon hoá ra ko bằng à? Chắc là GPON viettel có cái khác là kết hợp đường downlink với tín hiệu truyền hình . Không biết có gì nữa ko mà viettel lập trung tâm kỹ thuật băng rộng, trung tâm kinh doanh băng rộng ,...Xu hướng thế giới với món băng rộng giờ như thế nào rồi nhỉ? Lâu qua rồi ko update giờ tò mò mong có cao nhân khai sáng và trao đổi cho vui, biết đâu ra gì đó để làm.
    Lần sửa cuối bởi Thanhpt; 10/11/2014 lúc 14:29

Nơi Cư Ngụ
    Nga
    Thanks
    240

Trích Nguyên văn bởi Thanhpt Xem bài viết
    Dạo này lâu ngày chiến CNTT bỏ bê viễn thông, lên fb thấy bạn bè chém Viettel đang bán các gói FTTx giá rẻ đến mọi nơi. Sao món này ko mới mà họ thành công thế nhỉ? Hạ tầng của VNPT tưởng ngon hoá ra ko bằng à? Chắc là GPON viettel có cái khác là kết hợp đường downlink với tín hiệu truyền hình . Không biết có gì nữa ko mà viettel lập trung tâm kỹ thuật băng rộng, trung tâm kinh doanh băng rộng ,...Xu hướng thế giới với món băng rộng giờ như thế nào rồi nhỉ? Lâu qua rồi ko update giờ tò mò mong có cao nhân khai sáng và trao đổi cho vui, biết đâu ra gì đó để làm.
    Dạ theo em là : Không mới với thiên hạ, chứ với Việt Nam chắc còn mới keng lun Thấy như em thay cái ADSL ở nhà bằng cái cáp quang này phát, mà đầu óc khai sáng hẳn ra A di đà phật ^^

Nơi Cư Ngụ
    Hanoi
    Thanks
    1

Thực tế thì cả VNPT, Viettel, FPT đều đang triển khai rất mạnh về GPON, hiện tại thì VNPT, FPT tập trung rất mạnh ở HN, HCM, DN. Tuỳ vào mục tiêu phát triển kinh doanh, VNPT và Viettel phát triển GPON sẽ có điểm mạnh vì có kèm theo IPTV, còn FPT cũng là đơn vị đi đầu trong phát triển về internet ở VN. Netnam cũng có những bước phát triển riêng. Triển khai quang thì chúng ta đều biết là những khó khăn nhất định trong quy hoạch hạ tầng, thêm nữa thì trong quá trình thi công, mỗi ông một kiểu khó đồng bộ. Hi vọng rằng các ông lớn sẽ có những quy hoạch phù hợp để nhà nhà, người người đều có cáp quang, giống như có cái điện thoại trên tay :V

4. The Following User Says Thank You to lamhd_bk For This Useful Post:

huynhvanloi (07/09/2014)

Nơi Cư Ngụ
    TT AIC
    Thanks
    56

Trích Nguyên văn bởi Thanhpt Xem bài viết
    Mạng GPON là tương lai của mạng tích hợp HETNET mà, mạng này làm đường trục như DWDM trước kia....

6. The Following User Says Thank You to chinh_hvktqs For This Useful Post:

Thanhpt (18/08/2014)

Nơi Cư Ngụ
    TT AIC
    Thanks
    56

Trích Nguyên văn bởi chinh_hvktqs Xem bài viết
    Mạng GPON là tương lai của mạng tích hợp HETNET mà, mạng này làm đường trục như DWDM trước kia....
    Viettel đã có Trung tâm kinh doanh Cố định băng rộng và TT Kỹ thuật băng rộng rồi bạn nhé

8. The Following User Says Thank You to chinh_hvktqs For This Useful Post:

Thanhpt (18/08/2014)

Nơi Cư Ngụ
    viet nam
    Thanks
    2

thì có thể hiểu, xu hướng hiện nay sẽ là chuyển dịch sang cố định băng rộng, để tương lai có thể tính đến phát triển các small cell phục vụ cho di động.
    mặt khác để chuyển dịch sang cố định băng rộng đòi hỏi phải có 1 công nghệ băng rộng đáp ứng được yêu cầu: phù hợp xu thế mà vẫn đáp ứng được nền tảng đang sử dụng (hệ thống mạng truy nhập). trên thế giới có bpon, epon, gpon, ngpon... --> xét khia cạnh "độ chín" công nghệ (tương lai sử dụng multi vendor) và kinh phí thì epon và gpon là 2 phương án tối ưu. tuy nhiên thì epon có hiệu năng thấp hơn --> vt chọn đầu tư gpon. hơn nữa đây cũng là lựa chọn của nhiều nhà cung cấp dịch vụ hiện nay không chỉ của việt nam.
    đôi lời như thế, hy vọng anh em cùng thảo luận

10. The Following User Says Thank You to cmt_bk For This Useful Post:

Thanhpt (18/08/2014)

Nơi Cư Ngụ
    VNPT
    Thanks
    13

Trích Nguyên văn bởi chinh_hvktqs Xem bài viết
    Cái này bác khai sáng hơn cho em được ko?
    Lần sửa cuối bởi Thanhpt; 10/11/2014 lúc 14:29

Nơi Cư Ngụ
    hà nội
    Thanks
    1

Trích Nguyên văn bởi cmt_bk Xem bài viết
    thì có thể hiểu, xu hướng hiện nay sẽ là chuyển dịch sang cố định băng rộng, để tương lai có thể tính đến phát triển các small cell phục vụ cho di động.
    mặt khác để chuyển dịch sang cố định băng rộng đòi hỏi phải có 1 công nghệ băng rộng đáp ứng được yêu cầu: phù hợp xu thế mà vẫn đáp ứng được nền tảng đang sử dụng (hệ thống mạng truy nhập). trên thế giới có bpon, epon, gpon, ngpon... --> xét khia cạnh "độ chín" công nghệ (tương lai sử dụng multi vendor) và kinh phí thì epon và gpon là 2 phương án tối ưu. tuy nhiên thì epon có hiệu năng thấp hơn --> vt chọn đầu tư gpon. hơn nữa đây cũng là lựa chọn của nhiều nhà cung cấp dịch vụ hiện nay không chỉ của việt nam.
    đôi lời như thế, hy vọng anh em cùng thảo luận
    Các bác chỉ e với: " xu hướng chuyển dịch sang cố định băng rộng là gì ạ? hiểu nó như thế nào ạ? small cell cho di động sẽ dựa trên những cái gì của cố định băng rộng". Em cảm ơn!
    Lần sửa cuối bởi taivanvu; 18/08/2014 lúc 22:58

Nơi Cư Ngụ
    viet nam
    Thanks
    2

Trích Nguyên văn bởi taivanvu Xem bài viết
    Các bác chỉ e với: " xu hướng chuyển dịch sang cố định băng rộng là gì ạ? hiểu nó như thế nào ạ? small cell cho di động sẽ dựa trên những cái gì của cố định băng rộng". Em cảm ơn!
    trong viễn thông có 2 vấn đề: cố định và di động.
    băng rộng là đường truyền băng thông rộng, tốc độ cao.
    -> sinh ra định nghĩa về cố định băng rộng và di động băng rộng (hiện nay là 4G, LTE).
    cố định băng rộng đương nhiên đơn giản hơn về công nghệ mà lại đạt được tốc độ truyền cao hơn và ổn định hơn -> các nhà cung cấp dịch vụ hiện nay muốn đạt được đỉnh về tốc độ và đáp ứng nhu cầu sử dụng ngày càng cao -> cần chuyển dịch về cái nào tối ưu hơn (ở đây là cố định băng rộng) -> sinh ra cái mà mình gọi là chuyển dịch.
    từ đó tạo ra cái viễn cảnh đường truyền đến từng nhà đạt đến cái tốc độ 100mbps (theo tính toán của viettel) -> với tốc độ này, ngoài truyền tải data (internet) và truyền hình, người ta dùng nó để truyền tải voice -> mỗi nhà lắp 1 cell (gọi là small-cell), đường cố định là đường trục nối đến mạng lõi của nhà cung cấp dịch vụ -> di động được phủ sóng đến từng hộ gia đình dựa trên nền tảng cố định.
    đôi lời...

14. The Following 5 Users Say Thank You to cmt_bk For This Useful Post:

huynhvanloi (07/09/2014), taivanvu (21/08/2014), telecom90 (08/09/2014), thanhbe37 (02/06/2015), Thanhpt (23/08/2014)

Nơi Cư Ngụ
    hà nội
    Thanks
    1

Trích Nguyên văn bởi cmt_bk Xem bài viết
    trong viễn thông có 2 vấn đề: cố định và di động.
    băng rộng là đường truyền băng thông rộng, tốc độ cao.
    -> sinh ra định nghĩa về cố định băng rộng và di động băng rộng (hiện nay là 4G, LTE).
    cố định băng rộng đương nhiên đơn giản hơn về công nghệ mà lại đạt được tốc độ truyền cao hơn và ổn định hơn -> các nhà cung cấp dịch vụ hiện nay muốn đạt được đỉnh về tốc độ và đáp ứng nhu cầu sử dụng ngày càng cao -> cần chuyển dịch về cái nào tối ưu hơn (ở đây là cố định băng rộng) -> sinh ra cái mà mình gọi là chuyển dịch.
    từ đó tạo ra cái viễn cảnh đường truyền đến từng nhà đạt đến cái tốc độ 100mbps (theo tính toán của viettel) -> với tốc độ này, ngoài truyền tải data (internet) và truyền hình, người ta dùng nó để truyền tải voice -> mỗi nhà lắp 1 cell (gọi là small-cell), đường cố định là đường trục nối đến mạng lõi của nhà cung cấp dịch vụ -> di động được phủ sóng đến từng hộ gia đình dựa trên nền tảng cố định.
    đôi lời...
    Cảm ơn bác. bác viết rất hay!

Trang 1/3 123 cuốicuối