kết quả từ 1 tới 5 trên 5
    Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Thanks
    2

Mặc định thiết kế bộ lọc Loop-filter cho vòng khoá pha số DPLL

chào các anh/chị,
    em đang tìm hiểu về thiết kế vòng khoá pha số, trong vòng khoá pha số có một bộ lọc thông thấp LPF loop filter để lọc các tín hiệu sai pha ở tần số thấp của tín hiệu sau khi qua bộ phase detecto (PD).
    em muốn hỏi là em tham khảo thấy các tài liệu thiết kế bộ lọc Loop filter này đều là bộ lọc bậc một với 2 hệ số nhân của lọc Kp và Ki,hàm truyền đạt của bộ lọc có dạng:
    H(z) = Kp + Ki/(1-z^-1)
    ở đây bộ lọc là IIR có điểm cực p=1 vì thế bộ lọc này sẽ là không ổn định phải không ạ? (điều này nghe có vẻ không hợp lý lắm)
    thêm nữa là tại sao người ta không tăng bậc bộ lọc lên 2 hoặc 3, hay lựa chọn bộ lọc không phải là IIR mà là FIR thì có ảnh hưởng đến điều gì ngoài tài nguyên đáp ứng để xử lý sẽ tốn hơn không?
    Lần sửa cuối bởi dinhngoclambk; 25/07/2014 lúc 11:38

Nơi Cư Ngụ
    Ha Noi
    Thanks
    37

Liên quan đến ý bộ lọc này có ổn định không, thì bạn xem thêm bài này - loop filter chỉ là một phần của hệ thống
    notes-application.abcelectronique.com/001/1-348.pdf

Liên quan đến thay đổi kiểu và các tham số thì mình cũng quên tiệt ( h chỉ ốp công thức ra thôi ), có lẽ bạn nên đọc lại lý thuyết PLL (mấy quển của Best, Dean, hay Gardner - người đề xuất Gardner method cho clock synchronization. Tình cờ mình cũng đọc được một discussion về câu hỏi tại sao LOOP filter tại đây
    http://www.edaboard.com/thread116682.html

Theo mình nhớ không nhầm có 1 loại loop filter called first order có Ki = 0 nghĩa là ko loop. Ngoài ra cũng có một số nghiên cứu về higher-order loop filter - bạn có thể search thêm
    Lần sửa cuối bởi ducna80; 25/07/2014 lúc 01:16

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Thanks
    2

cảm ơn anh đã trả lời
    em vẫn có chút thắc mắc là nếu Loop filter là một phần của hệ thống và nó không ổn định, thì chức năng lọc giá sai pha (tần số thấp) sẽ không đúng nữa! vì các hệ số tính toán Kp,Ki cho riêng Loop filter khi mô phỏng trên matlab sẽ không phải dạng của bộ lọc LPF. (hiển nhiên vì điểm cực p=1)
    vậy chức năng của Loopfilter sẽ không phải để lọc giá trị sai pha mà đóng vai trò chung trong hệ thống để đồng bộ pha?
    nhưng vì sao nó lại là "filter"?

Nơi Cư Ngụ
    Ha Noi
    Thanks
    37

Mình chưa hiểu ý bạn lắm, nhưng theo bài trên của Wen Li (notes-application.abcelectronique.com/001/1-348.pdf), bạn xem phần "Implementation of a second-order DPLL", trang 7, với Figure 5, để thấy system ở đây không chỉ có loop filter mà có cả digital controlled VCO, pole của loop filter bị cancelled out khi xét cả hệ thống. Phần ổn định của hệ thống cũng được trình bày sau đó.

Về phần loop + lowpass filter. Giá trị Kp, Ki của bạn sử dụng là bao nhiêu, những giá trị mình sử dụng đều cho loop filter là low-pass filter. Ví dụ
    Kp = 0.0176;
    Ki = 1.5652e-004;
    b = [Kp+Ki -Kp];
    a = [1 -1];
    freqz(b,a);

Nơi Cư Ngụ
    Cầu Giấy- Hà Nội- Việt Nam
    Thanks
    18

Trích Nguyên văn bởi ducna80 Xem bài viết
    Mình chưa hiểu ý bạn lắm, nhưng theo bài trên của Wen Li (notes-application.abcelectronique.com/001/1-348.pdf), bạn xem phần "Implementation of a second-order DPLL", trang 7, với Figure 5, để thấy system ở đây không chỉ có loop filter mà có cả digital controlled VCO, pole của loop filter bị cancelled out khi xét cả hệ thống. Phần ổn định của hệ thống cũng được trình bày sau đó.

Về phần loop + lowpass filter. Giá trị Kp, Ki của bạn sử dụng là bao nhiêu, những giá trị mình sử dụng đều cho loop filter là low-pass filter. Ví dụ
    Kp = 0.0176;
    Ki = 1.5652e-004;
    b = [Kp+Ki -Kp];
    a = [1 -1];
    freqz(b,a);
    Chào bạn, bạn có thể cho mình hỏi về cách tính các hệ số Kp và Ki được không.